[Funland] Anh hàng xóm đã đạp phanh BĐS

theanh212

Xe điện
Việt Nam mà học nó có khác gì cho trym vào ngăn kéo rồi đóng lại

cadiec

Xe buýt
Quê em dạo này thi nhau phân lô bán nền. nguyên cái huyện nhỏ mà mấy dự án san lấp ruộng làm khu dân cư. Mà đất ở có thiếu đâu.
Ở cái huyện xa tận cùng tỉnh tôi cũng vậy, dân toàn tha hương kiếm ăn rồi lập nghiệp luôn nhiều nhất là ở BD, thế mà loanh quanh thị trấn cũng vài khu đô thị chưa kể các xã lân cận năm nào cũng thấy đấu giá đất ở

coolpix8700

Xe ngựa
Mua bán chính sách với làm truyền thông thì tập đoàn lớn cũng vậy mà cụ, hơn nữa CP khi cân nhắc một chính sách cũng phải cân nhắc cho số đông mà các tập đoàn lớn thì nó có thể gây ra ảnh hưởng tới số đông, nên chuyện mua bán chính sách hay lobby chính sách như theo phương Tây thì cũng rất bình thường, em thấy theo một hướng phát triển như nhau hết mà, chả nhẽ mình đồng ý thằng to khác làm và không đồng ý thằng to này làm, thế lại thành tiêu chuẩn kép, khi thành tiêu chuẩn kép thì mới thành câu chuyện khi nói ra thường mỉa mai coi thường.
Mua bán công khai chính sách, bẻ gãy ngòi bút, ngồi xổm lên cả pháp luật như ở VN mà ở tây như bác viết chắc khó tồn tại đến được 1 tháng. Người dân ở những nước ấy họ không hiền lành, dễ bị dắt mũi như ở VN.
Mà cũng chẳng cần tây mũi lõ, sang bên tầu bây giờ cũng không còn được phép. Lên cao tý nữa tới nước hàn thì khỏi phải viết thêm!

Mãi Hướng Trung

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bác đi học dài, nhiều bằng cấp nhưng vận dụng kém tôi. Tôi nhớ câu thơ học hồi tiểu học, đại để: “Ai ơi nhớ lấy câu này/Bao nhiêu tấc đất tấc vàng bấy nhiêu”.
Ông cụ nhà tôi thủa đất nước khó khăn từng nói một câu là chúng nó khổ giống nhau, mình nghĩ giống nó mà khổ theo à. Ông cứ ngồi chơi chơi quan sát trước cửa hàng để rình đồ. Ra tiền rồi quy ra vàng, vàng ra đất, đất cho thuê… luôn bảo con cái khi chết cần 2 mét vuông nhưng khi sống phải vài ngàn mét vuông. Sau đất nước đổi mới tôi càng thấy ông đúng.
Bạn tôi có nhiều người giờ là TS, PGS vẫn phải tôn trọng tôi. Có ông từng nói học cả đời không bằng ngồi uống trà 15 phút với tôi. Có bác chửi tôi trọc phú tôi cũng nhận hết trừ bằng khen.

uaytau

Xe buýt
Sang năm lại mặt bằng giá mới thôi.

Được gửi từ . - Otofun
Cuối năm 2011 người nhà em mua 1 cái nhà 3 tầng hơn 50m2 ở dưới Thanh Trì giá 1,7 tỷ, nhà này lúc sốt năm 2010 đã có người trả 2,8 tỷ không bán. Sau khi mua xong nó còn xuống nữa, có lần còn suýt định bán giá 1,4 tỷ. Đến nay sau 10 năm nếu bán chắc được 2 tỷ, nhà mua cách đây 10 năm còn tương đối tốt chứ bây giờ mục nát nhiều rồi, coi như chỉ còn đất.
Chẳng biết mặt bằng giá mới thế nào chứ chắc nhiều chỗ vài năm nữa giá lại chỉ còn bằng 2/3 hay 1/2 hiện nay cũng nên.

Mua bán chính sách với làm truyền thông thì tập đoàn lớn cũng vậy mà cụ, hơn nữa CP khi cân nhắc một chính sách cũng phải cân nhắc cho số đông mà các tập đoàn lớn thì nó có thể gây ra ảnh hưởng tới số đông, nên chuyện mua bán chính sách hay lobby chính sách như theo phương Tây thì cũng rất bình thường, em thấy theo một hướng phát triển như nhau hết mà, chả nhẽ mình đồng ý thằng to khác làm và không đồng ý thằng to này làm, thế lại thành tiêu chuẩn kép, khi thành tiêu chuẩn kép thì mới thành câu chuyện khi nói ra thường mỉa mai coi thường.
Muốn làm như bọn nó, nhưng lại ko có tự do ngôn luận, ko có tiếng nói đối trọng và luật pháp cứng rắn thì sẽ thành cái thứ độc quyền dị dạng. Muốn thành chà bôn, muốn được mua bán chính sách nhưng có làm được như tụi Hàn là cho tổng thống đời trước đi tù ko? Muốn như tụi Tây mũi lõ thì có dám triệu hồi cả ngàn sản phẩm khi sai ko hay lại tìm cách gọi công an, cho khách hàng vào tù? Bọn mũi lõ có cả ngàn tờ báo, mua được tờ này thì có tờ đối trọng lên tiếng, chứ ko như ở đâu đó, chả báo nào dám đưa tin, hoặc toàn né đi ko dám gọi thẳng tên, lập topic trên forum thì một lúc sau bay màu. Tới đây thì chắc cũng đã rõ nghĩa của cụm từ "tiêu chuẩn kép" rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
... Tới đây thì chắc cũng đã rõ nghĩa của cụm từ "tiêu chuẩn kép" rồi.
Chính xác hơn là dùng bàn tay che mặt trời.
Xã hội ngày nay mà còn có cái cách này vẫn tồn tại.
Đó là các cách làm nhiều người mất cảm tình. Họ mất cảm tình, chứ không phải họ không nghĩ là giỏi!

meotamthe

Xe cút kít
Muốn làm như bọn nó, nhưng lại ko có tự do ngôn luận, ko có tiếng nói đối trọng và luật pháp cứng rắn thì sẽ thành cái thứ độc quyền dị dạng. Muốn thành chà bôn, muốn được mua bán chính sách nhưng có làm được như tụi Hàn là cho tổng thống đời trước đi tù ko? Muốn như tụi Tây mũi lõ thì có dám triệu hồi cả ngàn sản phẩm khi sai ko hay lại tìm cách gọi công an, cho khách hàng vào tù? Bọn mũi lõ có cả ngàn tờ báo, mua được tờ này thì có tờ đối trọng lên tiếng, chứ ko như ở đâu đó, chả báo nào dám đưa tin, hoặc toàn né đi ko dám gọi thẳng tên, lập topic trên forum thì một lúc sau bay màu. Tới đây thì chắc cũng đã rõ nghĩa của cụm từ "tiêu chuẩn kép" rồi.
Xuôi chiều thì còn mà ngược chiều thì bay là lẽ bình thường mà cụ, đến như anh Trump còn bị cho bay màu nữa là, nó là vấn đề của mọi nơi mà cụ, khác nhau ở cách thể hiện thôi ạ.

16th11

Xe tải
Ở cái huyện xa tận cùng tỉnh tôi cũng vậy, dân toàn tha hương kiếm ăn rồi lập nghiệp luôn nhiều nhất là ở BD, thế mà loanh quanh thị trấn cũng vài khu đô thị chưa kể các xã lân cận năm nào cũng thấy đấu giá đất ở
Tình hình phân lô bán nền, mà gọi chuẩn là dồn điền, đền bù, san lấp, phân lô, bán nền với chuẩn. Về đến tận cùng các huyện vùng núi rồi cụ.

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Hình như lần đầu tư tưởng làm giàu như cụ xuất hiện trên OF thì phải.
Trước sau gì thuế sở hữu tài sản và thuế thừa kế sẽ xuất hiện ở VN. Để biến đất trở về đúng tên gọi của nó: tiêu sản, thay vì tài sản.
Ôi nhiều cụ có suy nghĩ như thế này nên đến lúc chết chắc cũng chưa thấy đất nó biến thành tiêu sản như Âu-Mỹ.
Nó giống hệt như cụ gì nhà mình tuyên bố 2020 Việt Nam là nước công nghiệp, giờ gần hết 2021 rồi vẫn chưa thấy đâu.

dhela

Xe tăng
Nhiều bác đi học dài, nhiều bằng cấp nhưng vận dụng kém tôi. Tôi nhớ câu thơ học hồi tiểu học, đại để: “Ai ơi nhớ lấy câu này/Bao nhiêu tấc đất tấc vàng bấy nhiêu”.
Ông cụ nhà tôi thủa đất nước khó khăn từng nói một câu là chúng nó khổ giống nhau, mình nghĩ giống nó mà khổ theo à. Ông cứ ngồi chơi chơi quan sát trước cửa hàng để rình đồ. Ra tiền rồi quy ra vàng, vàng ra đất, đất cho thuê… luôn bảo con cái khi chết cần 2 mét vuông nhưng khi sống phải vài ngàn mét vuông. Sau đất nước đổi mới tôi càng thấy ông đúng.
Bạn tôi có nhiều người giờ là TS, PGS vẫn phải tôn trọng tôi. Có ông từng nói học cả đời không bằng ngồi uống trà 15 phút với tôi. Có bác chửi tôi trọc phú tôi cũng nhận hết trừ bằng khen.
Đến còm này thì em phải chạy ngay vào xin lỗi cụ. Cái tội ko nhìn thấy núi >:D<:x :">

Trí nhớ quá kém thì đừng nói ra, ca dao tục ngữ VN rất dễ thuộc dễ đọc nhưng người nước lạ thì không dễ học như vậy đâu, vạch mặt đứa không biết gì về vần lục bát:
"Ai ơi chớ để ruộng hoang
Bao nhiêu tấc đất tấc vàng bấy nhiêu"
BTS thế mà vác câu này vào thị trường BĐS... ngẫn

Rivers

Xe container
Khoa học kỹ thuật kém lại ở cạnh thằng Tàu ăn no vác nặng giỏi nên các ngành sx bị nó bóp cho chết gần hết, dàn tỷ phú dặt đất với cát, thôi tạm thời toàn dân đi làm thuê, hở đc đồng nào ta lại làm mảnh đất chờ nó lên giá tiếp vậy.

dhela

Xe tăng
Khoa học kỹ thuật kém lại ở cạnh thằng Tàu ăn no vác nặng giỏi nên các ngành sx bị nó bóp cho chết gần hết, dàn tỷ phú dặt đất với cát, thôi tạm thời toàn dân đi làm thuê, hở đc đồng nào ta lại làm mảnh đất chờ nó lên giá tiếp vậy.
Với các cụ, động thái này là gì :-?

Tin hôm nay,
Khoản nợ 400 tỷ (thế chấp bằng 23.000m2 đất) được ngân hàng chào bán với giá khởi điểm 62,7 tỷ đồng, tương đương 15% tổng giá trị nợ gốc và lãi.

Tin cũ hơn tí,
Từ mức giá khởi điểm 161,3 tỷ đồng, sau nhiều lần rao bán hai khu đất của “siêu lừa” Dương Thanh Cường, Agribank mới đây đã hạ giá xuống chỉ còn 85 tỷ đồng.

xe lôi

Xe tăng
Đến còm này thì em phải chạy ngay vào xin lỗi cụ. Cái tội ko nhìn thấy núi >:D<:x :">
Đồng ý là cổ n âu nhưng cái nick của ku này đọc lẹo mắt quá!Mãi mới thấy bị gạch cụ a.

noname_star

Xe tăng
Ôi nhiều cụ có suy nghĩ như thế này nên đến lúc chết chắc cũng chưa thấy đất nó biến thành tiêu sản như Âu-Mỹ.
Nó giống hệt như cụ gì nhà mình tuyên bố 2020 Việt Nam là nước công nghiệp, giờ gần hết 2021 rồi vẫn chưa thấy đâu.
Nhiều cụ nghĩ là chuyện mừng chứ cụ. Lâu hay chóng tất nhiên còn chờ chính sách và tầm nhìn quản lý kinh tế vĩ mô. Nhưng qua thời kỳ phát triển nóng của các nền kinh tế mới nổi, thì độ què quặt sẽ tỉ lệ thuận với tỉ xuất của đất ở đầu vào sản xuất hàng hóa. Lương em ko phụ thuộc giá đất ở VN. Nên em vẫn mong VN có nền kinh tế mạnh.

Làm gì có chuyện giảm giá được cụ? Đất là chỉ có lên thôi, năm sau giá cao hơn năm trước. Không bao giờ lỗ nhé.

Lý luận phổ biến là người đẻ chứ đất không đẻ. Ủa, rồi chồng tầng xây nhà cao, đè cả quy hoạch thì ko phải đất đẻ thêm là gì. Người đẻ thì ít đi trông thấy rồi đây:

Sau 30 năm, mức sinh của Việt Nam giảm gần một nửa - Báo Nhân Dân (nhandan.vn)

Cầm tiền lỗ lắm, ôm đất mới có lời. Ủa, rồi bán đất xong mấy người đó chẳng cầm tiền thì là cầm cái gì? Hay lại quay vòng ném vào đất tiếp, rồi về nằm đắp chăn đợi nó lên bán giá gấp đôi cho thằng tới sau? Khi cả XH lao vào cơn sốt đất thì những chuyện như trên sẽ ngày một nhiều hơn thôi.

Thelord74

Xe hơi
Làm gì có chuyện giảm giá được cụ? Đất là chỉ có lên thôi, năm sau giá cao hơn năm trước. Không bao giờ lỗ nhé.

Lý luận phổ biến là người đẻ chứ đất không đẻ. Ủa, rồi chồng tầng xây nhà cao, đè cả quy hoạch thì ko phải đất đẻ thêm là gì. Người đẻ thì ít đi trông thấy rồi đây:

Sau 30 năm, mức sinh của Việt Nam giảm gần một nửa - Báo Nhân Dân (nhandan.vn)

Cầm tiền lỗ lắm, ôm đất mới có lời. Ủa, rồi bán đất xong mấy người đó chẳng cầm tiền thì là cầm cái gì? Hay lại quay vòng ném vào đất tiếp, rồi về nằm đắp chăn đợi nó lên bán giá gấp đôi cho thằng tới sau? Khi cả XH lao vào cơn sốt đất thì những chuyện như trên sẽ ngày một nhiều hơn thôi.
Các cụ cứ cãi nhau, nhưng tôi thấy càng ngày các cụ càng xa vời với khả năng sở hữu một căn nhà. Người Á Đông thì lức nào cũng thương con, nghĩ cho con, còn thuê nhà là do khả năng thôi chứ đừng nói mấy thằng Tây nó mong có nhà như mình thôi.