[Funland] Bàn về sách giáo khoa năm nay

Duchai80

Xe buýt
Em chỉ biết đi lòng vòng không tìm được sách "bổ sung", gọi cho cô chủ nhiệm thì mới biết mua ở trường (em chuyển trường cho con)

lekimcuong

Xe tăng
chẳng khác gì bs kê đơn

ngoc_phuong

Xe lăn
Cô giáo gửi tn là k bắt buộc, nhưng nên mua cụ ạ, vì nếu k mua giờ học sách đó con em sẽ bị ra ngoài ngồi 😂😂😂
Cụ để cho họ mời con cụ ra ngoài là trách nhiệm của cụ

jazzzzz

Xe lăn
Thực sự là em thấy CCCM giải quyết vấn đề chả đến đâu, chỉ than trời thôi:
Cách giải quyết của em (3 năm trước, trường công - giờ học trường tư rùi): cái gì nằm trong quy định em làm, cái gì ghi tự nguyện em tự nguyện, cô có vấn đề em làm việc thẳng với cô là gia đình trang bị cho con những thứ theo qquy định còn tham khảo thì gia đình cần nghiên cứu thêm thấy hữu ích sẽ trang bị, cô không chịu em làm việc với nhà trường.
Khi làm việc rất đàng hoàng, hẹn gặ và đặt lịch, làm việc nhẹ nhàng dự trên tiêu chí xây dựng.... đặt lợi ích của hs lên trên.
Nhóc nhà em mấy năm học không phải đi học thêm, kết quả học tập vẫn ngon.
Với em mọi việc cần rõ ràng: lượng sách em mua cho con nhiều hơn rất nhiều so với trường “gợi ý” nhưng toàn sách con em thích và hữu ích.
Kinh nghiệm cá nhân khi làm việc với “người nhà nước” họ ngại nhất những người làm việc chuyên nghiệp: hẹn gặp, nhẹ nhàng, thẳng thắn và rõ ràng, khi nào cần thiết sẽ văn bản hoá. Cá nhân họ sợ nhất là khiếu nại và tố cáo (đúng sự việc), lơ ngơ là mất điểm thi đua hoặc tốt khá khá để làm êm chuyện.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trên báo đang có vụ các phụ huynh đồng ý góp 40k/4 năm học để mua ghế nhựa cho các con ngồi chào cờ.
Phụ huynh "xôn xao" nên cấp trên bắt trường trả lại kia kìa.

Hay các PH kia nghĩa/cho rằng ghế ngồi lúc chào cờ phải do nhà trường trang bị; hoặc đến lúc chào cờ nhà trường phải có trách nhiệm kê ghế cho các con.

F1 nhà em năm nay lớp 11 rồi, qua 3 trường ở HN rồi, chưa năm nào thấy nhà trường ép mua đồng phục.
Ai mua thì mua, không mua thì tự may theo mẫu, dán logo trường vào là xong.
Thực sự là em thấy CCCM giải quyết vấn đề chả đến đâu, chỉ than trời thôi:
Cách giải quyết của em (3 năm trước, trường công - giờ học trường tư rùi): cái gì nằm trong quy định em làm, cái gì ghi tự nguyện em tự nguyện, cô có vấn đề em làm việc thẳng với cô là gia đình trang bị cho con những thứ theo qquy định còn tham khảo thì gia đình cần nghiên cứu thêm thấy hữu ích sẽ trang bị, cô không chịu em làm việc với nhà trường.
Khi làm việc rất đàng hoàng, hẹn gặ và đặt lịch, làm việc nhẹ nhàng dự trên tiêu chí xây dựng.... đặt lợi ích của hs lên trên.
Nhóc nhà em mấy năm học không phải đi học thêm, kết quả học tập vẫn ngon.
Với em mọi việc cần rõ ràng: lượng sách em mua cho con nhiều hơn rất nhiều so với trường “gợi ý” nhưng toàn sách con em thích và hữu ích.
Kinh nghiệm cá nhân khi làm việc với “người nhà nước” họ ngại nhất những người làm việc chuyên nghiệp: hẹn gặp, nhẹ nhàng, thẳng thắn và rõ ràng, khi nào cần thiết sẽ văn bản hoá. Cá nhân họ sợ nhất là khiếu nại và tố cáo (đúng sự việc), lơ ngơ là mất điểm thi đua hoặc tốt khá khá để làm êm chuyện.

sakai_yo

Xe lăn
Hành lang nhà e chưa tới 10 hộ mà còn khó thống nhất ý kiến nữa là lớp mấy chục phụ huynh, trường cả nghìn hsinh. Cứ theo đa số chứ không thoả mãn hết yêu cầu của phụ huynh đc đâu, nhiều đòi hỏi quái đản lắm. E vd như năm con e học lớp 1 có phụ huynh gợi ý nhà trường nên có cô giáo xúc cho các bạn ăn chậm hay đại loại thế. Đi họp ph thì nửa lớp đi muộn, éo tôn trọng tập thể gì cả, lúc nào cũng đòi hỏi gv và nhà trường thế nọ thế chai trong khi mình toàn đưa con đến lớp muộn, năm họp ph có 2 lần mà đến muộn cả tiếng. Năm ngoái con e học lớp 2 - có bạn đến muộn nhiều quá cô giáo nêu tên trong cuộc họp phụ huynh - vì ảnh hưởng đến không khí học tập chung. Cc biết phụ huynh em đó nói sao không? Chị mẹ bảo rằng con nhà em cứ phải giờ đấy nó mới dậy, hay là giờ học từ 9h. Cả lớp cười ầm lên, bts không biết có ngáo không nữa.

Chỉnh sửa cuối:

danshari

Xe tải
Việc bắt học sinh, phụ huynh mua nhiều sách bài tập, sách tham khảo các cụ có quyền từ chối.
Cụ đi mà từ, cá nhân mỗi cụ từ thì chỉ khổ con cháu thôi. Các cô còn doạ cấm lập zalo nhóm nói xấu :D

danshari

Xe tải
Chiêu trò hết mà bác! Ăn dày nhất mấy cuốn sách bổ trợ đó! Ăn ít nhất cũng 50%.
Chả có nhẽ em úp sách với giá lên đây chứ.
Quyển sách tin học gần 100k....nhưng thôi! Nhịn vài cốc bia cho nhẹ đầu,khỏi đụng chạm mất time!
Đối với ae trung lưu sống các tỉnh thành thì mỗi cuấn sách vài cốc bia. Nhưng ng lao động quê thật sự sách, các khoản đóng đầu năm là sự khủng khiếp đối với thu nhập của họ mùa covi này.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ đi mà từ, cá nhân mỗi cụ từ thì chỉ khổ con cháu thôi. Các cô còn doạ cấm lập zalo nhóm nói xấu :D
Lớp con em vẫn Zalo đều.
E ko đặt nặng thành tích lên vai các con. Còn nó kém, xloi. Ko cần đến tay cô đì, nó cũng kém

ngoc_phuong

Xe lăn
Lớp con em vẫn Zalo đều.
E ko đặt nặng thành tích lên vai các con. Còn nó kém, xloi. Ko cần đến tay cô đì, nó cũng kém

buicongchuc

Xì hơi lốp
SGK em ủng hộ nhà trường mua gom lại rồi bán cho các con năm sau. Em phản đối nhất là vở bài tập in sẵn (bắt buộc phải mua), sau đến . Vở thì các con phải tự chép lấy chứ. Mà giờ GV cũng lười viết bài tập lên bảng.
Em chém gió ở đây thôi, về nhà không dám ý kiến gì vì gấu già nhà em làm GV :D

danshari

Xe tải
Lớp con em vẫn Zalo đều.
E thành phần xưa chẳng ngại trù ẻm, tuy nhiên cũng cấp 2-3 mới như thế. Nay thì khác lắm, với lại bọn trẻ e ko chịu đựng đc như e xưa. Vì hồi đó e chả có gì mà mất, mà sợ, xh lúc đó cũng chênh lệch ko nhiều như giờ. Thế mới khó cho ng "bất đồng chính kiến" :)

jazzzzz

Xe lăn
Trên báo đang có vụ các phụ huynh đồng ý góp 40k/4 năm học để mua ghế nhựa cho các con ngồi chào cờ.
Phụ huynh "xôn xao" nên cấp trên bắt trường trả lại kia kìa.

Hay các PH kia nghĩa/cho rằng ghế ngồi lúc chào cờ phải do nhà trường trang bị; hoặc đến lúc chào cờ nhà trường phải có trách nhiệm kê ghế cho các con.
Một nguyên tắc khi làm việc là đặt lợi ích của các con lên hàng đầu, nhà trường và Cha mẹ học sinh chung tay lo cho các con.
Trường nhóc nhà em học trước đây, CMHC mua ghế đá, làm mái che ở sân thể dục... và nhiều thứ để hỗ trợ các con.

meomun346

Xe container
Mua qua nhà trường sợ thầy cô ăn bớt nên tự mua.
Theo em được biết thì SGK bán theo giá bìa thì đại lý + nhà trường cũng được chiết khấu đến 25% rồi. bán bằng giá bìa đã chát lại còn bán hơn :bz :bz :bz

Lee78

Xe hơi
Cô gì vớ vẩn thế cụ? Con nhà em đi học 1 tuần nay mới bọc sách đây, vì được phát sách muộn đi mua nilong bọc bị hết :). Cô thông cảm và hiểu mà.
Đấy cô trường em thế đấy kêu bố mẹ không bọc sách cô không nhận. Không lẽ đi cãi nhau với cô giáo

jafwm

Xe điện
Năm nay nhà cháu tự đi mua sách lớp 4 cho f1! Từ khi cô phát phiếu đăng ký mua sách, khoảng cuối tháng 6, nhà cháu chụp lại cái bảng giá và đầu sách, đến giữa thắng 8 qua hiệu sách chỗ Trung Kính hỏi thì em gái bán hàng bảo cứ cuối tháng 8 hoặc đầu tháng 9 anh qua là có đủ sách, bây h đang còn thiếu! Ngày 1/9 qua thì có đủ luôn, có quyển bé bán hàng bảo không cần mua cũng đc và có quyển tự mềnh thấy không cần thiết nên loại luôn... bớt đc gần 2 loét so vứi giá của trường!

cairong_2011

Xe container
Từ trước toàn là dạy vật, năm nay anh ngọng bảo dạy làm người nên nhiều sách các cụ nhé

D móm

Xe hơi
Cu nhà em lớp 1 mà em thấy một tập dày sgk. Nhìn những quyển đạo đức lớp 1 em cũng không biết còn có tiếp thu được kiến thức trong đó không. Khả năng mình đã lỗi thời rồi khi nhìn đống sgk đó