[Funland] Bàn về Sách CNGD tiếng Việt lớp 1

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

doctor76

Xe ba gác
Già hình thức thôi bác,có những thứ vẫn khỏe lắm....8-}
Dạo này em thấy yếu lắm, không làm ăn được gì, toàn nghe nhạc rồi ngủ muộn, thứ nào cũng yếu, trừ khi gặp mấy em teen...
Đọc sách, từ điển, giáo trình của các giáo sư ta mà hay hơn xem tấu hài, nhưng chua chát.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Dạo này em thấy yếu lắm, không làm ăn được gì, toàn nghe nhạc rồi ngủ muộn, thứ nào cũng yếu, trừ khi gặp mấy em teen...
Đọc sách, từ điển, giáo trình của các giáo sư ta mà hay hơn xem tấu hài, nhưng chua chát.
Ô.....đó là cách giải trí tốt nhất đấy ạ.
Tấu hài nó nhạt quá rồi,kịch bản,diễn viên quen mặt hết...
Món nài kịch bản khó đoán,sẽ tạo sự hấp...dẫn.
Còn chua chát thì hẳn rồi...đời ăn ngọt mãi cũng ngấy,còn thêm bệnh....

À....chúc bác gặp nhiều teen cho khỏe lâu...=))

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ nói đúng. Em đã tự mình dạy 2 bạn nhà em. Mỗi bạn gặp những vấn đề khó khăn riêng. Như bạn thứ 2 không phân biệt được khoảng cách các từ trong 1 chuỗi câu dài nên em thấy các ô vuông vuông tròn tròn của gs Đại là cần thiết.
Em cũng tự so sánh chương trình học ở Sinh, Mỹ, hệ Cambridge và sách của Mỹ nên em hiểu những gì cụ nói.
Rất chia sẻ với cụ. Cụ không thể thuyết phục những người mà có khi còn mới chỉ xem qua vài trang sách.
Nội dùng một số chỗ trong sách của gs Đại đúng là chưa chuẩn và có vấn đề nhưng không có nghĩa là những gì gs đưa ra không đáng để quan tâm và cân nhắc. Đi kèm 1 bộ sgk bao giờ cũng là phương pháp truyền đạt và công cụ giảng dạy chứ không chỉ là mỗi nội dung.
Cụ không thể chỉ con chó mà bắt trẻ con gọi là con mèo được.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Thần kinh của cụ quả là vững :)).

htc4

Xe buýt
Nhiều trường đã và vẫn áp dụng sách của ông ấy. Sách của ông ấy hay dở chưa bàn, nhưng cái cách người ta đánh giá sách của ông ấy đang phản ánh chất lượng giáo dục, phản ánh dân trí.
Em xin lỗi, hình như cụ học trường thực nghiệm thì phải. Cách mà cụ comment em thấy không ngửi được.
Riêng ở topic này, cụ thử đem những cái cụ học được ra để phản biện lại những ví dụ và nhận xét của cụ doctor76 đã đăng xem nó đúng hay là sai, phù hợp hay không phù hợp. Nếu cụ làm được thế thì cụ bảo vệ được GS Đại hơn là việc cụ cứ đi nằng nằng mặc định là nó hay, nó tiến bộ rồi nên không cần phải xem xét gì nữa.

doctor76

Xe ba gác
Cụ không thể chỉ con chó mà bắt trẻ con gọi là con mèo được.
Sách của giáo sư có tác dụng thật đó cụ,đó là học sinh kém, thậm chí không biết chữ,cầm ngược sách cũng đọc vanh vách bài đọc.

deadlove

Xe điện
Hôm nay em thấy còn lên cả VTV 24h để cố vớt vát, phỏng vấn em học sinh là học thế nào?

Vào lớp 1 học đánh vần là Thao hỏi Thảo. Còn ở mẫu giáo các cô dậy là "A O ao, thờ ao thao hỏi Thảo", học kiểu sách lớp 1 Công Nghệ dễ hơn.

ĐCM nó, em muốn chửi quá, hóa ra giờ các cháu học lớp 1 hay phải đi học trước là đo thằng này, thằng giáo sư làm hại cả một dân tộc. học lớp 1 mà không biết chứ cái trước, vần trước đúng là không học được

Chả trách cả xã hội đua nhau phải đưa con đi học chữ từ mẫu giáo. Không học vần Ao, học chũ T, chữ H, ghép vào thành chữ TH thì cụ tổ thằng giáo sư sống lại cũng không đánh vần được Thao hỏi Thảo.

Sách éo gì mà đi tắt đón đầu rồi lao xuống hố cả nút thế.

Công nghệ gì mà sau 40 năm đất nước lại còn tụt sau cả Cam, Lào, công nghệ cái mả bố nhà nó. Éo hiểu sao chỉ một thằng con rể thằng nào đó mà nó lại khiển các cháu hàng chục năm lại phải học chữ từ mẫu giáo để vào lớp 1 biết đọc ngay là thế éo nào????

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Sách của giáo sư có tác dụng thật đó cụ,đó là học sinh kém, thậm chí không biết chữ,cầm ngược sách cũng đọc vanh vách bài đọc.
Do đó, người ta khoác lên cái áo là rất tự tin.

doctor76

Xe ba gác
Em xin lỗi, hình như cụ học trường thực nghiệm thì phải. Cách mà cụ comment em thấy không ngửi được.
Riêng ở topic này, cụ thử đem những cái cụ học được ra để phản biện lại những ví dụ và nhận xét của cụ doctor76 đã đăng xem nó đúng hay là sai, phù hợp hay không phù hợp. Nếu cụ làm được thế thì cụ bảo vệ được GS Đại hơn là việc cụ cứ đi nằng nằng mặc định là nó hay, nó tiến bộ rồi nên không cần phải xem xét gì nữa.
Vâng, cụ nói đúng, và em học cấp 1, lẽ ra học chủng viện Tây,nhưng họ bảo trước khi học ngoại ngữ giỏi,phải giỏi tiếng mẹ đẻ đã. Nên cả cấp này em học thuần Việt ạ,..
May em không học thực nghiệm.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Hôm nay em thấy còn lên cả VTV 24h để cố vớt vát, phỏng vấn em học sinh là học thế nào?

Vào lớp 1 học đánh vần là Thao hỏi Thảo. Còn ở mẫu giáo các cô dậy là "A O ao, thờ ao thao hỏi Thảo", học kiểu sách lớp 1 Công Nghệ dễ hơn.

ĐCM nó, em muốn chửi quá, hóa ra giờ các cháu học lớp 1 hay phải đi học trước là đo thằng này, thằng giáo sư làm hại cả một dân tộc. học lớp 1 mà không biết chứ cái trước, vần trước đúng là không học được

Chả trách cả xã hội đua nhau phải đưa con đi học chữ từ mẫu giáo. Không học vần Ao, học chũ T, chữ H, ghép vào thành chữ TH thì cụ tổ thằng giáo sư sống lại cũng không đánh vần được Thao hỏi Thảo.

Sách éo gì mà đi tắt đón đầu rồi lao xuống hố cả nút thế.

Công nghệ gì mà sau 40 năm đất nước lại còn tụt sau cả Cam, Lào, công nghệ cái mả bố nhà nó. Éo hiểu sao chỉ một thằng con rể thằng nào đó mà nó lại khiển các cháu hàng chục năm lại phải học chữ từ mẫu giáo để vào lớp 1 biết đọc ngay là thế éo nào????
Cụ chửi như hát hay :)), rất chuẩn mực trong kỹ thuật chửi :)). Sư phụ....

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em có bộ CD second hand từ 1999. Có 1 CD mà cứ lúc nào bất ổn em lại nghe. Kể cả là mùa hè, kéo rèm, hạ điều hoà 18 độ.

doctor76

Xe ba gác
Em có bộ CD second hand từ 1999. Có 1 CD mà cứ lúc nào bất ổn em lại nghe. Kể cả là mùa hè, kéo rèm, hạ điều hoà 18 độ.

Hay cụ,nhạc có xu hướng tôn giáo.
Em không xài CD ạ, toàn đĩa than, băng cối và băng cassette ạ.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ có đã dùng đĩa mềm 1.4Mb hay loại to hơn chưa ạ ?

Em là cụ ạ. Tay trái kiếm tiền của em là nghiên cứu và viết thuê bằng vài ngôn ngữ. Cụ có biết thế nào là tái bản sách không ạ ?

PS: mấy hôm nay tự nhiên em ăn nói nghiêm túc kinh. Sau 17h hôm nay thì thôi.
Say tiếp đi, tỉnh mà nói chuyện với Đội đó "Hoá Dại" đới. :)

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ đừng đùa, em đang hủ hoá anh em láng giềng đi chậm lại để góp phần vào công cuộc đi tắt đón đầu của chúng ta. Nhá :D

doctor76

Xe ba gác
Mời cụ bớt say và nghe nhạc, đến giờ, dù học Tây, em vẫn rất nhớ những quyển sách lớp 1 cấp 1, nó làm em hiểu tiếng mẹ đẻ tốt hơn, bớt nói tục,nói nhảm,nói ngọng.
Phúc tổ em không học thực nghiệm.
Mà, nói thêm về học, khó nhất là học chữ Hán, bên Trung Quốc bọn nó dùng chữ Giản thể nên em không bàn, chứ các giáo sư Đài Loan dạy bọn em, 1 chữ họ cũng bắt phải hiểu cả nghĩa , cả cách viết, bộ thủ, chiết tự..
Ví dụ chữ Nam, phải là bộ Điền ở trên, bộ Lực ở dưới, người có sức làm ruộng, gánh vác việc, phải là Nam ( con trai)

binhsu7273

Xe cút kít

doctor76

Xe ba gác
Khó chịu hay mông lung vấn đề gì, là Cháu cứ Scorpions ạ. :D
Em đam mê nhạc và thiết bị nghe lắm đó, nhưng vẫn phải kiếm ăn nên ít có thời gian cụ ạ...
Năm nào cũng nghe đổi mới giáo dục, cải cách, rồi SGK mới mà hãi...