[CCCĐ] Bản Giốc Cao Bằng đón bão số 10

thành đông

Xe điện
Ở đây hai bên bờ đều có dịch vụ cho thuê thuyến đi ra giữa sông nên mấy ông trong bờ không còn cửa chụp toàn cảnh

Dấu mốc Thiêng liêng đánh dấu lãnh thổ của Tổ Quốc

thành đông

Xe điện
Sau khi tìm hiểu thì trong thác không có chỗ ăn cho đoàn. Chỉ bán canh, phở bánh mỳ... Đoàn gọi điện theo một biển quảng cáo đặt cơm trước Nhà hàng em cũng quên tên rồi đặt món gà luộc trước. tầm 13h00 đoàn em ra đến nơi sau tầm 10 phút chờ đã được ăn. 100k/người thì phải

Thịt gà rất ngon hay do quá bữa nên em cảm nhận thấy ngon. Dù sao ở đây có quán to đẹp này là ok rồi ( trong quán ngồi đường khoảng 15 bàn)
Ăn xong thì các cụ đoàn em đi lên Chùa còn hai cụ ( xe em) đánh giấc ngủ

thành đông

Xe điện
Chùa Phật tích Trúc lâm Bản Giốc được xây dựng theo lối kiến trúc thuần Việt trên diện tích 3 ha do UBND tỉnh Cao Bằng phê duyệt. Được khởi công từ tháng 6/2013, chùa Phật tích Trúc lâm Bản Giốc gồm các hạng mục chính: Cổng tam quan, lầu chuông, lầu trống, bia đá và tam bảo, nhà thờ Tổ, nhà thờ Mẫu, đền thờ các anh hùng dân tộc, Nam Việt Triệu Tổ Hùng Vương các đời, nhà khách cùng các hạng mục cảnh quan phụ trợ.
Đây là ngôi chùa đầu tiên được xây dựng tại nơi biên cương phía Bắc của Tổ quốc. Chùa Phật tích Trúc lâm Bản Giốc được xây dựng nguy nga và khang trang trên ngọn núi Phia Nhằm, thuộc bản Giốc, xã Đàm Thủy, cách thác Bản Giốc khoảng 500m. Từ trên chùa có thể nhìn bao quát được toàn bộ Thác Bản Giốc và một vùng không gian rộng lớn phía dưới.
Trên Chùa nhìn xuống Thác

thành đông

Xe điện
Sau khi tham quan chùa xong đoàn em rút quân về lại TP Cao Bằng. Lúc đội em ở Thác thì mưa còn ăn cơm xong trời hẩng nắng
TRên đường về đoàn qua làng rèn nổi tiêng đấy Cao bằng là làng Phúc Sen nghỉ chân xem mấy con dao
Xem thôi chả dám mua sợ 141 lắm :)):)):)):)):))

thành đông

Xe điện
Cho em hỏi cụ chủ ở khu vực hang Pắc pó có quán ăn, nhà hàng nào xơi được không ah?
Đầu tháng 11 cty em đi, dự kiến buổi trưa thăm hang Pắc pó và suối Lenin xong ăn trưa và về HN, đoàn hơi đông( 20 người) nên hơi lo khoản ăn uống ở đây
Theo em thì cụ nên Xuôi về Cao Bằng ăn cụ ah ( Pác Bó các CB có 50km) cụ xuất phát sớm từ Hà Nội tầm 5h00 chạy một mạch lên đấy tham quan xong rút về ăn trưa tại TP CB rồi cuôi Hà Nội thì thuận tiện. Chấp nhận ăn hơi muộn một chút. ( Quán Ngon ngay cảnh quảng trường của TP)

thành đông

Xe điện
Đoàn em theo đường cũ về TP Vẫn qua mấy con qua đèo Mã Phục, đèo Khau Liêu, và về KS nghỉ ngơi đi chợ mua đồ ( nâm hương, Mộc nhĩ, Miến). Em có người bạn chỉ cho nhà hàng Cô Hương ( Quán Nam Việt thì phải) đối diện chợ Xanh ngay dốc cầu Bằng Giang đối diện chỗ em ở mua đồ không phải mặc cả và chuẩn. Sản vật miền núi của Cao Bằng thì nhiều nhưng đáng kể là Miến dong, chè .....
Tối đoàn em quyết định thử ăn Ở Quán Ngon Số 05 Đường Hoàng Như, Phường Hợp Giang, Tp. Cao Bằng, Cao Bằng, Vietnam
đoàn em gọi cơm canh nhưn bình thường các bữa cũng rất rẻ mệt nên em không chụp được kiểu nào. em thuổng cái ảnh để các cụ hình dung từ ngàoi đường nhìn vào bé tí vào trong nó rộng khủng lắm

thành đông

Xe điện
Sau hội ý đoàn em quyết định sang mai về sớm qua đường Đông Khê, Thất Khê về Thăm chợ Đong Kinh Lạng sơn để thử vị Vịt quay với Cao bằng.
Do nhiều người bảo Đường xấu nên em phải gọi điện cho mấy người bạn Lạng Sơn để hỏi đường thì được biết là oke rồi và đúng thế.

thành đông

Xe điện
Trên đường này các cụ các mợ lưu ý rất nhiều xe Công. còn một đoạn khoảng 500M đang làm thì xấu còn lại đẹp mìn màng luôn.
Đông Khê, rồi Thất Khê khi xưa em chỉ biết qua lịch sử giờ đã thành các thị trấn sầm uất của Huyện Thạch An Tỉnh Cao Bằng Và Tràng Định Lạng Sơn không còn dấu tích của Chiến tranh năm xưa ( ít nhất là chạy qua như em cảm nhận). Có khu di tích Đông Khê nhưng vào chủ nhật đóng của đoàn em quyết định chạy thẳng về TP Lạng SƠn

Đoàn đường xấu đây ah

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
Đoàn em về đến chọ Đông Kinh mới có 09h30 cả đoàn đi thăm chợ đến 11h00 thì ăn trưa tại quán nhỏ gơcs chéo của công chợ đầu phố Phai Vệ mâm cơm cho 7 người giá là 700k

Bảng giá cho khách gọi theo món

thành đông

Xe điện
Sau khi đánh chén tại quán rồi cả đoàn quyết định mua vịt về cho người ở nhà. 260k/con.

Đoàn em nghỉ ngơi xong lên đường về Hà Nội. Đoàn đường từ TP LS về HN thì CCCM biết nhiều rồi nên em cũng không kể nữa.
Chuyến Về Cao Bằng thăm lại các địa danh lịch sử của 7x chúng em xin dừng ở đây. Cám ơn CCCM đã đồng hành. Hẹn gặp lại chuyến sau của đoàn em nhé

thiach

Xe tải
Sau bữa tối do hôm nay di chuyển nhiều và trời mưa nên cả đoàn thông nhất đi ngủ sớm. Sang hôm sau hẹn nhau 6h30 ăn sáng sau khi alo cho thổ địa thì được biết ở Cao bằng có món đặc sản chắc ít nơi có Phở Vịt. Còn chần chừ gì nữa chiến thôi. Theo chỉ dẫn tìm đến quán híc chả biển hiệu gì đối diện với cột truyền hình, Em chả nhớ đường gì mải ăn quá

Quán rất nhỏ lên CCCM đi đoàn đông thì lưu ý. được khoảng 6 bàn trong nhà 2 bàn bên ngoài hè

Phở thì như Bánh đa ở quê em

Vịt đây ah

Và sản phẩm đây. Hình như 25k/bát thì phải em nhớ không rõ vì khổng phải thủ quỹ. Nhưng rất ngon
Cho cụ nào chưa biết, quán này nằm số 185 Kim đồng, đi từ Sunny lên 1 đoạn. Em ăn bát thập cẩm gồm ba chỉ quay, chả, cánh vịt và lòng mề, giá 25k, cô bán hàng em thấy mọi người gọi tên Thảo

xăng A95

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}