[CCCĐ] Bắc Triều Tiên 2018

Ichiban2012

Xe tải
Hôm nay mới được xem thớt này, em xin phép đánh dấu đọc dần ạ.

mr.alien

Đi bộ
Tự hỏi không biết cụ chủ về chưa? :-?:-?

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Em đăng ký T8 đi tour , chắc không được đi nhiều như cụ

Hangtuyen

Xe tải
Thành phố sạch và gọn gàng quá

kdt

Xe tải
Em phai công nhận 1 điều la nguoi việt nam rat thông minh ,nhanh nhẹn, nhung cái chế độ xhcn đã phá hỏng cả một dân toc !! lam cho nguoi việt ngay càng di thụt lùi so voi tg!!
Bậy nào cụ, kể cả khi chưa xuất hiện XHCN thì dân tộc Việt mình cũng chẳng có gì nhé, nhìn di sản cả về vật chất lẫn tinh thần xem.

kdt

Xe tải
Sử biên niên là gì hả cụ, nó đang ở đâu, nội dung thế nào. Lần đầu em được nghe thấy.

kdt

Xe tải
Sử nó phải có bản gốc cụ à, ví dụ tạc đá, viết trên da dê hoặc bản tre..., còn các thể loại sử bằng tiếng quốc ngữ của các sử gia đảng viên thì chỉ để gói xôi là may.

Daotan

Xe tải
Thớt hay quá, cảm ơn cụ chủ và các cụ/ mợ đã đóng góp thoing tin về BTT. Lại quan tâm tour đi TT

Bikerhanoi

Xe tải
Cảm ơn cụ đã hiểu em. Cứ nghe phát biểu "Việt Nam phải đi đầu công nghệ 4.0" là em lại thấy buồn (và buồn cười). Nếu xét về con người, người Việt Nam có trí tuệ tốt, chỉ số IQ rất cao so với thế giới, đây là điều kiện cần để phát triển, nhưng tính kỷ luật và tính tổ chức kém (so với các nước Đông Bắc Á và các nước nói ngôn ngữ Giéc-manh), đặc biệt càng đi về phía nam đất nước thì đặc tính này càng biểu hiện rõ (ảnh hưởng của văn hóa Ấn Độ),

Vấn đề này em thấy cũng hơi lạ, vì tất cả các nước có chỉ số IQ cao đều có tính kỷ luật rất cao (thế giới đứng đầu là các nước Đông Bắc Á theo Khổng giáo, sau đó là đến Tây Bắc Âu (nói ngôn ngữ giéc-manh như Đức, Hà Lan, Thụy Điển, Nauy, rồi đến các nước châu Âu khác). Chỉ số IQ của Việt Nam, theo nghiên cứu (không chính thức vì lí do chính trị), cũng như theo kết quả đánh giá PISA, thì thuộc loại rất cao, có thể ngang với các nước Tây Bắc Âu, nhưng tính kỷ luật của người Việt Nam (em chủ yếu đề cập đến miền Bắc Việt Nam, là nơi đã có nền văn minh lâu đời) thì lại tương đối kém, ngoại trừ tính kỷ luật trong chiến tranh thì tốt, cái này cụ Trần Trọng Kim có nhận xét như vậy trong cuốn Việt Nam Sử Lược.
Người Việt minh thông minh nhưng kiểu “ thông minh vặt”cụ ạ. “ không có gì hơi lạ cả “ Cụ lại phải chiếu ngược về vị trí địa lý và điều kiện kinh tế nữa( văn minh lúa nước ) Mình ko so với Tây và Bắc âu được đâu cụ.

Bikerhanoi

Xe tải
Em phai công nhận 1 điều la nguoi việt nam rat thông minh ,nhanh nhẹn, nhung cái chế độ xhcn đã phá hỏng cả một dân toc !! lam cho nguoi việt ngay càng di thụt lùi so voi tg!!
Cụ lại đổ vạ rồi ! Em không nói là cả dân tộc, nhưng nó là “ đồng thanh tương ứng”! Em e rằng, với một thể chế khác thì với tính “ linh hoạt và khôn lỏi” của người mình thì cũng same same thôi. Cụ cứ nhìn giao thông là biết . Em vẫn mong là VN mình thay đổi, nhưng chắc cần nhiều thời gian lắm .

Bikerhanoi

Xe tải
đồng í với cụ, TT mà ko bị cấm vận thì họ hơn mình nhiều lắm, tất cả như các cụ ở trên đã nói, Kĩ thuật, công nghệ, mình có làm dc bằng họ đâu và đúng là tính kỉ luật, í thức cực kém, cái này giáo dục có thay đổi dc ko các cụ nhỉ.
Giáo dục quan trọng nhưng nó phải đồng bộ cụ ạ ( Kinh tế, chính trị, văn hoá - xã hội...) chú mỗi anh giáo không thì không làm được đâu

kdt

Xe tải
Không hiểu cụ định nói vấn đê gì?
Ý em là cái gì nó cũng phải có chứng minh, sờ được, chứ ko chơi kiểu sử truyền thuyết kiểu thánh gióng, nỏ thần, trả gươm, lê văn tám, phan đình giót của mấy bác sử đảng.
Khi nào cụ chỉ cho em cái bộ sử biên niên gì đó nó đang được nằm ở đâu, trưng bày ở đâu thì mới bắt đầu thuyết phục được em. Nhớ là bản gốc nhá chứ đừng vứt cho em quyển sách sử hehehe

duc_santafe

Xe hơi
Xét về tổng thể thì sử (cổ đại) Việt Nam và sử Trung Quốc vẫn là sử mang tính khoa học, chi tiết và có lẽ là chính xác nhất trên toàn cầu, it bị ảnh hưởng bởi các thứ chủ nghĩa abc, vì các nhà viết sử hầu hết là theo Nho Giáo, chịu ảnh hưởng bởi tinh thần rất khoa học của Khổng Tử và các tiền bối như Tư Mẫ Thiên và các sử gia cổ đại (nhiều ông thà chịu chết chứ không chịu viết sai lệch đi theo lệnh của vua).
Cụ chém kinh vãi .Em xin mạn phép cụ sửa lại là:
Xét về tổng thể thì sử (cổ đại) Việt Nam và sử Trung Quốc vẫn là sử mang tính khoa học, chi tiết và có lẽ là kém chính xác nhất trên toàn cầu, it bị ảnh hưởng bởi các thứ chủ nghĩa abc, vì các nhà viết sử hầu hết là theo Nho Giáo, chịu ảnh hưởng bởi tinh thần rất khoa học của Khổng Tử và các tiền bối như Tư Mẫ Thiên và các sử gia cổ đại (nhiều ông thà chịu chết chứ không chịu viết sai lệch đi theo lệnh của vua).[/QUOTE]

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Nói thế cũng không hẳn cụ ạ. Về mặt văn hóa, Việt Nam là một trong vài nước trên thế giới có sử biên niên (tức là nhà viết sử ghi lại sự kiện ngay khi nó diễn ra). Sử biên niên chỉ tồn tại ở các nước Đông Á theo Khổng giáo (Trung Quốc, Việt Nam, Hàn Quốc, Nhật) và một vài nước châu Âu (em không biết bao nhiêu nước, nhưng biết là gồm có nước Anh). Nhưng kể cả có thì việc xuất hiện sử biên niên ở châu Âu cũng xuất hiện sau Đông Á rất nhiều. Cụ đọc hầu hết lịch sử các nước châu Âu trước năm 1000 sau CN (ngang với nhà Đinh ở VN) thì hầu như chỉ là dạng truyền thuyết hoặc các ghi chép rời rạc..

Các nước khác như Ấn Độ, Iran, Thổ Nhì Kỳ, khối Arap không có sử biên niên, mà lịch sử của họ là do các nhà viết sử đời sau sáng tạo ra, trên cơ sở truyền thuyết hoặc sách sử của các quốc gia khác đến nước họ ghi lại (Trung Quốc, Hi Lap,..) nên rất dễ có nhiều hư cấu. Ấn Độ không có sử (vì họ cũng chưa bao giờ là một quốc gia tập quyền như Việt Nam) nên sử gia của họ dựa rất nhiều vào vào những điều mà sử gia Trung Quốc (như Đường Huyền Trang) ghi chép lại để xây dung lịch sử của họ. Thổ Nhì Kỳ cũng dựa chủ yêu vào sử Trung Quốc để xây dung sách giáo khoa lịch sử của họ.

Ngoài ra, việc lựa chon nhân sự dựa trên tài năng chứ không phải dựa vào gia đình, dòng dõi đã có ở Việt Nam (và Trung Quốc) từ đầu công nguyên, trong khi ở châu Âu mới bắt đầu vào khoảng thế kỷ thứ 18. Đến thế kỷ 20, một bộ phận giới quý tộc châu Âu vẫn còn tin là có "máu xanh".

Về mặt pháp luật, Việt Nam cũng là một trong các nước có luật pháp văn minh và tiến bộ nhất (thời phong kiến). Luật Hồng Đức quy định con trai con gái có quyền thừa kế ngang nhau, cái đó thì chắc cả thế giới thời đó không có nước nào văn minh được như vậy.
Biên niên sử thì nói lên cái gì ! :D

Có mấy vị éo hiểu chém cccc gì làm tụt cả hứng của cụ chủ thớt. Mời các hiền triết và đại đại trí thức té đi nơi khác cho a e tôi nhờ ....

Gà Gô

Xe tải
Có mấy vị éo hiểu chém cccc gì làm tụt cả hứng của cụ chủ thớt. Mời các hiền triết và đại đại trí thức té đi nơi khác cho a e tôi nhờ ....
Cụ Buryat vào xem có phải mình em cảnh báo cụ không này.
Cụ viết được 45 bài, em đọc cả 45 comment của cụ chỉ trong chuyên mục CCCĐ và thấy toàn thể hiện quan điểm cá nhân của cụ, khoe sự hiểu biết, tranh luận những điều đẩu đâu.
Em đã cảnh báo cụ muốn phổ biến kiến thức thì mời cụ mở thớt bên cafe cho đỡ loãng các thớt CCCĐ nhưng cụ vẫn cố tình tranh luận.
Cụ đi nhiều, hiểu biết nhiều sao không tự mở thớt trong chuyên mục CCCĐ kể cho OF những gì cụ đã biết đã trải nghiệm??
Em đã mời cụ ly vang và báo xấu với ban quản trị diễn đàn.
Mong cụ hãy lắng nghe.

Chỉnh sửa cuối:

unchiha

Xe hơi
triều tiên, ước mơ của em là được đến 1 lần