[Funland] Ẩm thực và sức khoẻ - Gia vị cuộc sống

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em chưa ăn thử nên không biết cay hay không.

Em thích trồng ớt vì thích ngắm lúc ra quả xanh đỏ trông vui mắt. Cây này em mới mua vì thấy quả đẹp. Em có mỗi cái ban công 2m2 và cái bậu cửa sổ nhưng cây gì cũng thích trồng.
Em có cây ớt vàng đang ra hoa.

1 cây ớt quả nhỏ màu trắng, đỏ.

Rau húng chó cũng có.

Húng chanh, hoa nhài và cau.

Có cả hẹ nữa nhưng không hiểu sao còi cọc quá. Có lẽ em không năng cắt.
Thiếu khóm giềng, giàn lá mơ và trang trại Milu nữa ;))

114hangbong

Xe lăn
K sợ cụ ơi, có duyên lại câu đc chị Hằng ấy . Nhà e cũng có cây sung trên trời ạ. Thi thoảng quả ra cũng đủ ăn vài bữa.
Vâng ạ, em cảm ơn cụ :)

Em không sợ gia vị Ấn nhưng k hiểu biết gì ạ. Em cứ mua mấy thứ cơ bản về thi thoảng ướp đổi vị thôi. Bọn ấn nó có kiểu đun sữa trà hoặc cafe với cái hạt nhục đậu khấu, đôi khi cả đinh hương quế,...biết đâu khoẻ nhờ thứ nc ấy ạ :)
Ôi bọn Ấn nó thiếu con gái lắm nên tuy ăn toàn rau nhưng thằng nào thằng đấy nó có cơ hội nó chơi hết mình thôi, không phải gia vị ẩm thực Ấn đâu mợ. Cơ quan em hai năm trước có 3 thằng Ấn sang làm thuê, to như con trâu, cao trên 1m8. Em sợ một thằng chưa vợ trong đấy lắm nên phải mang ảnh ông xã đang vận công bày ngay bàn làm việc, còn hôm nào phải ở lại thì em phải có mấy đứa em ngồi bên cạnh, chúng nó về là em tắt máy té theo luôn. Mà em già nhăn nheo hết cả rồi đấy chồng em còn chê cơ.=))

công nông tàu

Xe container

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em hôm nay thu hoạch :P

Kitcat

Xe container
Ôi bọn Ấn nó thiếu con gái lắm nên tuy ăn toàn rau nhưng thằng nào thằng đấy nó có cơ hội nó chơi hết mình thôi, không phải gia vị ẩm thực Ấn đâu mợ. Cơ quan em hai năm trước có 3 thằng Ấn sang làm thuê, to như con trâu, cao trên 1m8. Em sợ một thằng chưa vợ trong đấy lắm nên phải mang ảnh ông xã đang vận công bày ngay bàn làm việc, còn hôm nào phải ở lại thì em phải có mấy đứa em ngồi bên cạnh, chúng nó về là em tắt máy té theo luôn. Mà em già nhăn nheo hết cả rồi đấy chồng em còn chê cơ.=))
:) Chắc cũng có người nọ người kia ạ. Mợ làm ngành gì thế? Trước bên e thuê 1 cô Ấn tầng lớp cao về làm tư vấn. Rất béo mà ngày nào cũng dùng 1 lon coca, hình như dân nó coi vợ béo là đẹp mặt cho chồng ạ?
Em chưa ăn thử nên không biết cay hay không.

Em thích trồng ớt vì thích ngắm lúc ra quả xanh đỏ trông vui mắt. Cây này em mới mua vì thấy quả đẹp. Em có mỗi cái ban công 2m2 và cái bậu cửa sổ nhưng cây gì cũng thích trồng.
Em có cây ớt vàng đang ra hoa.

1 cây ớt quả nhỏ màu trắng, đỏ.

Rau húng chó cũng có.

Húng chanh, hoa nhài và cau.

Có cả hẹ nữa nhưng không hiểu sao còi cọc quá. Có lẽ em không năng cắt.
Có mấy ô cửa sổ mà mợ trồng được nhiều thế!
Sao mợ không trồng ra vườn sau ạ?
Làm khóm hẹ thẳng xuống vườn thì nó to lắm, đường kính bằng cái chậu của mợ luôn. Ăn thơm và nếu chăm cứ ra hoa là vặt luôn thì hoa sẽ càng sai. Trồng khoảng 6 khóm thế thì hoa thu hoạch đủ xào, và tuần phải thu hoạch được 2-3 lần hoa tuỳ độ chăm, lười cái là hoa nó già luôn.

Kitcat

Xe container
Em hôm nay thu hoạch :P

Ui, nhìn cũng biết cây hương thảo nhà cụ rất to á :)
Cụ cắm cành vào nước cho nó ra rễ nhân thêm đi ạ!
Em trồng đc 1 chậu húng lên xanh tốt theo cách mợ Mami Miu bày. Chưa kịp mừng và chụp ảnh khoe các cụ thì ko biết đám kiến ở đâu kéo về, nó đào và ăn hết rễ non của cây trong lòng đất :(( thế là đám cây của em héo mòn dần và rũ rượi hết cả. Các cụ mợ có cách gì bày cho em để tiêu diệt hết đám khách ko mời này với ạ :(
Lạ nhỉ, kiến nhà mợ ăn cả rễ húng ạ?
Em cũng chưa bị bao giờ nhưng em đoán nhé, có vài cách:
1 là cho cái chậu vào 1 cái nắp hộp bánh nhỏ đổ tý nước lên, kiến bị cô lập không vào ra được nữa là xong.
2 là thử tưới nước ủ enzime xem sao? E sẽ chia sẻ cái nước ủ này sau. Em ủ 1 thùng 10l dùng 1 số nguyên liệu khá đặc biệt thấy rải ra đuổi được hết muội sáp, nhện đỏ (hoặc biết đâu đấy em sẽ giữ công thức, làm chiết suất ra chai bán chế phẩm sinh học nhỉ :P)
3 là cây húng đã chết rồi thì đất ấy mợ chuyển qua đổ vào cái gì đó không lỗ thủng, đổ nước vào ngập, trồng cây gì đó trong nước 1 thời gian, sâu bệnh chết sạch thì quay lại trồng chậu bình thường thôi.
Em đoán nhà mợ nhỏ, nên bỏ qua pp lấy luôn đất đó đem ủ phân rác nha.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

1 là cho cái chậu vào 1 cái nắp hộp bánh nhỏ đổ tý nước lên, kiến bị cô lập không vào ra được nữa là xong.
2 là thử tưới nước ủ enzime xem sao? E sẽ chia sẻ cái nước ủ này sau. Em ủ 1 thùng 10l dùng 1 số nguyên liệu khá đặc biệt thấy rải ra đuổi được hết muội sáp, nhện đỏ
3 là cây húng đã chết rồi thì đất ấy mợ chuyển qua đổ vào cái gì đó không lỗ thủng, đổ nước vào ngập, trồng cây gì đó trong nước 1 thời gian, sâu bệnh chết sạch thì quay lại trồng chậu bình thường thôi.
Em chẳng biết nhân thế nào, cứ cắt rồi để khô thôi. Hôm qua bỏ 1 nhánh hãm nước sôi với chút mật ong uống, bao nhiêu riệu bia đi offf với nhóm bếp bay đâu sạch :D

Kitcat

Xe container
Em chẳng biết nhân thế nào, cứ cắt rồi để khô thôi. Hôm qua bỏ 1 nhánh hãm nước sôi với chút mật ong uống, bao nhiêu riệu bia đi offf với nhóm bếp bay đâu sạch :D
Hình như em đã share ảnh rồi nhỉ?
Hồi mà còn cây hương thảo, em chuyên vặt 1 lúc tầm 5 cành hương thảo như này, cắm vào cốc nước sạch đã để bay clo khoảng 48h nhé.
Xong cứ vặt dần lá bên dưới mà ủ nước 80 độ với mật ong uống, hoặc tãi ra khô để ướp thịt, hoặc cắm luôn vào thịt nướng. Mấy cành này cứ vặt lần hồi bớt số lá ở dưới, thay nước, sau vài tuần rễ ra trắng. Cắm vào chậu lại được cây hương thảo mới!
Có người chuyên sống nhờ nghề làm tinh dầu chữa bệnh, ông ý bảo với em là uống hương thảo này tăng trí nhớ, tốt cho lúc ôn thi đấy ạ :)

114hangbong

Xe lăn
Cụ cắt một đoạn xong ngâm vào nước ngập 1/3 cho nó ra rễ phụ, nhớ tránh để chỗ nắng là thành cây. Cụ ngâm đi cho em 1 cây cụ nhé :)

114hangbong

Xe lăn
:) Chắc cũng có người nọ người kia ạ. Mợ làm ngành gì thế? Trước bên e thuê 1 cô Ấn tầng lớp cao về làm tư vấn. Rất béo mà ngày nào cũng dùng 1 lon coca, hình như dân nó coi vợ béo là đẹp mặt cho chồng ạ?
Bọn đấy thích pn béo mợ ạ! Em đi chơi Malai có thằng gốc Ấn nó cứ khen em đẹp, chê mỗi tóc xấu quá giống con trai...hi..hi
Bên em làm xây dựng, thuê bọn đấy tư vấn mua bán thiết bị mợ ạ.

Kitcat

Xe container
Bọn đấy thích pn béo mợ ạ! Em đi chơi Malai có thằng gốc Ấn nó cứ khen em đẹp, chê mỗi tóc xấu quá giống con trai...hi..hi
Bên em làm xây dựng, thuê bọn đấy tư vấn mua bán thiết bị mợ ạ.
Vâng ạ :D . Em cũng có da thịt như mợ.
Cụ cắt một đoạn xong ngâm vào nước ngập 1/3 cho nó ra rễ phụ, nhớ tránh để chỗ nắng là thành cây. Cụ ngâm đi cho em 1 cây cụ nhé :)
Ở đấy có cụ pizin với em cũng cùng mong muốn như mợ nè :)

Kitcat

Xe container
Ballad: nhà mợ có trồng được cây không ạ? Mợ thử trồng quanh nhà các cây có hương thơm và có công dụng an thần, giúp ngủ ngon không? Nếu cũng thích cây cối thì nói 1 câu để em chia sẻ thêm. Cụ nhà em cũng hay mất ngủ ạ :)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

BAYFUN

Xe tăng
Húng chanh hay đó. Không biết có chế biến được món ăn gì không ợ
Húng chanh dùng chữa ho khá hiệu quả đó ạ, còn hình như người ta vẫn ăn sống sống như 1 loại rau ghém thôi ạ

Why.288

Xe máy
Ủng hộ thớt của mợ, em đủn lên phát, hihi

Kitcat

Xe container
Ủng hộ thớt của mợ, em đủn lên phát, hihi
Em cảm ơn ạ
Vâng để em giâm đã nhé, có gì em báo cáo sau
Cụ có thể giâm cành bé hoặc to, cắm nông hay sâu đều đc. Vậy em mới nói vằ dần lá gốc ăn :)
Trước em toàn cho vào cái lọ để ở bệ cửa sổ. Tỷ lệ sống gần như 100%. Em thì hay vặt dài tầm 20-30 cm, cắm vậy nó dài vừa đẹp thay lọ hoa trang trí ạ.
Húng chanh dùng chữa ho khá hiệu quả đó ạ, còn hình như người ta vẫn ăn sống sống như 1 loại rau ghém thôi ạ
Vầng, rau sạch, em thích rau sạch hehe
Đợt rồi bị ho, em hái tiện ăn sống luôn vài lá. Ghém cùng mấy thứ khác thấy cũng k khó ăn lắm. Cảm thấy dễ chịu, đỡ hơn là hấp các thứ vs mật ong.

Mimeo

Xe điện

2 là thử tưới nước ủ enzime xem sao? E sẽ chia sẻ cái nước ủ này sau. Em ủ 1 thùng 10l dùng 1 số nguyên liệu khá đặc biệt thấy rải ra đuổi được hết muội sáp, nhện đỏ (hoặc biết đâu đấy em sẽ giữ công thức, làm chiết suất ra chai bán chế phẩm sinh học nhỉ :P)
Em cảm ơn mợ ạ. Hiện giờ em đang làm theo cách thứ 3 là chỗ đất đó em đổ ngập nước, luôn ẩm để trồng tạm hành lá. Trộm vía, mới có vài ngày là hành lá cứ lớn lên trông thấy ấy. Sáng ra nhìn ngắm cây lên mơn mởn xanh mướt khoái chí vô cùng. Hihi, cứ đà này thì chục hôm nữa em sẽ thu hoạch hành lá khỏi phải mua ngoài chợ rồi :D

Kitcat

Xe container
Em cảm ơn mợ ạ. Hiện giờ em đang làm theo cách thứ 3 là chỗ đất đó em đổ ngập nước, luôn ẩm để trồng tạm hành lá. Trộm vía, mới có vài ngày là hành lá cứ lớn lên trông thấy ấy. Sáng ra nhìn ngắm cây lên mơn mởn xanh mướt khoái chí vô cùng. Hihi, cứ đà này thì chục hôm nữa em sẽ thu hoạch hành lá khỏi phải mua ngoài chợ rồi :D
Em cũng bị mưa ngập cốc hành củ, cứ kệ thế vì thấy vẫn xanh, thế mà sau nó thối mất củ mợ ạ. E nghiệm thấy trồng rau muống ngập nc tốt nhất, k thì rau cần, cải xong. Cây rau lang là dễ nhất từ khô ngập tới thiếu nắng nó đều cố gắng kham khổ :)

Kitcat

Xe container
Mợ cập nhật cây hành của mợ nhé. Nếu phát triển tốt thì em bắt chiếc ạ. Chậu đất bị có sâu xám, nhà e đổ nc ngập mà trồng rau, sâu xám nó vẫn bám lá rau. Vẫn phải bắt hết lũ ấy. Nếu trồng hành mà sống thì lũ ấy hết đg sinh nhai ;))