[Funland] Bạn thân và hai triệu đồng

huongnt89

Xe tải
Thôi cũng là bài học, trả học phí 7tr để biết bạn ntn mà tránh
Em thì buốt hết ruột mà không biết đã đủ học phí cho chồng em chưa :(

.Chuối.

Xe tăng
Bạn thân của em thì, khi cần alo nhau cafe hay trà đá, hỏi có tiền ko đưa cho 1 ít tiêu, thế là đưa thôi. 10 năm nữa trả cũng được!
Những thằng bạn em gọi là thân thì luôn chơi với nhau như vậy, lúc bí bách có bạn bè chung quanh nó chia sẻ thì sống nó mới đáng.
Có ông anh hơn chục năm trước trầy trật mua miếng đất chó ỉa dưới HĐ lấy chỗ cắm dùi cho vợ con bớt khổ, đâu có hơn trăm củ cũng phải alo mượn em, em gửi về được 2K và xem đó như giúp đỡ ông bạn khó khăn, đến giờ cũng chưa thèm tính luôn, dù miếng đất chó ỉa đấy giá trị nó đã nhân lên hơn 10 lần (còn ông bạn em vẫn khổ:D), anh em vẫn có việc là gọi nhau, chả có đóe gì mà phải lăn tăn câu nệ:D.
Còn bạn mà phải chi li dăm xu 3 hào thì đóe ai gọi là bạn thân;)).

taylaigia

Xe tải
Em có thằng bạn thân với nhau từ đại học, tính tốt mỗi cái hơi nhu nhược. khoảng 15 năm trước, nó làm ăn thất bại vay em 5 triệu, em cho mượn đến giờ vẫn không trả nổi ( hoặc không muốn trả) Tuy nhiên em không care lắm, bạn bè vẫn chơi với nhau bình thường. Em làm ăn cũng được nên kệ luôn.
Mấy hôm trước nó nhắn tin vay 2tr, chuyển khoản gấp có việc rồi trưa sau vào trả tiền mặt. Em thấy nó gấp nên ck luôn, Hai hôm rồi không thấy trả tiền, cũng không thèm nhắn tin hay call 1 cuộc. Em xác định trả cho cái tình bạn của nó 2tr. Tiền không tiếc, hy vọng nó tìm được thằng bạn nào cho nó vay tiền khi nó cần vậy thôi.
Năm mới, buồn thằng bạn thân, chia sẻ với các cụ cho đỡ chán

Cụ dựa vào tiêu chí nào để đánh giá thằng bạn đó tính tốt..

taductoan

Xe điện
Mất gì cuộc gọi hay một tin nhắn nhỉ? Nó cũng do tính người rồi. Bỏ một người bạn như thế em thấy chẳng có gì buồn cả.

hacvuphong

Xe tăng
Em có thằng bạn thân cách đây 15 năm vay 3,5 triệu
Cũng là nhiều với e ngày sinh viên, ngày mà 1 tháng ăn hết 200 nghìn ngày 3 bữa cơm ngon
Quên luôn ko trả đến h
Em cũng ko nói 1 lời, kệ, cứ chơi bình thường nhưng e ko còn sâu như xưa nữa
E có nhiều người bạn khác hơn và thấy hợp hơn
Thôi kệ vì đời nó thế
E dư cụ nhưng 24 năm truóc em vay 400.000d khi trả 1996 họ nhận có 100.000d ân tình nợ mãu đến giờ.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cụ mới như... cái loại như cụ em... tiếp. vô văn hóa
Thường những người vô trách nhiệm, không chữ tín, thích đi vay là những người hay phát biểu như còm cụ vừa quote :))
Tiền bạc phân minh ái tình dứt điểm, đã là bạn bè càng phải tín hơn người thường, ví dụ bạn đi viện, vợ con bạn ốm, hay có việc thật sự hệ trọng, em sẵn sàng giúp, và không nghĩ tới ngày bạn trả. Nhưng khi đã mở mồm đi vay, nếu không nói lý do rõ ràng, vay trên danh nghĩa "Tình bạn" thì phải thật sự đàng hoàng, lấy chữ tín làm trọng.
Đời không ai cho không ai cái gì, còn nghĩ có bạn để vay tiền "dễ" hơn người ngoài, quên loại bạn ấy luôn đi.
win-win mới là tình bạn thật sự, khó khăn cơ hàn có nhau, mình có hơn thì mình giúp đỡ, nhưng ngược lại đầu kia phải có trách nhiệm với sự giúp đỡ của mình.
Nhiều người mồm thì kêu khó khăn, vay tiền mình, nhưng ra ngoài thì sĩ diện, vợ con thì đói meo móc, vẫn oai như cóc, ra bao bẹn bà nhậu. Em còn chứng kiến có ông có con đi mổ tim, anh em bạn bè mỗi người góp cho 1 ít, vậy mà từ HN còn lên Sơn Tây đi chơi cave =))

minhhai985

Xe lăn
Vì tiền mất bạn, e thấy nhiều. Vì tiền thêm bạn e thấy cũng nhiều.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Ôi, nói chuyện tiền mấy hôm thì em cả mấy ông OF mất dạy lẫn bạn thân, kể hết ngày :))

VD 1 ông OF thôi, giọng rất nghĩa khí, anh em, vào SG hỏi cho em vay 4T mấy hôm thôi, em OK (tháng 12/2013).

Sau mấy năm chả thấy hỏi thăm hay có câu nói gì, em vừa mở Money Lover xem thì là tháng 6/2016 em hỏi chả thấy hỏi han gì nhau nhỉ? Nghe vậy chú CK 2T trả theo kiểu rất tự ái mới kinh. Và từ đó tới nay không hỏi lại em 1 câu nào, thế mới tài, còn em cũng chả buốn nghĩ tới 2T còn lại.

Thôi cứ coi như mình đang giúp người, nhưng mà tài cái mấy ông lúc vay tiền, nhờ giúp thì ngọt ngào tình cảm lắm, về sau cấm có hỏi thăm nhau hay chủ động có lời, có câu nói cho đoàng hoàng, hê hê :D

Chỉnh sửa cuối:

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Ôi, nói chuyện tiền mấy hôm thì em cả mấy ông OF mất dạy lẫn bạn thân, kể hết ngày :))

Thôi cứ coi như mình đang giúp người, nhưng mà tài cái mấy ông lúc vay tiền, nhờ giúp thì ngọt ngào tình cảm lắm, về sau cấm có hỏi thăm nhau hay chủ động có lời, có câu nói cho đoàng hoàng, hê hê :D
Sang mang sang cho em 10 củ nhé, bao h có em giả =))

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em có thằng bạn thân với nhau từ đại học, tính tốt mỗi cái hơi nhu nhược. khoảng 15 năm trước, nó làm ăn thất bại vay em 5 triệu, em cho mượn đến giờ vẫn không trả nổi ( hoặc không muốn trả) Tuy nhiên em không care lắm, bạn bè vẫn chơi với nhau bình thường. Em làm ăn cũng được nên kệ luôn.
Mấy hôm trước nó nhắn tin vay 2tr, chuyển khoản gấp có việc rồi trưa sau vào trả tiền mặt. Em thấy nó gấp nên ck luôn, Hai hôm rồi không thấy trả tiền, cũng không thèm nhắn tin hay call 1 cuộc. Em xác định trả cho cái tình bạn của nó 2tr. Tiền không tiếc, hy vọng nó tìm được thằng bạn nào cho nó vay tiền khi nó cần vậy thôi.
Năm mới, buồn thằng bạn thân, chia sẻ với các cụ cho đỡ chán

Bạn cụ tệ quá, nếu là em. Em vay hẳn 10 củ rồi mới xù cho đáng giá. Tình bạn đâu thể rẻ thế được :D
Đùa chứ em bị mượn 19 củ xem như xong đây cụ ạ. Đó là khoản to nhất. Còn lặt vặt chưa tính. Nếu tính cả thì em là chủ nợ của số tiền gần trăm.
Tặc lưỡi. Học bài học về chữ Tín của người ta.
Tặc lưỡi. Mình ăn ở chu toàn thì mình có phúc. Họ phụ mình thì họ sẽ gánh đủ dù sớm dù muộn.

Transit266

Xe tải
Cũng có nhiều người bạn mình chơi lâu rồi coi như là thân nhưng thực chất cũng không thân đâu cụ. Thân nhau khi tư tưởng triết lý sống giống nhau, còn chơi với nhau lâu có khi chỉ là bạn lâu năm thôi cụ...Bạn thân là phải đặt mình vào vị trí của bạn mình, cụ đặt mình vào suy nghĩ của bạn để cho vay nhưng bạn cụ lại không đặt mình vào vị trí của cụ là người cho vay. Bạn thân thì phải nói chuyện ngồi với nhau nhiều chứ lúc nào cần mới gọi thì "thân ai nấy lo" thôi cụ...

Y Nhu

Xe hơi
Tôi lấy 2 triệu và có thêm 10 thằng bạn nữa

Xe vài bánh

Xe điện
Tiền bao nhiêu ko quan trọng. Vấn đề cụ thớt "tâm tư" là sự đàng hoàng trong cách hành xử.
Kể cả cả vay 200k cũng phải có lời cảm ơn với ng đã cho mình vay.
Chắc chủ thớt trách người vay về cách cư xử, chứ không phải vì 2 triệu. Kể ra thì mắc nợ người ta, không thể trả đúng hẹn, thì nên nói vài lời cho phải đạo.

Em đang nợ ngập đầu cả tỷ đồng, cho bạn vay vài triệu đến giờ nó củng không trả. Nó không tiền trả em và cũng im lặng, nhưng em cũng chẳng trách, vì nó còn nợ người ta nhiều hơn em và khổ hơn em =))=))=))

Hơn chục năm trước, em cần tiền ,vay của 1 thằng bạn Việt kiều 500 USD, rồi bảo tao chưa có tiền trả mày thông cảm, nó bảo nó cũng không đòi, khi nào có tiền thì trả, không thì thôi. Đến giờ em vẫn chưa trả =))=))=)). Mặc đù trong tâm em, có tiền em sẽ quyết tâm trả chứ không xù nợ nhưng thật sự em cũng chưa có tiền :D:D:D

May mà thằng bạn em cũng rộng rãi (vì lương nó gần 100k USD 1 năm). Lần nào về VN nó cũng có quà, khi thì Ipad, khi thì DT.... May mà e có thằng bạn rộng rãi
Em nghĩ chả phải số tiền mà là thái độ của ông bạn. Chưa trả được thì nói chưa trả được, túng quá thì xin. Em có người bạn vay em gần 30 triệu 10 năm rồi, không trả rồi mất hút luôn chả dám liên lạc với em nữa.
Các cụ lưu ý giúp cho, cụ chủ bảo là "Bạn thân" nhé, chứ bạn thường thì méo chấp. Cả đời các cụ có được bao nhiêu người bạn thân?

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Các cụ lưu ý giúp cho, cụ chủ bảo là "Bạn thân" nhé, chứ bạn thường thì méo chấp. Cả đời các cụ có được bao nhiêu người bạn thân?
Mâu thuẫn bỏ mợ, đã là bạn thân sao không call cho bạn 1 cuộc gọi, hay bảo tao đang thật sự nát rồi, mày cho tao vay 2 triệu với lý do abcd... nào đó, khi nào có tao trả, hiện tại tao không có khả năng trả?
Em tưởng bạn thân là phải chia sẻ cho nhau nhiều thứ hơn bạn "thường" chứ?

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Sang mang sang cho em 10 củ nhé, bao h có em giả =))
Anh đang sửa bài thì chú đã quote rồi.

Thêm 1 chú khác nữa nhé, title đỏ luôn, mua hàng tổng cộng đâu bốn củ mấy, kêu vài hôm em chuyển.

Xong vài năm méo thấy đâu, gọi điện còn chặn con mẹ số luôn mới vãi nhái. Lấy số khác gọi thì vâng vâng máy lỗi thôi, em bảo kế toán chuyển anh luôn bây giờ.

Vài lần "luôn bây giờ" như thế mà 4, 5 năm vẫn không thấy tiền đâu, mAd em cũng chán chả buồn gọi nữa.

Thực ra thái độ quan trọng hơn, thà cứ thôi em đang vướng, để sau anh nhé. Đây giọng vẫn sẵn tiền lắm, mà mất con mẹ nó hút, không có câu nói lại với nhau cho tình cảm, bực ở điểm đó.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Anh đang sửa bài thì chú đã quote rồi.

Thêm 1 chú khác nữa nhé, title đỏ luôn, mua hàng tổng cộng đâu bốn củ mấy, kêu vài hôm em chuyển.

Xong vài năm méo thấy đâu, gọi điện còn chặn con mẹ số luôn mới vãi nhái. Lấy số khác gọi thì vâng vâng máy lỗi thôi, em bảo kế toán chuyển anh luôn bây giờ.

Vài lần "luôn bây giờ" như thế mà 4, 5 năm vẫn không thấy tiền đâu, mAd em cũng chán chả buồn gọi nữa.

Thực ra thái độ quan trọng hơn, thà cứ thôi em đang vướng, để sau anh nhé. Đây giọng vẫn sẵn tiền lắm, mà mất con mẹ nó hút, không có câu nói lại với nhau cho tình cảm, bực ở điểm đó.
Ờ, cho nên có chơi trên này, tiền trao cháo múc, vay thì hẹn ngày trả nhé :)) Làm xong dịch vụ thì tiền nuôn nhé, méo cho nợ nhé :)) còn thu tiền của ông xong thôi mời ông nhậu thoải con gà mái nhé :)) việc gì ra việc đó cho nhẹ đầu anh mAd hầy :))
Nhưng mai bán chịu cho em con iphone, bao h có em giả :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net