[Funland] Bàn về cái chết

anhkhoa76

Xe đạp
ui lúc đấy mình có dc tự quyết đâu mà hỏi :D dặn con cháu đốt cho ít đô với xe oto là dc cụ ạ

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân tôi là người theo chủ nghĩa vô thần, duy vật cực đoan!

Chết rồi biết cái gì đâu mà lo!

Thế nên khi còn minh mẫn, tôi sẽ di chúc cho con cái làm thế nào cho văn minh là đc, ví dụ thiêu rồi cho lọ chôn chặt là xong!

Được gửi từ iPhone X - Otofun
Con cháu nó coa nghe ko laii là chuyện khác cụ à. Truyền thống ko tôn trọng nguỵên vọng người chết noa có truyền thống từ chính quyền rồi.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
E có đọc một số thông tin thì cái trò bốc mộ là của TQ ngày xưa, nhất là những nhà giàu đi làm ăn xa, khi chôn xác kèm theo của cải, sau này con cháu bốc lên vừa là đưa cốt về quê vừa lấy lại của cải, chính vì có của cải mà họ bốc trong đêm vì sợ có người nhìn thấy . Chả hiểu ông VN học lỏm làm gì cái trò bốc mộ.
Lại nghe nói à cụ :) chuỵên bốc mộ đơn giản là quy tập tập trung về 1 khu của cả dòng họ thôi. Còn ko phải ở đâu trên đất VN này cungz có bốc mộ. Quê ngoại tôi thì đào sâu chôn chặt, ko xem giờ chôn, cứ sáng sớm là mang đi chôn.

emyeumazda

Xe buýt
Nhiều cụ suy nghĩ đơn giản quá, chết là hết ... hoặc thiêu hoặc chôn , đó là cách nghĩ của thời điểm hiện tại lúc ta còn trẻ, và khỏe mạnh , còn khi về già khi bệnh tật hoặc khi tiến gần đến cái chết thì ai cũng vậy phải trải qua giai đoạn cận tử nghiệp ( dù muốn hay không muốn )
Giai đoạn cận tử nghiệp thì về cơ bản ai cũng như ai đa phần là sợ hãi , thắc mắc , lo lắng và có thể là rất đau đớn...
Những thắc mắc sợ hãi đó là , ko muốn chết, và không biết chết rồi thì mình sẽ ra sao ? thân xác thì nên thiêu hay trôn? rồi thì linh hồn hay tâm thức của mình sẽ đi đâu về đâu ? điều gì sẽ chờ đợi mình tiếp theo khi mình xa lìa thân xác này.... chưa kể nhiều người vẫn còn lo lắng và tiếc nuối cuộc sống hiện tại, của cải, nhà cửa.... tiền bạc thờ cúng về sau...
Không ai là tránh được cận tử nghiệp đâu ạ
Nên nói chết là hết thì hoàn toàn sai, và nếu chúng ta không nhận thức được để có sự chuẩn bị thì những thắc mắc và bất an và sợ hãi , sẽ giày vò và ập đến lúc nhắm mắt.

Cho nên thử hình dung đến lúc đó , lúc chuẩn bị sắp ra đi
Nghĩ về hiện tại mình ko nợ nần ai, ko làm gì sai trái, ko làm ác ,cả đời mình đã cố gắng làm người tốt. ko gây thù chuốc oán, ko giết hại...
Về những người thân ở lại , con cái dựng vợ gả chồng xong , có nơi có trốn, họ hàng bạn bè sẽ lo lắng đám tang... có người thờ tự...
Về tiếc nuối, của cải vật chất mình bỏ lại hết , thì ko tiếc được , tiếc cũng ko ai cho mang theo nên thà ko có gì còn hơn.
Với tâm thức lương thiện , và thanh tịnh thì sự đau đớn sợ hãi sẽ biến mất...

Chỉnh sửa cuối:

csc688

Xe buýt
Covid vật cho đói quá, em đang lo kiếm cái gì đổ vào mồm thôi. Chết rồi thì kệ, người sống muốn làm gì thì làm.

traitimlolam

Xe máy
Con cháu nó coa nghe ko laii là chuyện khác cụ à. Truyền thống ko tôn trọng nguỵên vọng người chết noa có truyền thống từ chính quyền rồi.
Thôi ông ơi, đang bàn chuyện vui vui ông tổ lái sang chính trị chính em làm gì! Cẩn thận ko ANM nó cho ông 12.5 củ đấy!

buikhacthinh

Xe tăng
Mình thích được ướp có người ra vào viếng để đỡ sợ ma :D

quy la tien

Xe điện
Thú thật. Em sợ chết vãi ra ấy.
Đang nghiên cứu coi có thuốc gì trường sinh bất tử không để bán máu làm vài lọ.
Nói vậy chứ ai chả sợ, đến như cựu thượng thơ vào sinh ra tử mà mới xử có tý mà đã nôn ra hàng chục tỏi đổi cái chết đó sao.

ngoc_phuong

Xe lăn
Nói vậy chứ ai chả sợ, đến như cựu thượng thơ vào sinh ra tử mà mới xử có tý mà đã nôn ra hàng chục tỏi đổi cái chết đó sao.
Thế thì đắt, e ko đủ xèng.
Khú khú.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cá nhân tôi là người theo chủ nghĩa vô thần, duy vật cực đoan!

Chết rồi biết cái gì đâu mà lo!

Thế nên khi còn minh mẫn, tôi sẽ di chúc cho con cái làm thế nào cho văn minh là đc, ví dụ thiêu rồi cho lọ chôn chặt là xong!

vậy chôn làm gì nữa Cụ, đem tro đó bón ruộng luôn cho hoa mầu tốt tươi

Gagarose

Xe điện
Quan tài là mặt hàng người mua thì không dùng, người dùng thì méo mua
các cụ có được quyết đâu, lúc đấy thăng thì phi đi chỗ nào chơi thì chơi, đi mây về gió chén rượu cuộc cờ cho nó thú chứ quan tâm gì đến cái vỏ ở hạ giới của mình nữa

Happymom

Xe buýt
Mỗi khi người thân ra đi làm em lại nghĩ đến cái chết, trằn trọc, băn khoăn một thời gian rồi tĩnh tâm lại thì chỉ nghĩ sống có ích, giúp đc ai thì giúp. Hôm trước đang ngồi ăn sáng thấy có 1 ông chỉ mặt một bà chửi lấy chửi để vù bà kia vay lãi 800k không trả. ngồi chờ bác kia đi sau khi nói với lại là phải trả lúc 2h chiều ko thì sẽ abcb ... em đứng lên đưa cho bà ý 800k rồi đi thẳng, bảo bà ý ko cần cảm ơn.
Ai đã chứng kiến người thân ra đi rồi mới thấm, đời thật chán vì ai rồi cũng sẽ chết. hic.

honda acura

Xe điện
Nay rãnh quá xin phép lập thớt nhãm nói về cái chết là chuyện sớm muộn ko ai tránh dc , các cụ muốn sau khi nằm xuống được chôn hay thiêu . Ngày xưa nhà nghèo ko tiền mua đất chôn người ta mang đi thiêu , nhưng bây giờ đa số người ta chọn thiêu cho vệ sinh môi trường với lại em nghe bên đạo nói người chết đem chôn sau này sống lại ko có xác nhập vào 👏👏👏👏 chôn thì bị bọ ăn xác nằm vĩnh viễn trong cái hộp vừa tối vừa chật , thiêu thì nóng mà chịu khó trong 2 tiếng xong khỏe , đem cốt rải xuống biển cho mát .
băm ra vứt cho gà ăn cũng được... chết rồi thì sao biết được nữa mà phải no