[Funland] Bài học đau xót mãi vẫn chưa thuộc

cdcn

Xe điện

X_FIVE

Xe điện
Em xin lỗi chứ kể cả là gđ đau khổ vì con cái mất nhưng đọc mấy tin ntn em muốn chửi lắm, cực kỳ bức xúc luôn. Những đứa trẻ bé tý chưa biết j, còn bao nhiêu năm cuộc đời, cả 1 tương lai với đầy trải nghiệm mà cuối cùng nó ko đc hưởng chỉ vì sự ngu dốt, tỹ ệch của những người đẻ ra và trông nom nó:-w.
Cứ đổ tại bọn nhà đầu tư thiết kế này nọ nhưng sự chủ động là trong tay mình. Mua về ở rồi thì cái lan can, các cửa sổ thông thống ra bên ngoài là những thứ phải rào kín cẩn thận nếu nhà có con dưới 10t.
Lắm đứa ngu dốt còn cãi besa làm chuồng cọp vậy hỏa hoạn ko thoát đc. Vậy ko biết làm kiểu trổ khung bản lề khóa chốt ah. Mịa, đọc mấy tin này xong vừa thương vừa tức kinh khủng:-w
Làm lưới an toàn ok mà cụ, có biến em nghĩ có vật gì trong tay là cậy phát ra ngay. Lâu hơn chút thì dùng tua vít vặn 2-3 con ốc bắn xuống lan can là chui thoải mái.
Nói chung tất cả chỉ là nguỵ biện!

745Li

Xe container
Làm lưới an toàn ok mà cụ, có biến em nghĩ có vật gì trong tay là cậy phát ra ngay. Lâu hơn chút thì dùng tua vít vặn 2-3 con ốc bắn xuống lan can là chui thoải mái.
Nói chung tất cả chỉ là nguỵ biện!
Cái lưới đó em thử rồi, nhà em lắp mà. Cầm kìm cắt inox dùng lực bấm tạch phát là đứt. Em treo luôn cái kìm đó ở ngoài, gần chỗ máy giặt, mở cửa ra là nhìn thấy nó ngay.

fanmu1234

Tháo bánh
Nói chung là tự mình phải phòng, các cụ ạ. Nếu nhà có con nhỏ.
Các loại cửa sổ, ô thoáng phải gia cố chấn song, ban công làm lưới chống bay quần áo phơi luôn.
Vấn đề là em không hiểu sao bọn chủ đầu tư chung cư lại đặt hàng lan can sắt của ban công theo chiều ngang.

xegiacmo

Xe container
Chắc người dân phải tập hợp nhau kiến nghị các cơ quan chức năng sửa tiêu chuẩn chung cư, bắt chủ đầu tư nào cũng phải làm luôn lưới an toàn cho tất cả các căn hộ (nhà nào không cần tự tháo sau) thì mới không phải nghe tin dữ liên tục như này. À, là em nói chuyện ở bển, chứ ở ta thì...
“Có những vấn đề đang xung đột nhau về mặt pháp lý và thực tiễn. Ví dụ như quy định ban công, logia phải để thoáng không được lắp đặt hoa sắt, để đảm bảo thoát hiểm, nhưng thực tế người dân lại muốn làm hoa sắt để an toàn không bị ngã, và quần áo phơi khỏi bị bay xuống đất.”

Bên bển có cho làm lưới ko đã ?
Nhà mình thì tự bảo vệ mình trước đi

Bigmoto

Xe container
Quá đau buồn :(
Nhà có trẻ nhỏ mà vô tâm quá, nhiều khi chỉ cần có vật gì đứng lên được là trẻ nó trèo lên ngay :|

X_FIVE

Xe điện
Cái lưới đó em thử rồi, nhà em lắp mà. Cầm kìm cắt inox dùng lực bấm tạch phát là đứt. Em treo luôn cái kìm đó ở ngoài, gần chỗ máy giặt, mở cửa ra là nhìn thấy nó ngay.
Chuẩn cụ vì nó thực ra là dây thép mờ. Mà em thấy làm lưới thế cũng có xấu gì đâu nhỉ.

Lacet_ti

Xe container
Khoảng 15 năm gần đây, bọn kiến trúc sư ngu như bò, lan can sắt ở ban công toàn làm theo chiều ngang, trẻ con chỉ cần bước lên lan can 2-3 bước là chồm ngực ra ngoài và rơi

Điển hình của lan can sắt theo chiều ngang
Nó tk dọc thì lại bảo tk như nhà tù :)

NQHU

Xe điện
Nói chung là tự mình phải phòng, các cụ ạ. Nếu nhà có con nhỏ.
Các loại cửa sổ, ô thoáng phải gia cố chấn song, ban công làm lưới chống bay quần áo phơi luôn.
Đến chơi nhà người thân người quen không có trẻ nhỏ vẫn tơ hơ cửa sổ, lan can vậy thôi cụ! Không đề phòng hết được đâu!
Nói chung phải kiến nghị đưa vào luật, từ thằng duyệt đến thằng thiết kế toàn lờ tịt khoản an toàn!

trường hợp này thấy bảo nhà cháu tầng 4 có lắp lưới nhưng ông bà nội sống tầng 12 thì không, gửi cháu lên nhà ông bà mới xảy ra cơ sự

745Li

Xe container
Vấn đề là em không hiểu sao bọn chủ đầu tư chung cư lại đặt hàng lan can sắt của ban công theo chiều ngang.
Chắc bọn nó làm bậc thang trèo qua lan can cho dễ ấy cụ. 8-x8-x8-x

“Có những vấn đề đang xung đột nhau về mặt pháp lý và thực tiễn. Ví dụ như quy định ban công, logia phải để thoáng không được lắp đặt hoa sắt, để đảm bảo thoát hiểm, nhưng thực tế người dân lại muốn làm hoa sắt để an toàn không bị ngã, và quần áo phơi khỏi bị bay xuống đất.”

Nhà mình thì tự
bảo vệ mình trước đi
Ko lắp hoa sắt dạng lồng, mà lắp lưới cụ ạ. Chúng mày làm lan can thấp một khúc thì tao phải làm lưới chứ sao.

745Li

Xe container
Đến chơi nhà người thân người quen không có trẻ nhỏ vẫn tơ hơ cửa sổ, lan can vậy thôi cụ! Không đề phòng hết được đâu!
Nói chung phải kiến nghị đưa vào luật, từ thằng duyệt đến thằng thiết kế toàn lờ tịt khoản an toàn!

trường hợp này thấy bảo nhà cháu tầng 4 có lắp lưới nhưng ông bà nội sống tầng 12 thì không, gửi cháu lên nhà ông bà mới xảy ra cơ sự
Vãi, quả này dằn vặt cả đời cụ ạ. :((:((

xegiacmo

Xe container
Chắc bọn nó làm bậc thang trèo qua lan can cho dễ ấy cụ. 8-x8-x8-x

Ko lắp hoa sắt dạng lồng, mà lắp lưới cụ ạ. Chúng mày làm lan can thấp một khúc thì tao phải làm lưới chứ sao.
Vâng em hiểu cụ , phải tự bảo vệ mình trước thôi . Chứ quy định nó như vậy rồi không trách chủ đầu tư được .
Vấn đề của Việt Nam em rất ghét lôi bên bển về áp dụng

Tĩ Tã

Xe hơi
Trẻ con như cây non mới mọc mà người lớn ko để ý, tội nghiệp

745Li

Xe container
Vâng em hiểu cụ , phải tự bảo vệ mình trước thôi . Chứ quy định nó như vậy rồi không trách chủ đầu tư được .
Vấn đề của Việt Nam em rất ghét lôi bên bển về áp dụng
Lưới tha hồ chắc cụ nhé, ông thợ lắp cho em đeo đai bảo hiểm vào xong ông ý tựa hẳn người vào lưới, nó chỉ giãn ra chút thôi. Tầm vài chục kg bất ngờ xô vào ko thể đứt nổi.

phamkynam

Xe buýt
Những lỗi của người lớn, sót con trẻ thật nhưng rất trách bố mẹ nó không lo an toàn cho căn hộ của mình.

Thỏ móm

Xe điện
Lan can thấp, để vật dụng cục nóng ĐH, chậu, thùng.... cháu chèo lên cụ.
Em về CC là làm luôn lưới + song cửa cho chắc.
Làm chắc quá.
Nói dại ra.
Cháy thì ... :(

one

Xe điện

Nhà mình thì tự bảo vệ mình trước đi
Cái em muốn so sánh với bển là cái quy trình tương đối hiệu quả từ lúc phát sinh vấn đề đến lúc kiến nghị chính quyền sửa đổi quy định để giải quyết vấn đề. Chứ bển (Nhật chẳng hạn) dân số già, làm gì có trẻ con mà phải lo lắp lưới chung cư.

BonBonTT

Xe điện
Buồn quá. Con trẻ đâu có tội tình gì?
Nhưng lại gánh hậu quả sự bất cẩn và chủ quan của người lớn. Bỏ tiền tỉ mua cái chung cư không lăn tăn nhưng nhiều người lại chủ quan và lăn tăn năm bẩy triệu làm chấn song và lưới an toàn