[Funland] Bàn về Singlish

núi mặt trời

Xe đạp
Chào cccm, thớt về kn học TA đã có nhiều, em cũng đã làm theo nhưng đều thất bại, em mạo muội làm thớt này bàn về Singlish, theo cá nhân em thấy người Sing nói rất đơn giản, dễ hiểu, dễ nghe, không quan trọng ngữ pháp, trọng âm, endsound, ... Trước đây em từng training 01 tháng ở Sing và gần đây có xem ké phim hoạt hình upin & ipin hình như của Mã nhưng lồng tiếng Sing: em có thể nghe hiểu đc phần lớn. Nếu Vn học theo Sing thì sẽ có thêm nhiều người có thể tự tin, dễ dàng hơn trong việc học tập, làm việc và giao tiếp vs người nc ngoài.

tank_fun

Xe tăng
Singlish nghe cứ thế nào ấy, em chuộng British English, khó nghe nhưng khi nghe quen thấy thích nhất. Anh Mỹ, Anh Úc thì dễ nghe hơn.

G811

[Tịch thu bằng lái]
Em chả biết Singlish, Inninglish, Philinglish....là cái nờ gì cả.

Chỉ cần 1 cây bút chì & một xấp giấy đi đâu em cũng có thể nói chuyện & giao tiếp + làm việc được. :P

Còn ý kiến bác thớt em đồng ý & chúng ta cũng nên bảo thế giới học tiếng Việt theo cách nói của dân Anh cho nó phổ biến & dễ giao tiếp bằng tiếng Việt.

;))

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Singlish là tiếng bồi thôi, chứ dân có ăn có học ở Sing họ nói chuẩn lắm.
Chào cccm, thớt về kn học TA đã có nhiều, em cũng đã làm theo nhưng đều thất bại, em mạo muội làm thớt này bàn về Singlish, theo cá nhân em thấy người Sing nói rất đơn giản, dễ hiểu, dễ nghe, không quan trọng ngữ pháp, trọng âm, endsound, ... Trước đây em từng training 01 tháng ở Sing và gần đây có xem ké phim hoạt hình upin & ipin hình như của Mã nhưng lồng tiếng Sing: em có thể nghe hiểu đc phần lớn. Nếu Vn học theo Sing thì sẽ có thêm nhiều người có thể tự tin, dễ dàng hơn trong việc học tập, làm việc và giao tiếp vs người nc ngoài.
Singlish nghe cứ thế nào ấy, em chuộng British English, khó nghe nhưng khi nghe quen thấy thích nhất. Anh Mỹ, Anh Úc thì dễ nghe hơn.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

bubu08

Xe tăng
Singlish là 1 thứ hổ lốn của tiếng Anh, tiếng Tàu (nhiều dialect) tiếng Mã Lay, tiếng Ấn....để giới bình dân giao tiếp thôi ạ, không phải là thứ tiếng Anh người Sing nói trên TV hay trên báo, đài hay dạy ở trường đâu. Cái ngôn ngữ mà mình nói chuyện với người Sing là tiếng Anh chuẩn của nó, ít nhất cũng nhất Châu Á.

THULEVIETNAM

Xe máy
Singlish là 1 thứ hổ lốn của tiếng Anh, tiếng Tàu (nhiều dialect) tiếng Mã Lay, tiếng Ấn....để giới bình dân giao tiếp thôi ạ, không phải là thứ tiếng Anh người Sing nói trên TV hay trên báo, đài hay dạy ở trường đâu. Cái ngôn ngữ mà mình nói chuyện với người Sing là tiếng Anh chuẩn của nó, ít nhất cũng nhất Châu Á.
Cụ nói chính xác nhất ạ. Chủ thớt mới trainning ở Sing 1 tháng thì cũng chưa hiểu hết được nó đâu

IP man

Tháo bánh
Cái quan trọng nhất của ngôn ngữ là để chuyển tải thông tin, tiếng Anh quốc tế lại càng là loại ngôn ngữ đơn giản.
Anh em Anamit hay chê bọn Sing, Nhật, Hàn phát âm, nhưng cách dùng từ của chúng nó rất thông minh, dùng từ đơn giản, dễ hiểu, chuyển tải thông tin rõ ràng, nói là người khác hiểu. Chứ cái kiểu Anamit, mỗi ông nói 1 kiểu, ông thì chuộng Anh, ông thì My, Úc nó mới hình thành nên phong cách tạp pí lù, nói chẳng ai hiểu cái gì :))

núi mặt trời

Xe đạp
Cụ nói rất đúng, như chính phủ Sing cũ muốn bỏ nó cũng không được, cuối cùng đành sống chung với lũ, chính ng Anh bản địa còn chê Mỹ, Úc nói gì đến Ấn, Sing, Phil,... Nhưng em thấy nó dễ phát âm mà ng khác cũng nghe đc là đc rồi, dành cho những người khó tiếp thu như em.

bubu08

Xe tăng
Cụ nói rất đúng, như chính phủ Sing cũ muốn bỏ nó cũng không được, cuối cùng đành sống chung với lũ, chính ng Anh bản địa còn chê Mỹ, Úc nói gì đến Ấn, Sing, Phil,... Nhưng em thấy nó dễ phát âm mà ng khác cũng nghe đc là đc rồi, dành cho những người khó tiếp thu như em.
Nhưng bọn Sing sang Mỹ thời gian đầu cũng bị tình trạng nói không ai hiểu (ngay) cả và cũng không hiểu hết dân Mỹ nói. Dù gì thì tiếng Anh kiểu Châu Á (từ phát âm, cách dùng từ vựng, kiểu nói) vẫn khác xa bọn Anglo-Saxon xịn.

dz0r0

Xe điện
Nghe nhiều bọn Sing và bọn Mã nói xong nghe tây nói không hiểu gì đâu. Với em thì tiếng Anh mà bọn tây, bọn Ấn/Mã/Sing và Tầu nói là 3 thứ tiếng khác nhau. Em thật.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Không làm về ngôn ngữ thì nói. Vietlic, singlic, nhatlic, camlic, taulic....nó hiểu được để làm việc được với nhau là ok. Có ai cho thêm tiền nói tiếng anh chuẩn đâu.
Cứ tâm hồn to và đẹp, ầu ì ẹt to là giá cao :D

Chỉnh sửa cuối:

tamdao

Xe tăng
Tiếng Anh dù người nước nào nói thì vẫn là tiếng dễ giao tiếp nhất. Em học ở Nhật, tại trung tâm JICA, có mọi học viên từ khắp các nước ÂU, Á, PHi, Mỹ đủ cả,như là Liên hợp quốc thu nhỏ vậy. Mọi người đều nghe nói với nhau bằng TA tốt cả

Kiliman

Xe tải
Hồi trước có ông thầy nói: gọi tiếng Anh là sinh ngữ vì nó rất sinh động, thay đổi, cập nhật liên tục, chủ yếu để nói làm sao cho ng khác hiểu, kể cả dùng tay chân... Nếu dân vn học tiếng Anh theo quảng cáo: chuẩn giọng bản địa, chắc chẳng b giờ có thể nói như bản địa đc, em ví dụ: TH một ng có cha mẹ bắc 54, sinh ra ở SG, giọng vẫn có chút cưng cứng như cái ông gí mà chửi vụ đậu xe: "cút về bắc mà sống" đó. Em nghe giọng 1 lúc là biết.

tôi yêu ô tô

Xe container
Nhớ ngày xưa làm việc với bọn nhà thầu Deawoo của hàn xẻng. Mình đã dốt tiếng anh, gặp bọn nó nói tiếng anh cũng như mứt, thế là 2 bên chỉ trỏ ra hiệu đủ kiểu. Mãi sau 1 thời gian cũng hiểu dc bên kia muốn nói gì :D

Tony_Le

Xe container
Trả lời câu hỏi, học tiếng anh để làm gì, xong là tự biết học thế nào.

mypleasure

Xe buýt
Mục đích của cụ chủ thớt bàn về cái này là gì?

bau67

Xe container
không quan trọng ngữ pháp, trọng âm, endsound, ... Trước đây em từng training 01 tháng ở Sing
Nhà Cháu từng ở Sing khá nhiều từ vài chục năm trước. Kiểu nói giao tiếp vớ vẩn mới thế thôi. Tiếng Anh mà không có cái trọng âm, endsound này họ không hiểu Cụ nói cái gì. Ví dụ đơn giản, cái từ Vaccine mình quen phát âm kiểu Việt trọng âm đặt vào từ Vac' nhưng tiếng Anh trọng âm lại ở cine'. Nói chả hiểu luôn ạ !

Cụ nói chuẩn ạ !

Dân Tổ

Xe container
Cụ thớt cứ chê Singlish, cụ nghe Cockney nhà em thì lại khóc thét ngay ấy lị ;)) Singlish có thể trước đây bị chê là "quê", nhưng nó là sự pha trộn của các dialect Mã, Ấn, Hoa...để họ dễ dàng giao tiếp tại Sing hay Mã nơi có những sắc dân sống và làm việc cùng nhau. Nó tương đối bình dân và cũng dễ hiểu, chả có gì là khó nghe cả :D

Tầng lớp lao động tại Sing, Mã họ dùng bao năm nay và đó là cách họ sử dụng tiếng Anh theo môi trường sống của họ. Với tầng lớp tri thức (bác sĩ, luật sư, chính trị gia...) khi cần họ vẫn nói rất tốt, phát âm khá chuẩn, còn đời thường giao tiếp họ sử dụng Singlish kia như những công dân khác.

Chính bọn em sinh sống và học tập ở England còn chẳng phân biệt accent nào mà nhiều cụ dân Việt rất hay so sánh :)) Ở England và UK nói chung, họ chỉ đem việc accent khác nhau ra để cho vui chứ không nặng nề phân biệt hay chê bai gì cả. Nguyên cái UK đã đến hơn 2 chục cái accent rồi thì còn phân biệt hay dở làm gì nữa :)) Queen English còn bị đem ra làm trò cười thì Singlish sao phải xoắn làm gì :D