[Funland] Bàn về sách giáo khoa năm nay

sakai_yo

Xe lăn
Mua qua nhà trường sợ thầy cô ăn bớt nên tự mua.
Nhà trường chắc chắn được chiết khấu nhưng nếu mình ra nhà sách thì cũng phải mua đúng giá bìa thôi. Mua trên tiki thì chắc giảm được vài chục K chả bõ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm là các cụ cứ đăng ký mua theo trường nhé, giá đúng như giá bìa. Cc đừng tự mua rồi khổ lắm đấy. E vd nhe cùng bộ sách lớp 3 nhưng có trường chọn thêm quyển này quyển kia. Lúc đó các cụ đi mua thêm rất cực vì k phải nhà sách nào cũng có. Lớp đầu cấp- sách cải cách lại càng phải mua theo trường vì trường dùng bộ nọ trường dùng bộ kia- có trường lại kết hợp dùng lẫn 2 bộ.
Thế để ép tự nguyện mua mà...
Em nói thật,cửa hàng bán sgk gần nhà em mỗi lần em mua sách,nó hỏi cháu học trường nào? Vậy là đủ k thiếu quyển nào luôn! Thậm chí nhóm phụ huynh bọn em mua của cửa hàng bọn bán nó bảo luôn những sách này anh,chị mua sau...em đảm bảo không lệch. Nhưng giờ mua ngay,đầu năm các cô,thầy kiểm tra lại đổi sách,đổi mối liên kết anh,chị lại mất time đổi!

sakai_yo

Xe lăn
Thế để ép tự nguyện mua mà...
Em nói thật,cửa hàng bán sgk gần nhà em mỗi lần em mua sách,nó hỏi cháu học trường nào? Vậy là đủ k thiếu quyển nào luôn! Thậm chí nhóm phụ huynh bọn em mua của cửa hàng bọn bán nó bảo luôn những sách này anh,chị mua sau...em đảm bảo không lệch. Nhưng giờ mua ngay,đầu năm các cô,thầy kiểm tra lại đổi sách,đổi mối liên kết anh,chị lại mất time đổi!
Chắc cụ tự mua đc giảm giá chứ e mà ra Adcbook thì nó cũng phệt đúng giá bìa thôi nên e chả tội gì tự mua. Trường F1 nhà e thu đúng theo giá bìa. Nửa lớp k đăng ký mua theo trường giờ đang loạn hết cả lên, có phụ huynh bảo đi mấy nhà sách rồi lên tận 45 Lý thg Kiệt cũng k mua đc mấy cuốn bổ trợ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ tự mua đc giảm giá chứ e mà ra Adcbook thì nó cũng phệt đúng giá bìa thôi nên e chả tội gì tự mua. Trường F1 nhà e thu đúng theo giá bìa. Nửa lớp k đăng ký mua theo trường giờ đang loạn hết cả lên, có phụ huynh bảo đi mấy nhà sách rồi lên tận 45 Lý thg Kiệt cũng k mua đc mấy cuốn bổ trợ.
Chiêu trò hết mà bác! Ăn dày nhất mấy cuốn sách bổ trợ đó! Ăn ít nhất cũng 50%.
Chả có nhẽ em úp sách với giá lên đây chứ.
Quyển sách tin học gần 100k....nhưng thôi! Nhịn vài cốc bia cho nhẹ đầu,khỏi đụng chạm mất time!

ngoc_phuong

Xe lăn
Bây giờ mỗi năm học các cháu là một loại sách, không dùng lại được sách năm trước. Trường bắt mua tại trường, cụ có từ chối được không?
Hình như cụ không theo dõi báo chí, không theo dõi tin tức, chủ trương giáo dục .
Vừa rồi 1 trường ở TP HCM đã phải trả lại tiền vì bắt học sinh mua nhiều sách vở bài tập hỗ trợ đấy.
Cụ đọc luôn thông tin e đã up bên giáo về việc trả lời của a Tài vụ tiểu học chưa?
Thưa cụ: em đel hèn. E thấy phải mua nhiều mà ko hợp lý là em phản ảnh, ý kiến ngay.
Và dứt khoát ko mua đấy.

Hai_75

Xe điện
Vụ sách năm nay em cũng bách nhục. Hôm trước cu con đi học về bảo cần sách Văn, Sử, Địa lớp 10. Em bảo cu con là để tối cơm nước xong bố đi mua. 20h em ra hiệu sách gần nhà bên Sài Đồng mua... Thì bảo hết. Chạy ra hiệu sách lớn ở Nguyễn Văn Cừ cũng hết. Phi tiếp sang Đinh Lễ thì... Không còn SGK. Cuối cùng phải ra Lý Thường Kiệt. 1 cửa hàng không đủ 3 quyển, em phải mua ở 2 cửa hàng. Mà sách Văn còn không mua được tập 2. Đúng là năm nay sao lại thiếu sách thế không biết nữa.

NDTBM

Xe điện
chuyện này nó xuất phát
từ một chương trình có phỏng vấn anh lân dũng
anh giới thiệu ở một nước ngoài thuộc châu á họ dùng chỉ có chương trình khung và rất nhiều bộ sách sgk
nhưng Tàu Sân Bay thằng nhạ , nó lại quên mất đoạn sau anh lân dũng phát biểu trong một lớp học sinh có quyền sử dụng bất kỳ bộ sgk nào chứ không có kiểu độc quyền chỉ định sử dụng ( không có buffet ở đây đâu )
Đ/c BT Nhạ đã để cho các trường/địa phương tự chọn bộ SGK phù hợp (buffet gồm 4 bộ SGK xã hội hóa) nên giờ khó mà trách chê BGD và NXB GD được nữa nhỉ? :-/
... Thậm chí nhờ "buông bỏ" khâu biên soạn SGK mà BGD đã tiết kiệm cho ngân sách quốc gia ~16 triệu USD: [http://dangcongsan.vn/khoa-giao/khong-bien-soan-sgk-16-trieu-usd-von-vay-oda-duoc-bo-gd-dt-su-dung-ra-sao-544058.html

coquay

Xe container
Ôi em cay vụ bọc bìa sách lắm sách mới bìa in ít quá. Mà không bọc cô không nhận . E bảo các cô phải thông cảm chứ bây giờ không có mà mua thì phải chịu chứ. Ai lại nói ko bọc thì không nhận sách của con bh
E cũng điên cái vụ bọc sách này. Nhìn cái nilon bọc sách lởm vô cùng. Bọc vào xộc xà xộc xệch. Chả biết bọn trẻ nó vày thì đc mấy bữa? Chẳng thà NXB in bìa ép xừ nó nilon vào nó vừa chắc vừa bền
đầu năm học 2 cháu nhỏ nhà em............, kính thưa các loại sách vở, em đi mua cái nilon bọc sách hoa cả mắt vì 5-7 loại cỡ sách vở
em mua cuộn băng dính loại bản to, ngồi dán mất gần 2h mới xong. chứ dùng vỏ bọc thì đc vài bữa thôi trẻ nó ngồi nghịch kéo ra kéo vào vài hôm là hỏng

mr.l0nely.184

Xe điện
em mua cuộn băng dính loại bản to, ngồi dán mất gần 2h mới xong. chứ dùng vỏ bọc thì đc vài bữa thôi trẻ nó ngồi nghịch kéo ra kéo vào vài hôm là hỏng
Hic, E cũng tính chơi đúng bài này, đi mua cuộn băng dính 55k về, gấu mẹ k cho bọc vì bảo cô nói mua bọc sách kia. Thây kệ, mấy nữa cái mớ nilon bọc kia hỏng là E triển kiểu này.

Anhnv3

Xe buýt
Nhìn đống sách của bọn trẻ e ko biết có học hết ko? Như đợt covit wuhan, ở nhà còn cắt bỏ hết các môn phụ chỉ học môn chính ol thì anh ngọng cho in lắm sách làm gì thế?

sakai_yo

Xe lăn
Hic, E cũng tính chơi đúng bài này, đi mua cuộn băng dính 55k về, gấu mẹ k cho bọc vì bảo cô nói mua bọc sách kia. Thây kệ, mấy nữa cái mớ nilon bọc kia hỏng là E triển kiểu này.
E dùng băng dính bản to dán gáy và mép rồi mới bọc nilon cụ ạ. Bọc nilon đúng là mỏng quá nhưng có mỗi của hồng hà nên chả còn sự lựa chọn nào.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em có quyền khởi kiện bộ trưởng bộ giáo dục ra tòa không các cụ ? Thủ tục thế nào ? Con gái e lớp 5 , con trai lớp 4, mà không sử dụng lại được sách của chị , phải mua mới tất cả gần một triệu đồng mỗi cháu.
1. quy định nào của cơ quan chức năng là không sửa dụng lại ?
2. Có những năm sách năm trước và năm sau khác nhau. Nhưng vài năm gần đây (trong thời hạn còn có thể kiện) sách lớp 4,5, không thay đổi.

thế kiện bộ về cái gì ?

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nói chung kiểu gì cũng bị kêu.
Sách họ in 2 tập cho học sinh đi học nhẹ nhàng, có thể đầu tư tiền làm 02 lần, vậy mà cũng bị chửi.
SGK ngày xưa in đen trắng, bài vở hầu như không mất tiền bản quyền. Giờ in màu, in 1 câu thơ cũng phải móc tiền ra trả bản quyền, giá sách nó tăng lên là hợp lý.
Em nói thật, bớt kêu ca đi, bớt ăn nhậu đi, ở quê thì bớt xây mộ, giỗ chạp linh đình đi.
Một năm 365 ngày chưa đến 1 triệu tiền sách mà kêu như cha chết.
Ai nghèo đưa địa chỉ đây, tôi điều tra thấy nghèo thật tôi tài trợ tiền mua sách giáo khoa.
Trên kia có ông đang kêu tìm mãi không được quyền tập 2 kia ạ (thời điểm kêu la là bắt đầu vào năm học)

Rồi hôm trước có ông tính HS lớp 1 mang từng ầy quyển đi gò lưng à; ý ổng là học sinh mang tất cả tập 1 tập 2 hay sao ý.

Mệ, bộ sách đắt nhất bao gồm cả tham khảo thì cũng 6-700k; chia ra mỗi tháng 6-70k; íu bằng tiền thẻ đt bố mẹ buôn dưa lê.

Anhnv3

Xe buýt
Các cháu mà giữ sách được tốt, sạch, đẹp để năm sau dùng thì giỏi quá.
Thời e đi học vẫn dùng sách của chị học trên 1 tuổi cụ ah. Còn đến ĐH e có học giáo trinhf toán CC của Cccp quyển giải tích e nhớ nó quãng năm 1970 bìa cứng trong ruột sách các trang vẫn rõ ràng ko bij lem nhem. Vấn đề ở đây sgk phổ thông maf chương trình thay đổi liên tục chưa kể là các quuển bài tập cho làm thẳng vào nên ko sử dụng lại được. Còn việc có cụ kêu là bớt ăn nhâu đi để mua sách và tập sách ko đáng giá đến 1 tr thì đáng gì.vv.là sai hoàn toàn. Sgk ko chỉ dành cho 1 vài hs ở tp mà còn hàng triệu gia đinhf trên car nước nhiề nhà còn ăn bữa nay bữa mai ko biết cìn có gì ăn nữa ko? Và quan trọng em thấy là liên tucj cải cách mà cải cách cách dậy học thi cử thì hoan nghênh chứ mỗi lần cải câch chỉ tha sgk là các tầm gs là nói nhau ko ra gì sách tôi tốt sách ônh kém..như ông HNĐ với ông ... Thì đúng thậ mới thấy bán sách nó siêu lơij nhuận.

toimuondie

Xe container
Thời e đi học vẫn dùng sách của chị học trên 1 tuổi cụ ah. Còn đến ĐH e có học giáo trinhf toán CC của Cccp quyển giải tích e nhớ nó quãng năm 1970 bìa cứng trong ruột sách các trang vẫn rõ ràng ko bij lem nhem. Vấn đề ở đây sgk phổ thông maf chương trình thay đổi liên tục chưa kể là các quuển bài tập cho làm thẳng vào nên ko sử dụng lại được. Còn việc có cụ kêu là bớt ăn nhâu đi để mua sách và tập sách ko đáng giá đến 1 tr thì đáng gì.vv.là sai hoàn toàn. Sgk ko chỉ dành cho 1 vài hs ở tp mà còn hàng triệu gia đinhf trên car nước nhiề nhà còn ăn bữa nay bữa mai ko biết cìn có gì ăn nữa ko? Và quan trọng em thấy là liên tucj cải cách mà cải cách cách dậy học thi cử thì hoan nghênh chứ mỗi lần cải câch chỉ tha sgk là các tầm gs là nói nhau ko ra gì sách tôi tốt sách ônh kém..như ông HNĐ với ông ... Thì đúng thậ mới thấy bán sách nó siêu lơij nhuận.
Ngắn gọn, ông có tiền mua sách giáo khoa cho con không?

sakai_yo

Xe lăn
Thêm quả đồng phục,giá gấp 3 lần đi may đo,chất vải thì...chả khác gì mấy cái quần áo 20,30k bán đầy vỉa hè.
Em thừa nhận với cụ vụ đồng phục đắt. E đoán giá bán gấp đôi giá mua. Mấy bộ quần cộc áo cộc của bọn cấp 1 mà toàn 260-280K thôi.

toimuondie

Xe container
Em thừa nhận với cụ vụ đồng phục đắt. E đoán giá bán gấp đôi giá mua. Mấy bộ quần cộc áo cộc của bọn cấp 1 mà toàn 260-280K thôi.
F1 nhà em năm nay lớp 11 rồi, qua 3 trường ở HN rồi, chưa năm nào thấy nhà trường ép mua đồng phục.
Ai mua thì mua, không mua thì tự may theo mẫu, dán logo trường vào là xong.

LinhSau

Xe máy
E dùng băng dính bản to dán gáy và mép rồi mới bọc nilon cụ ạ. Bọc nilon đúng là mỏng quá nhưng có mỗi của hồng hà nên chả còn sự lựa chọn nào.
Có decal bọc sách vở của nhà anh Tập, khá dày dặn cụ ơi, giá tầm 3-3.5k/c. Cụ cứ search gg là ra