An toàn khi xe nổ máy không có bác tài?

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Từ D > N thì ko cần đạp phanh. Nhưng ngược lại thì phải đạp đới.

Thoải mái đi cụ ạ, để cả dừng và đang đi đều chuyển D -> N và N -> D vô tư mà không có liên quan gì đến phanh cả.

DIRE

Xe buýt
Vấn đề này có vẻ nhức đầu nhỉ, em thì là em cứ ấn chốt + đạp phanh mỗi khi chuyển số, khỏi phải ghi nhớ các bác ợ, dừng thì em cứ P + phanh tay (đúng lý thuyết các bác nhờ). Vấn đề sợ cún con nghịch ngợm thì giải quyết = cách cho cún ra ghế sau (lại dung lý thuyết tiếp)

buloonggi

Xe điện
Em đang đi cái xe hay phết, đang để P, nếu ứ đạp phanh thì ứ chuyển số được... đang ở N không đạp phanh cũng ứ chuyển được số... ngay cạnh chỗ ký tự P và N ở hộp số nó có cái giày to đoành... không đạp phanh nó sáng trưng lên... ứ sang số được :69:

BMW530d

Xe tăng
Nguyên tắc chạy AT chủ yếu: đã dừng xe là phải trả về P, nếu chỉ về N hoặc để nguyên D thì nhất định phải đạp phanh đề phòng trôi. Còn an toàn nhất các bác chỉ cần nhớ khi chạy AT: Nếu tay mà sờ cần số thì chân phải để vào Phanh, mắt liếc nhanh.

EM nghĩ vậy.

xeđạp

Xe buýt
Chuẩn, em cứ tay để cần số là chân phanh nên cũng ko rõ là cần hay ko
Nhưng xe em vì số nằm trên 1 hàng thẳng nên phải bấm chốt mới chuyển số được.

Tây Độc

Xe điện
Em hầu như chẳng bao giờ chuyển về N, duy nhất có một lần chuyển về N là vì có 1 thằng đi lờ đờ trước mũi, đường thì rộng. Mình còi xin vượt nó đ' cho, tức tiết em kéo về N xong rồi đạp lút ga, xe rú ầm ầm, con giời sợ vãi đ' ra quần tránh vội. :)) Bực hết cả mình.

Còn bình thường N với D nó gần nhau quá, em đấy toàn quá tay chạy về R, nên đã về thì làm một phát về P cho nó khỏe.

taylailua

Xe buýt
Vấn đề là bên phụ là ai? sao lại táy máy nghịch cái cần số?? Chắc thò tay qua nghịch quen rồi hả :)):)):))

hungpv

Xe máy
Vâng đa số xe số AT chuyển từ D>N và N<D đều khong phải đạp phanh chân và ánn nút các cụ ợ. từ P thì phải

pingpoong

Xe tăng
Các kụ cho em hỏi có loại xe AT nào khi đang nổ máy mà ghế lái không có người nhưng chẳng may người ở ghế phụ vào số D mà không vào được không nhể?

Em đang nghĩ nếu 1 ngày nào đó mình xuống xe vì việc gì đó trong chốc lát, quên không kéo phanh tay, vẫn để máy nổ vì bật điều hòa và để cún trên xe chẳng hạn, cún ngó ngoáy mà chuyển cần số sang D thì chết. Liệu có hãng nào thiết kế khi trọng lượng ở ghế lái < 20kg thì không vào được số không các cụ nhể hoặc cảm biến gì đó chẳng hạn:)
Thưa cụ cái phanh chỉ để mỗi phanh xe lại à.
Nó là bộ phận an toàn xe pác nên hiểu theo nghĩa rộng hơn
em chỉ trả lợi vậy thôi

philongn2

Xe tải
Bạn ơi , mình thấy hầu hết các xe AT muốn vào D đều phải đạp phanh hết bạn ạ !

Laixe

Xe tải
số P là viết tắt của chử Parking (đỗ xe)
cụ để số này thì đỗ vô tư (nhưng phải nhớ kéo phanh tay đấy)
Có vẻ nhiều cụ hay nhắc đến cái lý thuyết này. Em thì chưa chính thức nghe hay đọc từ chuyên gia nào mà chỉ toàn nghe các tài nói. Riêng em thì em thấy, đã về P, đã gọi là "Parking" rồi, thì cần qué gì phải phanh tay nữa hả các bác? Để số P có mà trôi đằng giời. Nó còn gọi hẳn là Parking rồi thì theo em nghĩ là các bác phải park thoải mái chứ. Áp dụng suy nghĩ đó nên mấy năm nay đi AT em đỗ xe toàn chỉ về P, chả bao giờ phanh tay, chưa thấy có vấn đề gì cả. Bớt đi 1 thao tác lúc đỗ (kéo phanh) và 1 thao tác lúc đi (hạ phanh).
Các bác cho ý kiến nhé.

P.S. Cái chuyện N-D và D-N có phải phanh và bấm nút hay không, sao nhiều bác cứ nhặng cả lên thế nhỉ, nào là "toàn thế" với "hầu hết thế", chả khác gì thầy bói xem voi. Em thì thấy, có 1 số dòng xe thiết kế BẮT BUỘC thế, và 1 số dòng xe thiết kế KHÔNG bắt buộc thế. Tùy thuộc vào bác đi xe nào thôi. (b)

hungapu

Xe buýt
dạ hôm nay em cũng hú vía . Em đỗ về N nhưng kéo quá tay nên về R rồi kéo phanh tay lên . Xuống xe thấy xe chạy giật lùi em hoảng quá . phi ngay vào kéo về N . Can bản có tý men nên hơi bị ẩu .