Ấp ủ lang thang trở về tuổi thơ bằng xế độp - tìm kỉ niệm ngọt ngào!!!

dvd

Xe tăng

Hàng chục năm rồi mà vẫn còn giữ được cái xe đầu tiên nhỉ.
Màu xanh yêu ghê =))

topbike

Xe tăng
Em sinh ra và học phổ thông nơi chân quê, hơn hai chục niên giao lưu nơi đô thành với bao thăng trầm cơm áo gạo tiền. Nay với chút đam mê xế độp (xe đạp) và hoài niệm thơ ấu nên em ấp ủ một chuyến lang thang tìm về nơi tuổi thơ đã đi qua, một tuổi thơ đong đầy kỷ niệm, đong đấy ước mơ - ngày đó trong em chưa hề dám mơ ước một mái nhà và những đứa con. May nhờ Đ*ng và cách mạng, nhờ OF và đặc biệt là box XẾ ĐỘP cho em ánh sang niềm tin, nhờ cơ quan đoàn thể, em mong tìm về chốn xưa với những hoài niệm, vào đâu đó chút nắng, chút thơ, chút vàng hoe mái tóc, chút bỏ ngủ trưa, chút tăm sông quê, chút đen đúa làn da, chút ăn đòn vô cớ, chút đùa nghịch với khăng, với diều, với oánh chém với công cụ bắt cá câu tôm ...
Continue ...
Văn của cụ hay quá ta.hê hê.

muadem

Xe cút kít
Đâu đó vẫn còn những đống rơm, mương nước nhỏ mà xưa kia có thể bắt được cá, đàn gà chiếp chiếp quanh quẩn đầu ngõ:

Ngã ba sông nơi mà phù sa luôn chở nặng để tưới mát những cánh đồng, một trong những phương tiện đánh bắt cá thô sơ là VÓ:

“Còn đây cái vó bên sông,
Dẫu có theo chồng em vẫn nhớ quê”.
(ST)

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Sáng sớm một ngày thu Cách mạng, em tiếp tục cuộc hành trình tìm về chốn xưa, 5h30 tại cầu Yên Định - nơi mà nhạc sỹ Huy Thục đã phổ nhạc bài thơ cùng tên ĐỢI của nhà thơ Vũ Quần Phương:

Dọc theo TL56 cách đây khoảng >30 năm là con đường đá dăm cấp phối lổn nhổn, em được U em chở bằng xe đạp Nam hà với cái gác ba ga bằng sắt buộc thêm tấm áo mưa gấp lại cho đỡ đau mít :(
Cây cầu này đã được xây dựng thay thế bằng con đò Hà Lạn năm xưa:

Bình minh nơi cửa sông hướng ra biển thật thoáng đãng, một cảm giác nhẹ nhàng mà da diết cứ bao bọc quanh em:

muadem

Xe cút kít
Khu này hồi xưa xửa xừa xưa chả có trên bản đồ du lịch, vậy mà giờ đây ...

Em không rẽ phải đâu nhá các cụ, em đi theo tiếng gọi của tuổi thơ cơ ;))

topbike

Xe tăng
nhìn cái xe cụ dựng là biết cụ định đi đâu roài. chết cụ mưa dâm nhá...

muadem

Xe cút kít
Nỗi nhớ về tuổi học trò năm xưa thấy lòng quay quắt, em mải miết đi theo tiếng gọi tuổi thơ, bất chợt gặp ngôi đình khá đẹp gọi là đình Vuông:

Hồi còn lũn cũn học tiểu học em thường đi qua những cái kho này, nơi đây là điểm tập kết muối của diêm dân nhưng giờ đây sản lượng còn lại rất ít vì bà con đã chuyển đổi thành những vuông tôm đầm cá:

Đây là nơi xưa kia U em làm việc, thời xưa tên của nó là "Nông trường cói Bạch Long":

topbike

Xe tăng
Cụ khám phá nhiều ghê! Quay lại quê hương cảm giác thế nào hả cụ ?quê gốc nhà em xa quá không em cũng ước được như cụ.hê hê

muadem

Xe cút kít
Con đường đất bẩn và lầy lội mùa mưa quen thuộc xưa kia em mòn chân rong ruổi nay đã được rải nhựa sạch sẽ, những ô muối nay đã được thay bằng đầm nuôi trồng thủy sản:

Góc sông này thường được bọn em tắm tiên mỗi buổi trưa hè, có lần bị người lớn giấu hết quần áo xấu hổ với bọn con gái:

Phía bên này xưa kia có mấy hộ gia đình mà giờ đây chả biết họ đi đâu rồi :(

Chỉnh sửa cuối:

win_100

Xe điện
Khu này hồi xưa xửa xừa xưa chả có trên bản đồ du lịch, vậy mà giờ đây ...

Em không rẽ phải đâu nhá các cụ, em đi theo tiếng gọi của tuổi thơ cơ ;))
Cụ mà đi đường theo hướng mũi tên chỉ Hải Hậu thì lúc đến chợ Cầu đôi người Cụ sẽ bị nhuốm 1 màu đỏ do bui ạ. Đường này có mấy cái cầu chỗ người ta đóng thuyền đẹp lắm, cụ lại bỏ qua 1 địa điểm để chộp ảnh roài

muadem

Xe cút kít
tuổi thơ em gắn liền với đi bộ, chả có cả xe độp mà đi nữa các pác ah
Em còn lội bộ cùng quãng đường khứ hồi đi học ~10km với chân trần cơ :((

Cụ mà đi đường theo hướng mũi tên chỉ Hải Hậu thì lúc đến chợ Cầu đôi người Cụ sẽ bị nhuốm 1 màu đỏ do bui ạ. Đường này có mấy cái cầu chỗ người ta đóng thuyền đẹp lắm, cụ lại bỏ qua 1 địa điểm để chộp ảnh roài
Có đi qua đoạn đó nhưng giờ đây không phải là đường đất nữa mà đã thảm át phan sạch đẹp dồi :)

muadem

Xe cút kít
Đặc trưng của những căn nhà năm xưa nơi đây là tường xây và lợp "bổi" (bổi là loại cói thải trong quá trình sản xuất cói nguyên liệu), trước mặt em xưa kia là những khu nhà tập thể với hàng trăm căn hộ, nay không còn nữa mà chỉ còn 2 căn nhà này, giờ hình như để làm kho chứa dụng cụ sản xuất, tất nhiên không phải là con đường trải nhựa mà chỉ là đường đất:

Một cảm giác nghèn ngẹn nơi khóe mắt, bao ký ức tuổi thơ cách đây hơn 3 chục niên ào về, em đứng lặng hồi lâu ...

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Thời đó, nghỉ hè với bọn em là đằng đẵng 3 tháng với biển cả, từ chỗ em đứng hồi nãy ra đến chân sóng chỉ tầm 300-400m nên tuổi thơ em gắn liền với sóng với gió biển, thẳng tiến đến con đê phụ thứ nhất, tầm mắt bao quanh tuy có nhiều đổi khác nhưng những ký ức xưa kia vẫn còn đó:

Bên trái là khu nước lợ, bên phải là khu nước ngọt:

Với bãi bồi nước lợ năm xưa chả ai thèm để ý, chỉ bọn trẻ tụi em là bơi lội và bắt cá bắt tôm, nay đã là nơi nuôi trồng thủy sản trù phú:

Chỉnh sửa cuối:

Blackfish

Xe tăng
Xướng nhề.Chơi hơi bị dài đới .
Tớ làm bục mặt từ hôm qua dồi :D

Xe Tap Lai

Xe tăng
Tiếp đi a, tiếc là e k vốt đc a lúc lày =D>

topbike

Xe tăng
vote cho cụ 1 ly đầy nữa rồi đới.

muadem

Xe cút kít
Xướng nhề.Chơi hơi bị dài đới .
Tớ làm bục mặt từ hôm qua dồi :D
Tớ cũng đang bục mặt đây rồi :P

Tiếp đi a, tiếc là e k vốt đc a lúc lày =D>
vote cho cụ 1 ly đầy nữa rồi đới.
Thanks (b)

Em đọc tý khóc :)

Cụ mà không tậu được cái xe đạp thì chả biết bao giờ mới về thăm quê được nhỉ :D
Vầng, em cũng nuốt nghẹn vào lòng cụ ợ. Quê thì về nhiều cơ mà nơi em vùng vẫy tuổi thơ thì đúng là giờ mới có dịp trở lại :((

muadem

Xe cút kít
Trời mưa gió chả làm ăn được gì, em lại ngồi gặm nhấm tuổi thơ em. Những áng mây vần vũ nơi xa xa kia càng làm cho những hoài niệm dâng trào:

Lên xe lại lang thang trên triền đê đầy cỏ gà và cỏ xước, đạp một hồi ra tới cửa sông chảy ra biển, khu vực này rất nhiều những lều vó, hướng vào đất liền này:

Hướng ra biển này, nhìn xa xa là cống Thanh niên với ngọn cờ bé tí xíu:

Đây chính là cửa sông, dòng nước chỉ được phép chảy ra chứ không được chảy vào: