[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

mb.vaynganhang

Xe tăng
Báo cứ khéo lo cho người đi du học
Nếu người ta thấy: “Tôi của đi du học” sẽ tốt hơn “Tôi của học trong nước” thì người ta chọn đi du học thôi.

Rồi sau này, thành công hay thất bại,họ cũng có trách ai, đổ lỗi cho ai đâu!

lamthanhngoc

Xe tải
Liệu được 2 chục mạng chưa? Và được mấy lĩnh vực mà có thể kết luận dc?
Em quen Tầm 50 mạng thế hệ 8x đời đầu đến 9x đời giữa đã về Vn ( bạn học tầm 15 đứa còn lại là người quen)
Tự xin học bổng thì sẽ định cư lại bên kia, tự xin được việc
Còn đi học bằng tiền bố mẹ thì hầu như không con được việc bên kia, về Vn thì không bằng các bạn học các trường TOP trong nước ( Bách Khoa, Ngọi Thương)

Azeglio

Xe điện
Em tuyển nhân viên chả quan tâm đến bằng cấp.

Bastion.P

Xe container
Các bạn du học nên xác định làm cho cty nc ngoài hoặc có ng đỡ đầu trong nước, hoặc startup.

Còn các bạn định chui vào 1 cty VN và hy vọng thay đổi nó thì 99+1% là fail, vì việc đó quá sức các bẹn. Vì độ ì & cách làm ăn ko giống ai ở VN sẽ khó có chỗ cho cái gọi là "bài bản" để các bạn có thể mang lý thuyết sách vở ở bển về VN mà dùng dc.

Các bạn học ĐH trong nc thì cũng đừng mừng vội, vì các bẹn cũng y chang như vậy thôi.

Nên lúc học thì học cho đến nơi, tự hỏi cái mình đang học nó áp dụng dc vào thực tế không, áp dụng như nào, đem lại hiệu quả ra sao cho xã hội, cho ông chủ trả lương cho mình.

Còn học chỉ để thi có điểm qua loa cho xong, để có tấm bằng tốt nghiệp, để đủ đk đi xin việc thì ở đâu các bẹn cũng sẽ ăn hành cả thôi.

Trích Vnexpress:
"Sau 3 năm du học, Ngọc Tùng vẫn chật vật kiếm việc khi về nước, bị 3 công ty từ chối và được yêu cầu bắt đầu với vị trí thực tập vì thiếu hiểu biết về thị trường Việt Nam."

Vào VnExpress thấy podcast này, nghe qua và lướt comment, có vẻ nhiều người rất mơ hồ giữa khái niệm "nhân tài" và "du học sinh", vâng dhs được scholarship 100% thì chắc chắn là nhân tài thực sự, còn rớt đh ở Vn đi du học Utachi (tự túc) thì có gì hơn các bạn học dh trong nước ngoài vốn ngoại ngữ?! Rồi khi hết hạn visa các bạn ko xin dc việc ở xứ người, cuối cùng đành về nc mà nghĩ mình là nhân tài rồi đòi lương khởi điểm ngàn đô?!
Quan điểm các cụ về vấn đề này ntn?

Chỉnh sửa cuối:

vephiadong

Xe điện
Nhà em đứa nào ngo ngoe đi du học là em đuổi đi cáng xa càng tốt, về là có kiếm được việc đâu

MAY HƠN KHÔN60

Xe tăng
Có anh A đi du học và làm IT ở NN đã 11 năm cả học cả làm - hiện làm với mức lương 4500 USD/ Tháng (chưa trừ thuế)
Nếu A về nước làm thì lương 20 tr/ tháng chắc cũng chưa trừ thuế (anh A tham khảo TT lao động tại HN thấy thế);
Vậy rõ là du học về Việt Nam mất giá còn gì;
Nhưng anh A nói: năng xuất anh ấy làm ở NN gấp 3 lần đồng nghiệp đang làm ở Việt Nam! vì họ giao KPI cụ thể; Hiện anh A đang làm online cho NN tại Việt Nam
Với năng xuất ấy thì anh A cũng không được trả gấp 3 lần lương ở Việt Nam là 3 x 20 tr/ tháng
anh A chắc sẽ không làm ở Việt Nam sau khi đã tham khảo và tìm hiểu;

TieuFu

Xe container
Tất nhiên TS thì vẫn làm thiết kế và chủ trì thiết kế là bình thường nếu cũng 5-10 năm kinh nghiệm, còn em đang nói là mấy anh tiến sĩ mới tốt nghiệp.
Mới tốt nghiệp thì cũng con xơi, tuy nhiên về mặt hệ thống, và phương pháp làm nó hơn kỹ sư !

TieuFu

Xe container
Ở nước ngoài cũng đầy các trường ĐH ko chất lượng, thu học phí là chính. Chênh lệch như kiểu Y Hà Nội, BK, FTU so với Đông Đô. Các trường top thì họ đào tạo chuẩn rồi. Cũng khó khăn lắm mới ra được trường nên ra được là trình độ cũng ok. Mà cũng có những trường top 50 thế giới ko thu học phí, nếu gia đình nào đk tài chính eo hẹp thì cũng hoàn toàn có thể cho con học trường top mà ko tốn kém nhé.
Cái quan trọng là phải biết ý sếp, phải nhậu mí khách hàng, phải liệu cơm gắp rau thì nó khó cho học tây lông ! Đương nhiên cái cụ nói không phải không có, và thêm một vải trường hợp khác nữa. Nhưng nói chung không thể vơ cả mớ được. Dùng trong công ty ta liên qua đến tây, hoặc công ty tây ở ta thì vẫn diễn tốt !

TNLak

Xe điện
Có anh A đi du học và làm IT ở NN đã 11 năm cả học cả làm - hiện làm với mức lương 4500 USD/ Tháng (chưa trừ thuế)
Nếu A về nước làm thì lương 20 tr/ tháng chắc cũng chưa trừ thuế (anh A tham khảo TT lao động tại HN thấy thế);
Vậy rõ là du học về Việt Nam mất giá còn gì;
Nhưng anh A nói: năng xuất anh ấy làm ở NN gấp 3 lần đồng nghiệp đang làm ở Việt Nam! vì họ giao KPI cụ thể; Hiện anh A đang làm online cho NN tại Việt Nam
Với năng xuất ấy thì anh A cũng không được trả gấp 3 lần lương ở Việt Nam là 3 x 20 tr/ tháng
anh A chắc sẽ không làm ở Việt Nam sau khi đã tham khảo và tìm hiểu;
Tùy it gì Cụ nhé :) Code vài k usd giờ ko hiếm

Eagle No.1

Xe buýt
Thầy em bảo chính sách giữ các giảng viên Gs-Ts du học trời Tây về của trường ĐH rất khủng. Vì vậy em tin những dhs tại những trường đạt chuẩn sẽ ko thể cùi bắp.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em quen Tầm 50 mạng thế hệ 8x đời đầu đến 9x đời giữa đã về Vn ( bạn học tầm 15 đứa còn lại là người quen)
Tự xin học bổng thì sẽ định cư lại bên kia, tự xin được việc
Còn đi học bằng tiền bố mẹ thì hầu như không con được việc bên kia, về Vn thì không bằng các bạn học các trường TOP trong nước ( Bách Khoa, Ngọi Thương)
Vậy là so sánh những người TOP với những ng bình thường rồi. Giờ kiếm mấy người TOP, một nửa cho học trong nước, một nửa đi du học rồi so sánh cho nó công bằng.

Quakhoang

Xe buýt
Cụ lại nhớ đến các lớp luyện thi ĐH bao đỗ. Test đầu vào trước
Em và vợ em cứ thắc mắc là do trò giỏi hay thầy dạy giỏi?
Trở lại với chuyện của cụ thì các em thi Olimpia (chưa cần nhà vô địch) thường là số 1 của trường cấp 3, GS Châu là HCV Toán thì k học ĐH k giỏi hơi phí.
Đánh giá thì nên dựa vào số đông chứ k nên dựa vào cá biệt.
Trước du học toàn chọn top cả nước để đi kiểu học bổng. Giờ kinh tế Vn lên nên du học tự túc thậm chí chiếm đa số nên thượng vàng hạ cám lắm.
Ps: Vợ em chuyên viết thư giới thiệu cho các bạn đi du học nên em biết kha khá.
Ồ, nếu ở Âu hay Mỹ hay Nhật, Hàn thì các trường công của họ không thể nhờ vợ bác viết thư được bác ạ. Và cá nhân tôi cho rằng học bổng của họ chưa bao giờ người Việt đạt được với số đông từ năm 1945 trở lại đây-đơn giản vì đó là quyền lợi của dân bản xứ-người nước ngoài đến và học được với học phí bằng dân bản xứ (học phí thấp hoặc miễn phí tùy quốc gia) đã là tốt lắm rồi.

Nếu tôi không nhầm thì chuyện học hành của các thế hệ từ 5x, 6x, 7x khi ra nước ngoài thì đại đa phần là học bổng chính trị. Họ đa phần là con em cán bộ mới có thể đi, đi rồi cũng nhờ cơ chế chính trị giữa hai nước mà được miễn giảm học phí nên tạm gọi là học bổng chứ chả có xuất sắc gì khi phỏng vấn (số học bổng thực sự thời ấy cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay mà thôi-thậm chí lứa 5x & 6x là không có luôn).

Tôi vẫn cho rằng bọn trẻ ngày nay khi hồ sơ của chúng toàn Ielts 7.5 trở lên thì không nhất thiết phải nhờ vợ bác viết thư-trừ mấy cái trường nghề hay trường dự bị-đón học sinh sang học tiếng để lấy thêm mấy đồng, điểm này bọn trẻ chỗ các bác hơn tuyệt đối thế hệ trước. Tất nhiên tôi vẫn tôn trọng quan điểm của bác như thường lệ

Mandalord

Xe điện
Em cũng du học về, tạm kết luận trong số những người em biết thì du học sinh thường không thành công lắm khi quay về nước. Những người phát triển được thường có học bổng toàn phần, hoặc ít ra cũng 80% - 100% học phí. Đội tự túc từ đầu đến cuối thì không ăn thua lắm.

AUTOEn

Xe đạp
Ồ, nếu ở Âu hay Mỹ hay Nhật, Hàn thì các trường công của họ không thể nhờ vợ bác viết thư được bác ạ. Và cá nhân tôi cho rằng học bổng của họ chưa bao giờ người Việt đạt được với số đông từ năm 1945 trở lại đây-đơn giản vì đó là quyền lợi của dân bản xứ-người nước ngoài đến và học được với học phí bằng dân bản xứ (học phí thấp hoặc miễn phí tùy quốc gia) đã là tốt lắm rồi.

Nếu tôi không nhầm thì chuyện học hành của các thế hệ từ 5x, 6x, 7x khi ra nước ngoài thì đại đa phần là học bổng chính trị. Họ đa phần là con em cán bộ mới có thể đi, đi rồi cũng nhờ cơ chế chính trị giữa hai nước mà được miễn giảm học phí nên tạm gọi là học bổng chứ chả có xuất sắc gì khi phỏng vấn (số học bổng thực sự thời ấy cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay mà thôi-thậm chí lứa 5x & 6x là không có luôn).

Tôi vẫn cho rằng bọn trẻ ngày nay khi hồ sơ của chúng toàn Ielts 7.5 trở lên thì không nhất thiết phải nhờ vợ bác viết thư-trừ mấy cái trường nghề hay trường dự bị-đón học sinh sang học tiếng để lấy thêm mấy đồng, điểm này bọn trẻ chỗ các bác hơn tuyệt đối thế hệ trước. Tất nhiên tôi vẫn tôn trọng quan điểm của bác như thường lệ
Thế hệ 5x, 6x, 7x muốn được Nhà nước cho đi du học thì điểm thi Đại học phải trên 23 điểm ( ba môn ) tức cao hơn rất nhiều so với điểm chuẩn của các trường đại học hàng đầu trong nước. Phải nói những người được đi du học trong giai đoạn này đều là những tinh hoa của thế hệ.