[Funland] Ẩm thực và sức khoẻ - Gia vị cuộc sống

Kitcat

Xe container
em ngang qua đó suốt mà ít chú ý, mai em xem ạ
Cụ kiếm đc chưa ạ? Mấy hôm tới em đi ngó mua thêm ít cây trồng trong nhà để e hỏi thử xem :)
em lại nhớ cái lá cây quất cho món thịt cún, cụ mợ nào rõ hơn cái lá cây quất trong ẩm thực ko ạ
Em chưa dùng bao giờ ạ. Cụ chia sẻ đi ạ. Quất nhà em trồng nhiều xoay vòng đủ hái hoa quả dùng quanh năm. Cây nào chưa muốn có quả thì em vặt hoa pha nc rất thơm.
Lá quất em chỉ biết dùng đun nc gội đầu thôi ạ.
Cây quất mini
Em đánh dấu để học hỏi. Nhiều kiến thức mới quá.
Cụ chia sẻ nhé!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em mới kiếm được ít ớt này, cay tê tái mợ Miu ạ

Kitcat

Xe container
Em tưởng cây húng chó trồng bằng cây con chứ cụ. Đợt rồi em mua cây về trồng nhưng k lên được, bị cằn cỗi. Mọi năm em toàn mua cây con vì em nhớ cây đấy có hoa tim tím. để em thử cách của cụ.
Húng chó, rau răm, lá lốt, mồng tơi, rau lang, tía tô, kinh giới... Tới hoa hồng hoa nhài đều trồng đc theo cách cắt cành giâm đất bọc lại như em tả ở trên ạ. Thực tế là có 1 số cây dễ tới nỗi cứ cắm tưới nc ẩm là mọc k cần bọc nilon.
Ôi cái cây này em trồng rồi mà nó rất ưa nước cụ ạ. Mà em mua rau ngoài chợ về chọn 3 -4 cành mập mạp ngâm nước. Nó ra rễ là trồng thôi.

Kitcat

Xe container
Em mới kiếm được ít ớt này, cay tê tái mợ Miu ạ

Trông đẹp cụ ơi, cụ kiếm đc ở đâu thế ạ?
À tự dưng hạt sung nhà em mọc lên thành cái cây con. Cụ có muốn trồng k ạ? Sung có thể ăn lá và quả, k có sâu. Cứ cắt nc là lại ra quả thôi :)

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Trông đẹp cụ ơi, cụ kiếm đc ở đâu thế ạ?
À tự dưng hạt sung nhà em mọc lên thành cái cây con. Cụ có muốn trồng k ạ? Sung có thể ăn lá và quả, k có sâu. Cứ cắt nc là lại ra quả thôi :)
Em kiếm ở chợ quê mợ ạ. Em trên lưng trời trồng cây sung em sợ nó bay lên chỗ chị Hằng nhắm :P
Hôm nào em gửi mợ vài quả đem về gây giống nhé :)

Kitcat

Xe container
Hôm nọ e có hứa là chia sẻ về cách ủ đất. Em thì k mua chế phẩm, thích thu thập vi sinh vật hoang dã bản địa cơ. Up ảnh 1 chỗ phân ủ. Chỗ này ủ từ thân cành lá khô, rau củ cắt gốc và phân gà và một xíu phân lân để giữ đc nito. Thành phẩm vẫn còn ít gương sen chưa phân huỷ xong nhưng màu đen, tơi, khô và k mùi. Em không có mua bã đậu tương hay gì cả. Quan điểm là thích để phong phú.

Kitcat

Xe container
K sợ cụ ơi, có duyên lại câu đc chị Hằng ấy . Nhà e cũng có cây sung trên trời ạ. Thi thoảng quả ra cũng đủ ăn vài bữa.
Vâng ạ, em cảm ơn cụ :)
Em kiếm ở chợ quê mợ ạ. Em trên lưng trời trồng cây sung em sợ nó bay lên chỗ chị Hằng nhắm :P
Hôm nào em gửi mợ vài quả đem về gây giống nhé :)
Em không sợ gia vị Ấn nhưng k hiểu biết gì ạ. Em cứ mua mấy thứ cơ bản về thi thoảng ướp đổi vị thôi. Bọn ấn nó có kiểu đun sữa trà hoặc cafe với cái hạt nhục đậu khấu, đôi khi cả đinh hương quế,...biết đâu khoẻ nhờ thứ nc ấy ạ :)
em đang muốn tìm hiểu thêm về gia vị Ấn độ

chỉ vì thấy họ rất khoẻ trong chuyện xyz và luôn có nhu cầu lớn

cụ nào chuyên gia vị Ấn ko ạ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hóng xem lão PI ZIN nghiên cứu ẩm thực sông Hằng đến đâu rồi để em còn học mót tý, dạo này iếu quá :((

Kitcat

Xe container
Hành
Em đọc đâu đó nói hành là dễ bị phun thuốc, rồi thì hành khô ng ta rắc thuốc bảo vệ tới nỗi làng làm hành khô có người còn bị mù.
Trồng vài chậu hành hoặc trồng hành tỏi xen các cây khác thì nhàn, dễ. Hành cũng đuổi đc 1 ít sâu bọ cho cả chậu cây. Hành mới hái thái ra cho ngay vào món ăn thơm khác hẳn hành chợ. Mà tiện, gieo vài củ hành vài tháng sau thu 2kg hành là không khó.
Có một điểm hay của hành tự trồng là yên tâm dùng vỏ hành khô.
Lấy 1 cái hộp trữ vỏ hành tỏi khô bóc ra. Vỏ hành xưa ng ta dùng để nhuộm tóc thành màu nâu, nay cũng có thể dùng. Vỏ hành tỏi để trong nhà diệt khuẩn và khi nào thích thì thả ít vỏ vào xào mỡ cho thơm hoặc bỏ vào món cá kho thay cho nước hàng, màu đẹp mà thơm.
Có người nói cá kho với lá mơ tam thể cũng cho ra màu đẹp k cần nc hàng nhưng e chưa thử.

Kitcat

Xe container
Ủ đất.
Gúc thì ra đầy cách cải thiện đất, mua chế phẩm sinh học để ủ rác thành phân là 1 lựa chọn không tồi.
Em thì trước không quan tâm tới ủ phân xanh vì nhà có nguồn nc thải qua xử lý bơm lên tưới, cây tốt lắm rồi, với cả trước có cái vườn nên cũng chả quan tâm. Một ngày vườn k còn, thấy các cụ than rau trồng mà chả đc ăn...
Thùng ủ đầu tiên em lấy vi sinh vật tự nhiên bằng cách xúc mấy túi đất ở chỗ cây cối tốt, lá cành rậm về. Chỗ đất này là giao cho lũ trẻ con xúc nhân hôm đi picnic nướng đồ ăn bãi sông hồng

Ủ với vỏ hành tươi bóc để muối ăn tết, thêm vài túi rác thực phẩm vỏ cây củ, giấy vụn, trấu bã cafe, nước gạo để chua hoặc nếu có thì cho nước hoặc bã ủ enzime vỏ rau củ vào. Qua hàng bánh mỳ xin hai túi vỏ trứng to về đập ra( nếu thích có thêm canxi), thêm chút phân lân trộn đều đầy thùng đậy nắp cho vi khuẩn yếm khí hoạt động.

Kitcat

Xe container
:) Em chia sẻ tiếp về cách ủ rác hữu cơ nhé.
Đất nhà em là đất thịt, nhưng mang về lại phơi nắng, bỏ không mãi mới trồng. Trồng thì đổ thẳng ra sàn, làm cái vườn trên mái. Khi e lên thì thấy đất đổ mỏng, tưới nước tự động phun ngắn qá đất bị khô (5 phút!). Đất trộn xơ dừa mà lại không ủ xử lý xơ dừa nên đất bị đắng.
E đổ thêm rơm, lá khô phủ lên đất để tăng giữ ẩm, tăng thời lượng phun lên, tưới nước ủ rác chứ chưa có đổ thêm đất vào rau đã lên tốt xanh um. Rau người ta trồng được cả trên nước, cả đất giả.. về nguyên tắc cứ có đủ chất, vi sinh vật cộng sinh thì theo em đất ít 1 chút cũng không có sao, miễn bổ sung được đều. Mà nhà em phun nước thải qua xử lý lên tưới đều nên dễ bổ sung chất.
Ủ rác như em đã mô tả ở trên nhé. Thùng đầu tiên như thế khá tốt, ấm và không có mùi nhẹ khi mở nắp, đậy vào không thấy gì. Ủ được chắc 2 tuần sau đó em thay chậu cây tóm được mấy con giun, quyết định chuyển chỗ đó thành thùng nuôi giun tuần 1 lần em đổ thêm các loại rác đồ ăn trong ngày và đậy giấy lên trên rồi đậy.
Thùng này có rất nhiều vỏ hành tỏi, vỏ bưởi chanh nên nuôi giun chả thấy kiên gì đến phá.
Khi ủ thùng khác em lấy 1 phần đất hoặc nước ủ từ thùng gốc trước đó ra rắc sang thùng mới, coi như 1 cách bổ sung vi sinh. Sau khi ủ như thế tới thùng thứ 3 thì vi sinh vật nó mạnh tới nỗi thùng không cần đầy rác, cứ mở ra thêm rác mỗi ngày mà lần nào mở ra cũng nóng bừng, không có mùi gì cả.
Có lẽ nguyên tắc ủ rác cũng như là làm các thứ cần lên men khác, cứ bổ sung thức ăn đều, nấm men sẽ ngày 1 lớn mạnh lên.
Từ cái thùng này em đục lỗ làm 1 cái hứng nước rác rỉ ra, mang pha nước vài tuần tưới cho cây 1 lần sau khi đã thu hoạch rau xong. Nước rỉ rác này có cả trứng giun, nên sau đó đào đất chậu nào cũng thấy có giun :)
Cây cối tốt um. Như cây dâu quả đang bé, tưới xong quả to gấp hai. Năm nay thu hoạch chắc được 10kg dâu.
Nhà em có cả cây ăn quả, hoa và rau, xung quanh cũng nhiều nhà trồng có lẽ nhờ thế lập thành 1 khu sinh thái trên cao thu hút được chim tới ăn quả bắt sâu, ong tới thụ phấn. Cây nhà em không cần thụ phấn bằng tay.
Mợ chia sẻ luôn cách ủ rác hữu cơ và sử dụng như thế nào đi ạ, em biết trên mạng có nhiều thông tin nhưng nếu mợ chia sẻ sẽ hay hơn vì mỗi nhà sẽ tùy biến đôi chút so với "công thức" chung.

Còn đây là cây vả, quả sai chi chít:

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Với cây trồng trong thùng xốp thì vài chậu gần đây em làm theo cách trộn đất với rác và ủ như thế được 3,4 tuần thì mở nắp nếu thấy không có mùi gì, về cơ bản bên trên đã mượt mượt thì em mang cây bỏng đặt lên trên thùng đó trồng. Bỏng ăn xử lý rác rất tốt.
Cách khác k trồng bỏng là cứ mở nắp thùng ra rắc thẳng hạt cây vào, như nhà em em rắc hạt bưởi chanh, cây con mọc khoẻ tốt. Xong em nhổ cây con lên đun thơm lừng, thích lắm. Rễ mấy cây đó rễ cọc phá đất tốt.
Ủ thùng mới, thùng mới xong thì chuyển những cây bỏng này qua thùng mới, thùng cũ bắt đầu trồng được rau ngắn ngày hoặc trồng được cây ăn quả :).
Về lý thuyết vậy thôi chứ cây các cụ nhà em đã trồng hòm hòm rồi, em chỉ ủ vài thùng bổ sung vài cây leo thôi.
Em không thích chôn thẳng phân vào gốc cây, đôi khi cũng làm nhưng tìm hiểu thấy bảo nó cũng phân huỷ thành chất không đượt tốt lắm nếu trong đất thiếu nhiều nhân công xử lý. Ủ rác là cách để chắc chắn có nhiều nhân công tốt để xử lý và phân huỷ tốt rác thành chất dinh dưỡng mà cây hấp thụ được.

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
em muốn tìm lại cây ớt tím than, loại chỉ thiên bé tẹo, quả nhỏ thí xanh lớn lên tím đen, hồi bé em dính một phát trong bát miến, cứ tưởng mộc nhĩ rồi phải há miệng trong chậu nước. kiểu xưa nấu ăn hay cho bát nước chấm dầm ớt bữa trc vào nên thi thoảng đang ăn nước mắt dầm dề là thường
Em đang có 1 cây này. Em chưa ăn thử nên không biết có cay không. Lúc chín thì nó chuyển sang màu đỏ.

công nông tàu

Xe container
Trời bé mà có võ, cây của mợ sai lúc lỉu. Cay k ạ?
Em chưa ăn thử nên không biết cay hay không.

Em thích trồng ớt vì thích ngắm lúc ra quả xanh đỏ trông vui mắt. Cây này em mới mua vì thấy quả đẹp. Em có mỗi cái ban công 2m2 và cái bậu cửa sổ nhưng cây gì cũng thích trồng.
Em có cây ớt vàng đang ra hoa.

1 cây ớt quả nhỏ màu trắng, đỏ.

Rau húng chó cũng có.

Húng chanh, hoa nhài và cau.

Có cả hẹ nữa nhưng không hiểu sao còi cọc quá. Có lẽ em không năng cắt.

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Em trồng đc 1 chậu húng lên xanh tốt theo cách mợ Mami Miu bày. Chưa kịp mừng và chụp ảnh khoe các cụ thì ko biết đám kiến ở đâu kéo về, nó đào và ăn hết rễ non của cây trong lòng đất :(( thế là đám cây của em héo mòn dần và rũ rượi hết cả. Các cụ mợ có cách gì bày cho em để tiêu diệt hết đám khách ko mời này với ạ :(

Kitcat

Xe container
Hóng xem lão PI ZIN nghiên cứu ẩm thực sông Hằng đến đâu rồi để em còn học mót tý, dạo này iếu quá :((
Để khoẻ lên thì em biết có món tinh dầu hoa sen. Em cũng đang muốn nghịch tự chiết tách tinh dầu hoa sen đây :)