[Funland] Bàn về sách giáo khoa năm nay

Go on

Xe điện
Việc bắt học sinh, phụ huynh mua nhiều sách bài tập, sách tham khảo các cụ có quyền từ chối.
Hoặc là ngoan và nghe theo hoặc là con mình sẽ lãnh đủ cho cái phản đối của mình cụ ạ. Các con còn quá bé nhỏ để có đủ kỹ năng đối mặt vs những khó khăn mà giáo viên tạo ra. Em biết nhiều giáo viên thấy rất áy náy nhưng ko làm theo thì ko sống đc trong môi trường đó

Chỉnh sửa cuối:

ceconam

Xe điện
Nhà e năm nay cũng thấy căng vụ SGK này cccm ạ, tối ngồi ăn cơm cũng thấy vợ phàn nàn là F1 đến giờ vẫn chưa mua đủ sgk :(( , mấy năm trước thấy đặt trường là có đủ kể cả sách tham khảo theo yc của trường thì e ko biết mua sách vở ntn. Năm nay thiếu nên có giao nhiệm vụ cho e đi tìm mua sách cho f1, hôm vừa rồi e đi tìm cuzng phải mất vài hiệu sách mới có, nghe mấy ông bán sách kêu ca sang năm lại đổi sách nữa nên giờ không in thêm dẫn đến sách bị khan hiếm, nghe đâu có quyển sách tham khảo gì của lớp 6 thôi mà giá bìa khoảng 50k mà phụ huynh đặt hiệu sách 200k đi tìm còn ko có :((
E cũng thiết nghĩ sgk có cần thiết phải thay đổi xoành xoạch như này ko??? Hay thời đại 5.0 thì nhất thiết phải thay đổi??? Mà kể cả có thay đổi mà để tình trạng loạn xạ kiểu thiếu chủ động như thế này thì cũng cần phải xem lại trách nhiệm của BGD

comiki

Xe lăn
E cũng điên cái vụ bọc sách này. Nhìn cái nilon bọc sách lởm vô cùng. Bọc vào xộc xà xộc xệch. Chả biết bọn trẻ nó vày thì đc mấy bữa? Chẳng thà NXB in bìa ép xừ nó nilon vào nó vừa chắc vừa bền
Cái bìa ép nilon này em nhớ hồi khoảng nửa đầu những năm 9x sgk cấp 3 có làm. Bộ sách của bà chị em được truyền cho hàng xóm rồi đến em rồi lại thằng em hàng xóm, sơ sơ được 4 mùa :D
Còn cái vụ bọc sách, may trường f1 nhà em vẫn đồng ý bìa nilon nên tận dụng của năm trước còn thừa. Nhiều trường kêu gọi bảo vệ môi trường, phụ huynh mua nilon rồi lại phải bỏ để mua bọc giấy.

bozip

Xe máy
Việc bắt học sinh, phụ huynh mua nhiều sách bài tập, sách tham khảo các cụ có quyền từ chối.
Bây giờ mỗi năm học các cháu là một loại sách, không dùng lại được sách năm trước. Trường bắt mua tại trường, cụ có từ chối được không?

meomun346

Xe container
Em thấy sách họ cố tình bôi ra thành 2 tập, mỗi tập mỏng dính hơn quyển vở. Giờ hình như các trường tự chủ nội dung sách hả các cụ?
Họ chia ra để các cháu đỡ nặng khi đeo sách đi học cụ ơi. Nặng cũng kêu, giờ nhẹ cũng kêu thì bh biết làm thao chứ????
Từ đầu tới giờ chỉ thấy các cụ kêu về hình thức của SGK mới. Nhà cháu vội phi vào cứ tưởng bình về nội dung chứ.
Hôm rồi thấy có cụ nói ở bển (hình như ở Đúc, nhà cháu bị quên), sgk được nhà nước cho hs mượn, hs có trách nhiệm gìn giữ tốt để dùng cho năm sau. Như vậy bố mẹ các cháu ko mất tiền mua sách, rác thải cũng đỡ được phần nào, cây rừng đỡ bị chặt để làm giấy. :))

Xe bọ xít

Xe container
Thưa các cụ, chưa năm nào từ lúc e đi học nó lại loạn sách giao khoa như năm nay. Thừa vẫn thừa, thiếu vẫn thiếu. Đăng ký mua sách lớp 6 trường cấp 1, lên cấp 2 cô lại phát cho hơn 10 quyển mua, đủ loại bài tập cả bài tập giáo dục công dân, mỹ thuật...sách thì đắt mà nhiều khủng khiếp.
E thấy đến sợ bộ dục này, họ làm kinh tế dữ quá, nh người ko đủ tiền để mua sách đóng học cho con, sợ mà ko dám sinh thêm.
Nhiều bộ sách còn thiếu, Vd như một vài cuốn trong bộ sách lớp 1. Chuẩn bị sang tuần học thứ 2 mà ko hiểu đã in đủ để bán cho Trường cho PH và các cháu có sách học chưa

Hoàng Trang

Xe ngựa
Họ chia ra để các cháu đỡ nặng khi đeo sách đi học cụ ơi. Nặng cũng kêu, giờ nhẹ cũng kêu thì bh biết làm thao chứ????
Từ đầu tới giờ chỉ thấy các cụ kêu về hình thức của SGK mới. Nhà cháu vội phi vào cứ tưởng bình về nội dung chứ.
Hôm rồi thấy có cụ nói ở bển (hình như ở Đúc, nhà cháu bị quên), sgk được nhà nước cho hs mượn, hs có trách nhiệm gìn giữ tốt để dùng cho năm sau. Như vậy bố mẹ các cháu ko mất tiền mua sách, rác thải cũng đỡ được phần nào, cây rừng đỡ bị chặt để làm giấy. :))
Hôm qua em mở cặp của thằng nhóc lớp 1, đếm được 9 cuốn cả sách cả vở + 1 cái bảng + 1 hộp bút màu. Cặp nặng trịch. Em chưa xem hết bộ sách của nó nhưng trong những cuốn em xem hôm qua, có những cuốn thay vì gộp nội dung vào cuốn khác thì lại bôi thêm không cần thiết.
Không chỉ Đức mà ở Mỹ, trường cũng cho học sinh mượn sách. Bọn trẻ chỉ cần mang vở hoặc tờ bài tập về nhà làm hoặc có thể hoàn thành luôn trên lớp.

banmotnucuoi

Xe lăn
Sách của sinh viên cải tiến theo năm thì hợp lý (giai đoạn đào tạo chuyên ngành). Chứ sách phổ thông mà thay đổi liên tục sẽ là vớ vẩn lão ạ.
Phổ thông thì tùy môn cụ ạ, có những môn phải cập nhập theo tình hình công nghệ, các phát minh mới của nhân loại. Trẻ em của chúng ta đang học rất nặng nề vì từ SGK , Giáo viên và trang thiết bị chưa theo đc công nghệ. Ví dụ: Liệu có cần phải cố luyện chữ đẹp khi 99.99999% các giấy tờ của chúng ta đều đánh máy và in. Liệu có phải cần tính nhanh khi máy tính làm các công việc thay thế...
Thời gian để các con học là có hạn, bớt đc cái gì nên bớt đi, dành thời gian cho chúng nó các môn tư duy, các môn Văn thể mỹ

toimuondie

Xe container
Các cháu mà giữ sách được tốt, sạch, đẹp để năm sau dùng thì giỏi quá.

toimuondie

Xe container
Nói chung kiểu gì cũng bị kêu.
Sách họ in 2 tập cho học sinh đi học nhẹ nhàng, có thể đầu tư tiền làm 02 lần, vậy mà cũng bị chửi.
SGK ngày xưa in đen trắng, bài vở hầu như không mất tiền bản quyền. Giờ in màu, in 1 câu thơ cũng phải móc tiền ra trả bản quyền, giá sách nó tăng lên là hợp lý.
Em nói thật, bớt kêu ca đi, bớt ăn nhậu đi, ở quê thì bớt xây mộ, giỗ chạp linh đình đi.
Một năm 365 ngày chưa đến 1 triệu tiền sách mà kêu như cha chết.
Ai nghèo đưa địa chỉ đây, tôi điều tra thấy nghèo thật tôi tài trợ tiền mua sách giáo khoa.

jazzzzz

Xe lăn
Ở ta Sách là thứ rẻ mạt nhất mà cũng kêu, rõ chán.
Chai rượu tây, lọ nước hoa mua đc cả mớ.

Euro2CityStar

Xe lăn
Lâu nay NXB Giáo dục độc quyền biên soạn & phát hành SGK... và bị dư luận lên án là ăn dầy, thao túng... Năm nay BGD không soạn SGK nữa và tạo điều kiện XHH với 4 bộ SGK theo chương trình khung của BGD.. Khâu phát hành cũng để các địa phương tự quyết chọn. Giờ dân được xơi món 'buffet tự chọn' SGK XHH như mong muốn rồi thì sao lại còn kêu ca, trách cứ gì nữa nhỉ??#-o
P/S: Dự kiến sau 1 năm hỗn loạn thì năm học tới BGD/NXBGD sẽ lại ra 1 bộ SGK mẫu (chuẩn theo chương trình khung) và lại tái điều chỉnh khâu phát hành (gần như cũ) nhưng sẽ hết bị dư luận soi chiếu/chê trách... Qủa là lùi 1 bước...trời cao biển rộng?! :-?
chuyện này nó xuất phát
từ một chương trình có phỏng vấn anh lân dũng
anh giới thiệu ở một nước ngoài thuộc châu á họ dùng chỉ có chương trình khung và rất nhiều bộ sách sgk
nhưng Tàu Sân Bay thằng nhạ , nó lại quên mất đoạn sau anh lân dũng phát biểu trong một lớp học sinh có quyền sử dụng bất kỳ bộ sgk nào chứ không có kiểu độc quyền chỉ định sử dụng ( không có buffet ở đây đâu )

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề ko phải là tiền mà là sự lộm nhộm ko rõ ràng. Em đi họp cho F1 còn nghe cô giáo nói có sách bán trong trường, có sách p ra ngoài mua. Chán chả buồn nói.

sakai_yo

Xe lăn
May quá năm nay e đăng ký mua theo trường nên full option đầy đủ luôn. 1 nửa lớp tự mua giờ đang khốn khổ vì chạy khắp nơi k mua được đủ bộ. Cuối cùng vẫn phải tập hợp mua những quyển thiếu qua trường mà giờ vẫn chưa có sách vì kho đang hết.

zinhaicau

Xe điện
Phương án in sgk, cho hs mượn, hết năm thu lại để khoá sau sử dụng là rất ỏin. Gia đình ko phải mua, tái sử dụng nhiều lần. Tiết kiệm xã hội. Nhiều nc tiên tiến áp dụng p án này ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Kinh nghiệm là các cụ cứ đăng ký mua theo trường nhé, giá đúng như giá bìa. Cc đừng tự mua rồi khổ lắm đấy. E vd nhe cùng bộ sách lớp 3 nhưng có trường chọn thêm quyển này quyển kia. Lúc đó các cụ đi mua thêm rất cực vì k phải nhà sách nào cũng có. Lớp đầu cấp- sách cải cách lại càng phải mua theo trường vì trường dùng bộ nọ trường dùng bộ kia- có trường lại kết hợp dùng lẫn 2 bộ.

QAZ

Xe container
Ở ta Sách là thứ rẻ mạt nhất mà cũng kêu, rõ chán.
Chai rượu tây, lọ nước hoa mua đc cả mớ.
Phải so với bữa nhậu chứ. Cả bộ sách giáo khoa chưa bằng bữa nhậu bia cỏ vỉa hè.

Cái khỉ gì cũng quy ra bữa nhậu, mấy năm nay có dám nhậu nhẹt gì đâu.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Khắm nhất là nhà trường yêu cầu mua sách do nhà trường cấp! Giá cao hơn mua tại nhà sách! Tiếp theo mua các sách tin,anh theo các trung tâm liên kết với trường theo giá trời ơi! Phụ huynh nào không mua của trườg mà tự mua thì xác định. Thêm quả đồng phục,giá gấp 3 lần đi may đo,chất vải thì...chả khác gì mấy cái quần áo 20,30k bán đầy vỉa hè.

toimuondie

Xe container
Kinh nghiệm là các cụ cứ đăng ký mua theo trường nhé, giá đúng như giá bìa. Cc đừng tự mua rồi khổ lắm đấy. E vd nhe cùng bộ sách lớp 3 nhưng có trường chọn thêm quyển này quyển kia. Lúc đó các cụ đi mua thêm rất cực vì k phải nhà sách nào cũng có. Lớp đầu cấp- sách cải cách lại càng phải mua theo trường vì trường dùng bộ nọ trường dùng bộ kia- có trường lại kết hợp dùng lẫn 2 bộ.
Mua qua nhà trường sợ thầy cô ăn bớt nên tự mua.