[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

Vulcan V70

Xe trâu
Radio Cửu Long, anh em của Sông Hồng

bên trong

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hí hí... em vừa bát phố sáng 30, đường phố quá ngon và về đúng chính là nó. Tiện ghé ngõ Hồng Phúc làm bát bún cá, chợt nghe văng vẳng giọng ca Thanh Tuyền chơi " Kiếp nghèo"
phối đúng kiểu băng cối xưa....thoang thoảng hương mùi già bảng lảng không gian...
Tết òi!
Hà nội cũ nó về Ăn Tết đớ mụ.
Hết Tết nó lại đi :)

XPQ

Xe lăn
Radio Cửu Long, anh em của Sông Hồng

bên trong
Ông này là đài có dây dẫn vào từng nhà. Chương trình thính phòng dao hưởng của đài này có cụ Hồ Quang Bình dẫn, em hay nằm nghe cụ giảng về các loại thế nào là giao hưởng hợp xướng, giọng cụ í thật là đặc biệt.

XPQ

Xe lăn
Hôm qua em ngồi Thành Oanh, toàn bọn không có quê ngồi uống bia. Gọi bia thì nhanh chứ đĩa nộm thì nó không có nước, đĩa đậu thì nó không có mắm tôm. Được cái phố vắng mà sạch. Lại gặp toàn chiến hìu từ bao giở bao giờ.

Vulcan V70

Xe trâu
Ông này là đài có dây dẫn vào từng nhà. Chương trình thính phòng dao hưởng của đài này có cụ Hồ Quang Bình dẫn, em hay nằm nghe cụ giảng về các loại thế nào là giao hưởng hợp xướng, giọng cụ í thật là đặc biệt.
Hềnh như vưỡn bắt được radio, dưng phẩy làm sợi dây đồng chạy dọc trên mái nhà, gọi nôm na là dây Giời (antena)

pain

Xe ba gác
Hôm qua em ngồi Thành Oanh, toàn bọn không có quê ngồi uống bia. Gọi bia thì nhanh chứ đĩa nộm thì nó không có nước, đĩa đậu thì
nó không có mắm tôm. Được cái phố vắng mà sạch. Lại gặp toàn chiến hìu từ bao giở bao giờ.
Nhẽ chiều khoảng 3h, CRS ta làm tí đê. Em ngó thấy vưỡn mở:D

XPQ

Xe lăn
Ừ ra tí, không có lâu lắm không họp, chả ra sao cả.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em ngồi Thành Oanh, toàn bọn không có quê ngồi uống bia. Gọi bia thì nhanh chứ đĩa nộm thì nó không có nước, đĩa đậu thì nó không có mắm tôm. Được cái phố
vắng mà sạch. Lại gặp toàn chiến hìu từ bao giở bao giờ.
Thành Oanh ló ở đâu thía lão ???

brittlebone

Xe hơi
Những người dân xúm quanh một khu bán đồ Điện Tử, một món hàng quá xa- xỉ với đại đa số người dân lao-động lúc ấy, có lẽ như chơi đồ Hi-End bây giờ.

Bức ảnh này làm em bồi hồi quá, những năm 84, 85 đi học hay đi chơi qua phố Tràng Tiền, qua cửa hàng Toserco cho cán bộ ngoại giao và chuyên gia công tác tại Việt Nam (chỗ giờ là cửa hàng NEM), thấy bầy trong tủ kính tivi màu JVC 14" 7 hệ màu, tivi Sanyo 10 hệ, cassette Sharp GF 700z mà em và mấy cậu bạn mắt cứ dán vào thèm thuồng. Thế mà cũng hơn 30 năm rồi, giờ kể chuyện lại cho bọn trẻ chúng nó nghe mà chẳng vào đầu. Chỉ có sống trong thời thiếu thốn đó mới thấy cái cảm giác thèm muốn những thứ vật chất "tầm thường" ấy nó mạnh tới mức nào các cụ nhể..

hoinhap

Xe tăng
Chính xác nó là hàn tanh rút lốp. Cắt tanh lốp 680 xuống thành lốp 650 để lắp cho vành 650 ạ
Cụ nào biết rõ giải thích hộ e rút lốp là làm gì được ko, e thì có ý là phải chăng là rút 2 cái sợi giây thép ( dây tanh) ở mép lốp nhưng có vẻ ko đúng vì rút như thế để làm gì :))
Cụ nào biết rõ giải thích hộ e rút lốp là làm gì được ko, e thì có ý là phải chăng là rút 2 cái sợi giây thép ( dây tanh) ở mép lốp nhưng có vẻ ko đúng vì rút như thế để làm gì :))
Rút lốp lấy sợi bố àg Cụ??? Hay cắt ttừ lốp 680, 660 xuống 650??
:-?:-?
Dịch vụ Rút Lốp, không rõ rút thế nào???

Dịch vụ Rút Lốp, không rõ rút thế nào???

Chỉnh sửa cuối:

hoinhap

Xe tăng
theo tìm hiểu của em đó là cách vá xe của ngày xưa. Dùng dụng cụ chuyên dùng nhét dây cao su tẩm keo vào chỗ thủng.
Đấy là vá chín cụ ơi. Dùng cao su non và bàn ép đốt dầu bên trên cho nóng bàn ép cho chín cao su

Vulcan V70

Xe trâu
Hồi xưa ôbg anh cháu có cái xe đạp dựng. Mua được đôi vành nhôm của Pháp. Nó rất mỏng và dẻo.
Có lần cháu loi nhoi chở thằng bạn đi xem xiếc mô tô bay do các tổ lái SG ra biểu diễn. Bị ông đi bình bịch mu rùa (hồi ấy chỉ gọi như thế sau mới biết là Vespa) va phải...cái vài nó oặt nhyw số 8. ... Ông kia chở cô vợ khá trẻ móc ra 4 đồng bẩu dẫn ra chỗ ông cụt đằng ngã 3 cân lại vành. Chờ ông ý lên xe đi xong cháu ngả xe xú ng bảo thằng bạn đè một phía còn cháu đạp một phát...nó lại tròn như cũ...2 thằng ăn chè đỗ đen với kẹo lạc nhoè mới hêdt 4 đồng

xe lexus

Xe tải
Hềnh như vưỡn bắt được radio, dưng phẩy làm sợi dây đồng chạy dọc trên mái nhà, gọi nôm na là dây Giời (antena)
Đúng cụ! Nó ra đời sau Sông Hồng. Xét về kỹ thuật thì Cửu Long có bước đại nhảy vọt về chất lượng.=D>

Đại khái, Sông Hồng dùng mạch tách sóng, còn Cửu Long dùng mạch đổi tần (trong ảnh, 2 cái trắng trắng có tâm màu đỏ là đôi biến áp trung tần). Chính thế, nó có khả năng bắt sóng tốt hơn Sông Hồng. Quý lắm ạ!:D