[Funland] Bằng Đại Học ?

huyhung123

Xe điện
Tất nhiên kiểu tư duy này không bao gồm những ngành nghề mang tính khkt như kiểu giáo sư toán học Ngô Bảo Châu v.v... Nếu nói không học đh thì gs Châu đã không thể là gs.
Những trg hợp như GS Bảo Châu, ko học ĐH ổng cũng làm được. Nó là do cá nhân ông ấy!

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Và vì thế mọi người biết cụ thuộc loại 3, 😁
Em thấy loại 1 vs 3 có khác quái gì nhau đâu, kết quả cuối cùng cũng là Dốt thật! :D
Nó chỉ khác nhau ở hình thái, không khác nhau ở bản chất. :P

Gionam72

Xe lăn
Hay mang cái bằng của mình ra đóng khung treo pk cho mọi người biết mình tn ĐH nhỉ. Chứ em dùng nó duy nhất 1 lần đầu tiên đi xin việc. 2 lần chuyển việc tiếp theo còn chả cần hồ sơ. Lần cuối cùng cách đây 10 năm là mình làm cho chính mình.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Lúc sập nhất năm 2005 em cắm bằng NEU đuọc 6 triệu, mãi 2 năm sau mới chuộc lại được. Từ đó vợ sao y cho mấy bản để dùng còn bằng gốc nó giữ luôn em ko thấy mặt mũi đâu cả. Khà

xichhoptau

Xe tăng
QTKD Công Đoàn cũng là ngành hot mà sao cụ chán vậy? trường kia là ngoại ngữ thì nó cao hơn cái gì ạ.
ps. em vẫn đam mê với nghề " Mưa chó chạy vào còn E chạy ra"

bing-bing

Xe buýt
Có vẫn hơn, sau này con nó hỏi bố ko học đại học à thì xấu hổ lắm :v

Khacnammsa

Xe hơi
Nhanh thật, đã gần 3 năm kể từ ngày viết bài 🥲
Em học mãi trường đời chưa hết kiến thức, càng học Tuệ càng lên.
Tổng kết trường Đại học nó gói gọn trong 4 năm, nằm nội hàm Trường đời

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
23 năm đầu đẹp nhất của cuộc đời em đọc rất nhiều, đọc các thể loại mà mọi thứ vẫn vô cùng mịt mờ và vô định. Bước vào đời, trải nghiệm mọi thứ với vũ khí chính là bản năng vô cực. Va vào đâu, cần cái gì mới bắt tay vào tìm, học và đọc. Hơn 20 năm sau em nhận ra đọc sách là để nhìn lại một cách hệ thống kiến thức của bản thân thu lượm được trong quá trình trải nghiệm. Khi còn trẻ, đọc sách chỉ đem lại một lớp màng phủ lên cái gọi là Kiến Thức. Tất nhiên, rất nhiều người sống tốt, sống khỏe chỉ với lớp màng đó và chẳng cần biết thực sự nó là gì.
Như vậy, cho trẻ học làm gì ? Vẫn cần cho trẻ học những kiến thức có tính phổ quát, căn bản... để tạo nên một lớp màng kiến thức, để định hình thế giới. Bên cạnh đó, khuyến khích chúng trải ngiệm thực tế để cảm nhận thực sự bản chất của mọi thứ. Có như vậy kiến thức mới thực sự là hành trang để 1 đứa trẻ bước vào đời

lamhaha191

Xe tăng
F1 nhà em học ktqd vừa nộp xong tín chỉ chưa có bằng, giờ đã nv chính thức được 3 tháng của tập đoàn Mỹ, lương cũng được 1600$. Em cũng khuyến khích làm thuê như bố 3-4 năm xong tự ra ngoài setup mảng gì đó mà làm .

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
VN nền kinh tế làm thuê, lạc hậu nên bằng cấp thường bị coi nhẹ, nhưng giờ cứ thử xin vào các tập đoàn lớn, các cty nước ngoài mà ko có bằng đại học xem, nó lại chẳng vứt hồ sơ vào sọt rác ngay từ vòng gửi xe.

Tình cờ

Xe buýt
Vào đây đọc, thấy nhiều cụ/mợ nói rất hay và chuẩn, cụ Trục, mợ Smile.... Em vẫn bảo con em: người có học khác người ít học không phải ở chỗ nhiều tiền hơn mà mọi thứ sẽ hơn. Nói đơn giản, với người có học thức, sở thích, niềm vui, sự giải trí...của họ cũng phong phú, đa dạng và cao cấp hơn. Họ dễ tìm kiếm đam mê mới để khám phá, ko dừng lại thỏa mãn ở 1 điểm nào, vì thế, cuộc đời của họ luôn sống động. Điều này khó mà có ở người ít học kể cả khi họ nhiều tiền. Chẳng thế tiếng Việt có từ Trọc phú. Em đã quan sát rất nhiều "mẫu" quanh em vì nơi em ở cực nhiều tỉ phú học hết c2, c3 do bán đất, rồi người quen, người thân... giỏi làm ăn nhưng ko đam mê học hành. Niềm vui của họ em cho là đơn giản và dễ chững lại vì nó chỉ xoay quanh tiền. Tất nhiên em phục họ ở sự nhanh nhạy, khả năng lăn lộn thương trường...nhưng vì giới hạn học vấn, họ cũng ko bgio bứt phá được, chỉ ở 1 ngưỡng nhất định, khác hẳn những người có bằng đh, ths...mà làm ăn, đội này mới tiến xa. Chưa kể, ở góc độ phụ nữ, 1 người mẹ có học thức, con cái sẽ rất được lợi.

Toàn Thắng HVAC

Xe đạp
Website
dieuhoagiagoc.net
Học là câu chuyện cả đời mà Cụ. Nếu chọn bỏ học hay học thì e sẽ chọn học. Vì nó thể hiện cái bản lĩnh lúc đấy của mình, thay vì bỏ cuộc

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi
xin cụ ít bí quyết cho 500 anh em!

Ocdaonho

Xe tải
Vào đây đọc, thấy nhiều cụ/mợ nói rất hay và chuẩn, cụ Trục, mợ Smile.... Em vẫn bảo con em: người có học khác người ít học không phải ở chỗ nhiều tiền hơn mà mọi thứ sẽ hơn. Nói đơn giản, với người có học thức, sở thích, niềm vui, sự giải trí...của họ cũng phong phú, đa dạng và cao cấp hơn. Họ dễ tìm kiếm đam mê mới để khám phá, ko dừng lại thỏa mãn ở 1 điểm nào, vì thế, cuộc đời của họ luôn sống động. Điều này khó mà có ở người ít học kể cả khi họ nhiều tiền. Chẳng thế tiếng Việt có từ Trọc phú. Em đã quan sát rất nhiều "mẫu" quanh em vì nơi em ở cực nhiều tỉ phú học hết c2, c3 do bán đất, rồi người quen, người thân... giỏi làm ăn nhưng ko đam mê học hành. Niềm vui của họ em cho là đơn giản và dễ chững lại vì nó chỉ xoay quanh tiền. Tất nhiên em phục họ ở sự nhanh nhạy, khả năng lăn lộn thương trường...nhưng vì giới hạn học vấn, họ cũng ko bgio bứt phá được, chỉ ở 1 ngưỡng nhất định, khác hẳn những người có bằng đh, ths...mà làm ăn, đội này mới tiến xa. Chưa kể, ở góc độ phụ nữ, 1 người mẹ có học thức, con cái sẽ rất được lợi.
Cái này em công nhận với cụ.
Em ko học ĐH, tự kinh doanh tạm gọi là cũng ổn và hơn khối người đi làm thuê khác. Nhưng em thấy mình ko có trình độ, tư duy đủ để bứt phá, mở rộng công việc kinh doanh lên tầm cao hơn dù khá nhiều ý tưởng, cơ hội.
Nên giờ em muốn con em sẽ phải học đại học. Nhưng em nghĩ bằng cấp sẽ là hành trang cho mỗi người bước vào đời thuận lợi hơn thôi, chứ quan trọng nhất vẫn là tư chất và việc học nó ko bao giờ dừng.

Mzc

Xe điện
Trình độ của cụ chỉ dừng lại ở kiến thức cấp 3 và những kiến thức vặt vãnh nếu k chịu khó nạp thêm. Người thay đổi nhiều chắc sẽ chẳng làm được gì đến nơi đến chốn cả.

sskkb

Xe tăng
VN nền kinh tế làm thuê, lạc hậu nên bằng cấp thường bị coi nhẹ, nhưng giờ cứ thử xin vào các tập đoàn lớn, các cty nước ngoài mà ko có bằng đại học xem, nó lại chẳng vứt hồ sơ vào sọt rác ngay từ vòng gửi xe.
Ngành nào em ko biết, chứ ngành IT thì chưa chắc đã cần bằng ĐH đâu cụ. Đặc biệt là lập trình, tài liệu trên mạng nhiều vô số kể, cụ có thể tự học để trở thành rất giỏi. Rồi an ninh bảo mật, CV cụ có vài dòng kiểu như "tìm được xx lỗ hổng bảo mật của Microsoft, Google..." thì nhiều cty nước ngoài nó hốt về làm luôn mà chả cần quan tâm xem cụ học ở đâu

badungc4

Xe tải
Có học vẫn hơn cụ à. Học tuy không phải con đường duy nhất để vào đời nhưng lại là con đường dễ nhất vào đời. Em là em không cổ xút cho việc bỏ học

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Học và kiếm tiền là 2 KHÁI NIỆM KHÁC NHAU.
Học (ĐH) là để có thêm KIẾN THỨC, có người có năng khiếu học, người không.
Kiếm tiền là để THỎA MÃN các nhu cầu của bản thân (kể cả giữ tiền cho chính mình cũng là một nhu cầu, hay cho người khác hết tiền cũng là sự thỏa mãn nhu cầu - nhu cầu giúp người khác), có người có khả năng kiếm tiền, và có người không.
Điểm liên quan giữa học và tiền là, học (có thêm kiến thức) thì nhiều cơ hội kiếm tiền, nhưng nhiều tiền không phải là kết quả tất yếu của việc học.
Không có bất kể trường học nào dám tuyên bố: HỌC sẽ NHIỀU TIỀN.

Ngành nào em ko biết, chứ ngành IT thì chưa chắc đã cần bằng ĐH đâu cụ. Đặc biệt là lập trình, tài liệu trên mạng nhiều vô số kể, cụ có thể tự học để trở thành rất giỏi. Rồi an ninh bảo mật, CV cụ có vài dòng kiểu như "tìm được xx lỗ hổng bảo mật của Microsoft, Google..." thì nhiều cty nước ngoài nó hốt về làm luôn mà chả cần quan tâm xem cụ học ở đâu

Chỉnh sửa cuối: