[Funland] Bàn thờ Phật trong đám tang

Sazi

Xe điện
Nguỵ biện chỗ nào í bác chỉ ra giúp để em rút kinh nghiệm :D
Chuyện cái bàn thờ Phật để ở gian nhà bên mn thống nhất xong rồi ạ, k kiêng kỵ gì, để thì để thôi. Bác có ý kiến khác sao?
Em và một số bác đang nói đến chuyện nhà tổ còn, con trai người mất đã làm đám cưới con mình ở đó, hiện gia đình anh con trai người mất vẫn đang sống tại đó, trc khi mất bà mợ vẫn sống cùng trai út ở nhà riêng của nó, nhưng các con của ng mất k làm tang ở nhà tổ, nhà riêng của con trai mà đem đến nhà riêng của em chồng người mất, cô ruột đám con để làm đám tang và lập bàn thờ tại nhà bà già đơn chiếc đó thôi.
Nếu bác thấy chuyện đó bình thường thì thôi, em và một số bác thấy nó hơi lạ nên bình luận. Bác k cùng quan điểm thì em cũng k ép ;;)
Nhà tổ là nhà tổ, nhà gì là nhà của gì... Để chứng minh nhà của mình căn cứ vào quyền sử dụng đất. Nhà nào mang tên gì thì làm ở đó.

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Nhà tổ là nhà tổ, nhà gì là nhà của gì... Để chứng minh nhà của mình căn cứ vào quyền sử dụng đất. Nhà nào mang tên gì thì làm ở đó.
Giờ cụ bàn câu chuyện dựa vào tâm linh hay pháp luật. Nếu nói luật thì làm đám tang đừng lấn qua nhà người khác. Cũng nói về luật thì giấy tờ nhà đất tên người đứng là dì em và bà ấy đang giữ cái giấy nhà.

AkiraBin

Xe tăng
Chủ thớt đặt cái nick chuẩn quá
Em đọc thớt này cũng không định comment đâu nhưng thấy bác phán câu Chủ thớt đặt cái nick chuẩn quá làm em lại chú ý..kk.:-o.

Về chuyện của cụ thớt:
+ Cụ thớt gọi họ hàng khó hiểu nên làm nhiều cụ khác hiểu lầm , đa số các vùng miền người được gọi là mợ phài là vợ của em trai mẹ mình nghĩa là lấy cậu mình (em dâu của bà nào đó thì con họ gọi là mợ), còn chị dâu của mình (lấy anh trai mình) thì con mình gọi là bác hoặc bá dâu, còn dì thì là em của mẹ mình ok, theo như cụ tả thì mấy tay con bà mất đó sẽ phải gọi mẹ và dì cụ bằng cô ruột , họ hàng quá gần nhau đấy không xa xôi gì đâu. cụ gọi bác dâu là mợ nên hơi khó hiểu với đa số các cụ ofer.. :D

+ Việc đặt lấn tý bàn thờ phật sang nhà mình mà cụ thớt đã nhảy dựng lên mếch lòng anh em thế chứng tỏ một điều mấy đồng chí con bác con cô với nhau cũng không có tình cảm mấy rồi...em thật, nếu không có lý do đặc biệt nào đó thì họ sẽ cho mình là ích kỷ nhỏ nhen.....Sao cụ không nghĩ bà dì của cụ còn cho cả quan tài bà chị dâu, bàn thờ vong, bàn thờ phật vào nhà của bà ấy còn được ? cùng chị em với nhau trong gia đình cả, cụ có nói đến tình huống mẹ cụ bị bệnh (theo em mạo đoán có thể là bệnh gì đó mà người ta hay kiêng đám ma) nếu cụ tin là phải kiêng đám ma thì cụ động viên mẹ cụ tạm tránh đâu đó mấy hôm xong việc rồi về có sao đâu....Hàng xóm láng giềng phố xá chật hẹp người ngoài người ta còn thông cảm được mà đây là con dì con mợ lại không thông cảm được với nhau...Mong cụ suy nghĩ lại nói nhẹ nhàng vấn đề của mẹ cụ ra với mấy tay anh con bác (mợ) kia cả mất hết tình anh em..

P/S: Em sửa lại bổ sung thêm là như nhiều cụ trên phán đoán là mấy tay con bà chết kia khả năng có âm mưu ngắm nghía miếng đất dì cụ đang ở sau này ai hưởng ??? thì câu chyện lại đi theo hướng khác em không có ý kiến (ban đầu đọc thớt nghĩ chút thớt là cụ hóa ra lại là mợ >> mợ thông cảm đã gọi mợ là cu. :D .)

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Giờ cụ bàn câu chuyện dựa vào tâm linh hay pháp luật. Nếu nói luật thì làm đám tang đừng lấn qua nhà người khác. Cũng nói về luật thì giấy tờ nhà đất tên người đứng là dì em và bà ấy đang giữ cái giấy nhà.
Mẹ cậu và cậu là người ở nhờ à?

norvo

Xe tải
Cụ để song đám thì kiểm tra giấy tờ nhà đất cẩn thận về mặt pháp lý. Em nghĩ mấy người con ông bác cụ xác định sau này sẽ biến ngôi nhà bà dì mợ chủ đang ở làm nơi thờ cúng( đặt bàn thờ cha mẹ họ, bà dì đơn thân). Lối sống gia trưởng và tính tham lam bần tiện đôi khi họ bất chấp tất cả. Cụ nên để song việc nếu có thể thuyết phục đc mẹ xây bức vách bịt thông hai nhà thì tốt nhất. Lý do 2 mẹ con phụ nữ ở cần an toàn. Còn Dì lắp thêm thiết bị chuông cạnh phòng ngủ cần thì nhấn chuông gọi.

Mr.Alo

Xe lăn
đọc lại hoá ra con cái mà mẹ mất không làm ở nhà lại đưa đến nhà người khác , cơ bản là gia đình có vấn đề

keyon

Xe tăng
Mẹ cậu và cậu là người ở nhờ à?
Em tóm tắt chút . Mợ chủ với mẹ sống sát vách với dì đơn thân có cửa thông. Mấy anh con cậu [nhiều vùng anh với em của mẹ đều gọi là cậu) khi mẹ mất lại đem về nhà dì mợ ấy để làm ma, trong khi các anh ấy đều có nhà cửa và mẹ các anh ấy ở cùng con. Giờ lại đặt ban thờ Phật sát vách, mợ ấy phản ứng .

lạc lối

Xe điện
Bên 8 lạng lại gặp nửa cân , haiz , tình nghĩa của các con giời nơi phố xá , haiz phát nữa

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Bên 8 lạng lại gặp nửa cân , haiz , tình nghĩa của các con giời nơi phố xá , haiz phát nữa
Kẻ mở miệng ra không nói được gì ngoài chê bai khinh bỉ để nâng cao đạo đức bản thân, haiz phát nữa.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có giải thích gì thì mẹ cụ đều cũng sẽ rất buồn vì cụ đã làm việc kia rồi. Cách giái quyết tốt nhất giờ là cụ tìm ông nào có tiếng nói và tử tế nhất trong số mấy ông anh em họ kia mà xin lỗi kheo khéo người ta rồi xin lỗi mẹ cụ nữa thôi. Có cụ nào ở trên nói cụ nên nhìn vào Dì cụ mà học tập, em thấy chuẩn đấy ạ.

Em đoán cụ còn trẻ và...gốc Bắc :(
Em bắt lỗi cụ Tổng mấy cái nhé:
Thứ nhất là lỗi chính tả: giải quyết chứ ko phải giái quyết
Thứ hai: cụ tổng phân biệt vùng miền nhé
Các cụ thấy em ghê chưa :P :D =))

Nine

Xe điện
Đừng để người đã chết ảnh hưởng đến người sống, nên các cụ nói "nghĩa tử là nghĩa tận", đi đến tận cùng của chữ "nghĩa" để nhận lại điều gì đó là "cho". Người đã mất không lấy gì của mình chỉ "cho" nên chúng ta mới tôn thờ họ là Đức Phật, tổ tiên, các cụ.
Phật không cho ai cái gì đâu cụ. Do mình hết

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thật cụ ạ. Em không hiểu chúng nó sống sao. Mẹ chúng nó mất mà chúng nó không mang về nhà chúng nó làm đám tang được. Cái nhà thằng thứ ba rộng đẹp hơn cái nhà dì em, cách nhà dì em có chục căn, lại là cái nhà tổ năm xưa mợ em được cưới về, sinh đẻ ra chúng nó ở đó. Cái nhà thằng thứ ba đó nó dựng rạp cưới vợ cho con trai nó được; sao nó không thể dựng rạp làm đám tang cho mẹ nó.
Trong tâm cụ sân si chuyện người khác làm gì cho thêm phiền não, nhìn thấy họ như vậy thì mình tránh đừng như họ cụ ạ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Anh em họ cụ thớt có nhà to, nhưng mẹ chết lại mang sang nhà dì làm đám tang. Con cái thế cũng chả ra làm sao, nếu ko làm tang lễ cho mẹ tại nhà đc thì đưa ra nhà tang lễ, sao lại đưa sang nhà dì ruột. Bà dì cũng dễ tính, chứ ng khác ai ng ta cho làm đám tang ở nhà ng ta thế.
Cụ thớt thì cũng kiểu người sợ bóng sợ vía chứ ko hiểu rõ mọi cái kiêng kỵ, chỉ là lo cho mẹ già, nhưng cụ ấy cũng ko có hành xử gì quá tệ mà cụ.
Đúng là Phẳng của anh, cái tâm tốt nên nhìn sự việc rất công tâm khách quan, yêu thế :P :D , có mấy thánh thượng đẳng trên này vào chửi ghê quá Phẳng ạ.

Jamebonds

Xe container
cụ sai rồi, xin lỗi mấy ô anh họ đi

Nine

Xe điện
Sai chỗ nào vậy cụ

Cụ thông não cho em mở mang đầu óc với ạ.
có 4 điều Đức Phật không làm được, 1 trong số đó là vô duyên không thể độ
Đức Phật không cho ai cái gì. Khi còn sống Ngài vẫn phải đi khất thực

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Đúng là Phẳng của anh, cái tâm tốt nên nhìn sự việc rất công tâm khách quan, yêu thế :P :D , có mấy thánh thượng đẳng trên này vào chửi ghê quá Phẳng ạ.
Mọi ng đọc nhanh nên ko ghi nhớ hết các thông tin của chủ thớt, có khi chỉ nhớ mỗi chi tiết cuối về vụ bàn thờ Phật, chứ các chi tiết đáng chú ý là mấy ông anh họ củ chuối thì lại ko nhớ. Thành ra chủ thớt ăn chưởi oan.
Việc hiếu là việc quan trọng cuối cùng trong đời 1 người, người đó lại là mẹ, mà các con giai sẵn sàng đưa sang nhà khác để làm ma chay, thì em thật, vái cả nón luôn cả đàn con đó. Giả sử có 1 ông con có ý tưởng dở hơi đó thì những ng còn lại đâu mà ko can, hay đều có chung 1 âm mưu gì khác???

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mọi ng đọc nhanh nên ko ghi nhớ hết các thông tin của chủ thớt, có khi chỉ nhớ mỗi chi tiết cuối về vụ bàn thờ Phật, chứ các chi tiết đáng chú ý là mấy ông anh họ củ chuối thì lại ko nhớ. Thành ra chủ thớt ăn chưởi oan.
Việc hiếu là việc quan trọng cuối cùng trong đời 1 người, người đó lại là mẹ, mà các con giai sẵn sàng đưa sang nhà khác để làm ma chay, thì em thật, vái cả nón luôn cả đàn con đó. Giả sử có 1 ông con có ý tưởng dở hơi đó thì những ng còn lại đâu mà ko can, hay đều có chung 1 âm mưu gì khác???
Chuyện nhà người ta mình chả nên phán xét hay chửi bới Phẳng ạ, chủ thớt chỉ hỏi là có kiêng đặt bàn thờ Phật hay không thôi mà có mấy ngài thượng đẳng quen mặt trên này vào khẩu nghiệp kinh quá.

thằng nhà quê

Xe điện
con cháu như bạn nhìn người dì ruột của bạn mà sống, bà ta còn sống nhưng vì các lí do nào đó, họ hàng đưa thân nhân đã khuất đến nhà làm đám tang, bà cụ đó vẫn đồng ý, đó mới là người, là tình, là nghĩa, còn có thằng cháu nhà bên cạnh, tí khói hương bay qua, tí bàn thờ Phật chếch sang cũng lèm bèm, họ hàng nó chửi cho là chuẩn cmnr
dạ, đúng cụ
"cho đi - là còn mãi"
thằng thớt ăn gạch là phải