[Funland] Bạn thân và hai triệu đồng

Gừng

Xe container
Bạn ở quê vay 18 củ 4 năm rồi chả thấy động tĩnh gì. Mấy năm trước khó khăn hỏi mà toàn hẹn

đây

bạn Ofer
vay 10 tr từ 9 năm rồi
nợ đến năm 2017 thì mới xón ra cho 2 củ
xong mỗi năm tết đến lại điệp khúc Hứa

mềnh chủ nợ nhưng nhiều khi cứ như đi xin

kvboto

Xe container
Em có thằng bạn thân với nhau từ đại học, tính tốt mỗi cái hơi nhu nhược. khoảng 15 năm trước, nó làm ăn thất bại vay em 5 triệu, em cho mượn đến giờ vẫn không trả nổi ( hoặc không muốn trả) Tuy nhiên em không care lắm, bạn bè vẫn chơi với nhau bình thường. Em làm ăn cũng được nên kệ luôn.
Mấy hôm trước nó nhắn tin vay 2tr, chuyển khoản gấp có việc rồi trưa sau vào trả tiền mặt. Em thấy nó gấp nên ck luôn, Hai hôm rồi không thấy trả tiền, cũng không thèm nhắn tin hay call 1 cuộc. Em xác định trả cho cái tình bạn của nó 2tr. Tiền không tiếc, hy vọng nó tìm được thằng bạn nào cho nó vay tiền khi nó cần vậy thôi.
Năm mới, buồn thằng bạn thân, chia sẻ với các cụ cho đỡ chán

Nếu đã là bạn thân, có buồn thực sự vì tình bạn (chứ kg phải vì 2 triệu), chơi 15 năm rồi, cũng có thường xuyên gặp gỡ chuyện trò,... thì gọi nó ra cafe hỏi thẳng nó, mày có việc gì mà chỉ mượn 2 triệu, kêu hôm sau trả mà không thấy đả động ? có việc gì, thiếu tiền đến thế cơ à ?....

Đó mới là bạn thân, 15 năm rồi, đừng lên mạng rêu rao thế này, bạn có uẩn khúc gì mà kg hiểu, kg biết,... rồi bạn đọc được,... như em đang đọc thì hiểu là cụ BUỒN VÌ 2 TRIỆU bạn bảo trả vào hôm sau mà không thấy bạn ý ới đả động hơn là biết bạn có việc gì, lý do,...

Có gì chưa đúng với thực tế, cụ bỏ quá cho, vì trên mạng mà,...

mone

[Tịch thu bằng lái]
Thớt như này đã rất nhiều trên đây và bao giờ cũng có vài cụ vào ngoạc mồm thối bảo tùy bạn thôi mới cho mượn này kia các kiểu. Không biết những cụ đã nói vậy có phải là những người sau đó đã lập các thớt tương tự như này không.
Em là nói thẳng, không cho bạn nào mượn tiền hết, vài triệu cũng không. Hồi em mua nhà, vay ngân hàng, 1 đứa bạn thân rất giàu và tốt bụng tự động đem 400 củ đến cho mượn, em trả thẳng bảo tao không vay mượn gì của mày hết. Thà trả lãi ngân hàng còn hơn. Mà tính ra chả vay mượn gì, nó lại toàn dẫn đi ăn và kiên quyết trả tiền nên có khi còn lời hơn tiền lãi :D

Roses

Xe điện
Đã đành khó hẳn thì coi như giúp bạn cũng đc. Nhg có mà ko muốn trả thì cũng coi như mất tiền để biết chất bạn.

Đúng là nên "đồng tiền đi liền khúc ruột"...

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có thằng em trước làm cùng. Chơi vui vẻ. Cách đây 5 năm nó vay 15 củ rồi mất tích đến giờ. Không biết nên vui hay buồn

xecho rac

Xe điện
ngừoi mắc nợ mới khổ tâm cụ ạ .....

Trang Nguyen

Xe điện
Chắc do tính người, em thì lúc nào cũng thà nhịn ăn, nhịn tiêu chứ ngại vay mượn kể cả người nhà, nhưng em biết có đứa, nó đặt mua quần áo cho con qua mạng vô tội vạ, mỗi lần vài triệu, mà con thì mới mấy tháng, thế mà nợ em có chục triệu nhưng cứ đến tết lại kêu năm nay làm nhiều tiêu cũng nhiều nên chưa có tiền trả.

kienvinh

Tháo bánh
đây

bạn Ofer
vay 10 tr từ 9 năm rồi
nợ đến năm 2017 thì mới xón ra cho 2 củ
xong mỗi năm tết đến lại điệp khúc Hứa

mềnh chủ nợ nhưng nhiều khi cứ như đi xin

Chết cười cái cậu trong hình :D Công gõ dài thế tôi thà mở IB chuyển khoản trả luôn cho bác chủ nợ.

Gừng

Xe container
Chết cười cái cậu trong hình :D Công gõ dài thế tôi thà mở IB chuyển khoản trả luôn cho bác chủ nợ.

thực ra cũng có cái hay cụ ạ

mất vài triệu mà hiểu dc tính cách 1 con ngừoi —-> quá rẻ
mất vài triệu mà dc xem hài kịch và nghe nói dối ——> quá rẻ

H.U.Y

Xe điện
Em có mấy thằng bạn tốt thế này lắm rồi. Bây giờ thằng nào vay mượn em nói thẳng nếu ốm đau nằm viện thì cho vay, lí do khác thì thông cảm thôi

Chia buồn với cụ tiếc cho 1 người bạn chưa thân

TD8X

Xe tải
Nhiều cụ ko hiểu cứ trách Cụ chủ nhỉ. Vay và cho khác nhau . Có vay phải trả đúng hẹn hoặc chưa có nói với nhau một câu nhẹ nhàng. dù khó khăn vẫn nên đàng hoàng. Em cũng đã cho vay và mất bạn vì bạn cứ cố quên đi khoản nợ mà ko nghĩ lúc khó ai rang tay giúp đỡ mình

mikien

Xe buýt
thực ra cũng có cái hay cụ ạ

mất vài triệu mà hiểu dc tính cách 1 con ngừoi —-> quá rẻ
mất vài triệu mà dc xem hài kịch và nghe nói dối ——> quá rẻ
Mất vài triệu + mất đi 1 người bạn —-> quá đắt!

bebibo

Xe tải
Quan điểm của em, đã mở mồm ra vay thì kể cả bạn (thân hay ko dell biết) thì phải trả kể cả thằng cho vay ko đòi. Em dính 3-4 phát i như chủ thớt, e cung dell đòi và cũng dell ai trả luôn nên e bán luôn mấy ô bạn đấy với giá vài củ.

Dragon Carp

Xe máy
Em cũng có thằng bạn như vậy, sau lần vay đó cấm bao giờ thấy hỏi vay tiếp, em thấy mừng nó cứ hỏi vay từ chối cũng ngại

pbvhp

Xe buýt
Có thể cụ chủ buồn vì người bạn thân đã thành con người khác, không còn như là người bạn ta chọn lúc đầu.

Nhưng cũng có thể là tình thân chưa đến mức cho vay tiền mà không cần nghĩ (đã hiểu và tin nhau tuyệt đối rồi), hoặc chưa tìm hiểu kỹ càng sự tình trước khi cho vay (khi thấy bạn mình có vẻ khang khác), như vậy nó mới vẩn lên những tâm tư thế này.

Getzcoi.

Xe tăng
Nhiều cụ đặt tình bạn lên trên tiền bạc, okie, nhưng bạn với nhau phải trung phải tín, đừng vin vào cái tình bạn mà sống *** ra gì. Người ta cho vay tiền là người ta tin mình, mình bán rẻ cái lòng tin đấy xong lại bảo " bạn mà" Em không ngửi nổi cái quan điểm này. Ít ra mở cái mồm ra " tao khó khăn quá, từ từ tao trả nhé" thì mem lại thấy ok, cho mượn thêm nữa cũng đáng. Mình không tôn trọng mình lại muốn người khác tôn trọng, sống với những người không ra gì lại huyễn hoặc bản thân, một là không ra gì thật, hai là không có bản lĩnh. Mời các cụ vào chém tiếp
Thật nhỉ, nói khó thì sao ko nhắn tin. Dễ ợt mà,
Đến làm từ thiện cũng được tiếng cảm ơn,
Em dự rồi cụ với cụ kia cũng ko chơi với nhau được nữa đâu, có chăng gặp cười chào gượng cái rồi next. Ko phải vì tiếc 5 củ hay 2 củ, mà là cách cư xử lệch tông, đằng sau đó là cả quan điểm sống, nhân sinh quan,.., ko hợp là next thôi.
Đường dài mới biết ngựa hay cụ nhỉ,

Phamthai

Xe buýt
Éo oánh giá đc hết đâu. Bạn em vay 20 củ cũng 7 năm rồi, chưa trả. Giờ e ko có nhu cầu đi 4 bánh nên tuần nó vẫn lấy đi 3-4 buổi, kệ thôi. Thoải mái mà sống, ko vì mấy chục củ mà mất bạn.
Bạn bè vẫn qua lại với nhau, thì vay nhau tiền, thậm chí cho luôn nếu khó khăn cũng không thành vấn đề nếu số tiền không đáng kể so với thu nhập. Tuy nhiên bao năm chả gặp, cần tiền lại mượn rồi lặn mất tăm thì phải xem lại. Chả hoá ra đang bị lợi dụng danh nghĩa cụ nhẩy!!!

samoclan

Xe điện
Chưa quá 3 lần vẫn là bạn thân.