Thảo luận Báo châu Âu autoroad.cz viết về Vinfast

joyride

Xe điện
Em nghe bẩu, xưa bọn Đức còn làm ra cái oto giá rẻ cho dân đi, cửa bằng bìa Các tông, có khi đá mạnh là lủng cánh cửa.
Với đam mê và trình mày mò, các thợ nhà ta thừa chế được những xe máy đình đám nếu cho đăng kiểm. Vd thực tế như xe máy ba bánh đi trong phố cho người thường là rất hay. Đi trong phố tốc độ chậm, giữ thăng bằng rất mệt, nếu tạo dáng đẹp vững vàng thì đi hơi bị sướng. Kể cả oto, thấy bọn tây lông nó độ chế cũng chả có gì cao siêu.
Việc nhỏ thì ếu chịu nàm, việc lớn thì ịt làm được ( làm được cũng bị lườm sml ).
Thôi thì ta làm thánh chém hehe.
Cái xe đấy của Đông Đức, tên gọi Trabant. Toàn bộ vỏ xe từ nhựa và bìa ép. Đông Đức còn dòng xe khác khá hơn vỏ làm bằng tôn là Wartbugh. Nhưng cả 2 loại đều xài động cơ hai thì :)

Toilaai08

Xe tăng

BMV_HN

Xe điện
Thú nhận đi: những người chê xe của Vin đa số là làm thuê. Còn những người làm chủ doanh nghiệp như mình lại có con mắt bao quát hơn và mong vin thành công để học hỏi hoặc chí ít tự tin hơn với tinh thần doanh nghiệp Việt Nam.

cun01

Xe container
Em nghe bẩu, xưa bọn Đức còn làm ra cái oto giá rẻ cho dân đi, cửa bằng bìa Các tông, có khi đá mạnh là lủng cánh cửa.
Đấy là cụ mới chỉ Nghe.
Còn em được nhìn tân mắt, sờ tận tay.
Người Đức vốn rất tài về hoá học tự xưa kia.
Con xe cụ mới nghe thì nó đây.
Cái vỏ mà cụ nói bằng carton nó tồn tại đến tận bây giờ gần như lúc mới xuất xưởng bởi nhẽ nó có lẽ là con ô tô dân dụng có vỏ bằng composit đầu tiên trên thế giới. Như Porche í :P
Con này là bản sedan đỗ trước cổng Brandenbourg

Con này là bản combi

Còn đây là bản mui trần, không cửa mang hơi hướng của xe nhà binh

ATZ

Xe tải
Thú nhận đi: những người chê xe của Vin đa số là làm thuê. Còn những người làm chủ doanh nghiệp như mình lại có con mắt bao quát hơn và mong vin thành công để học hỏi hoặc chí ít tự tin hơn với tinh thần doanh nghiệp Việt Nam.
Em cũng đi làm thuê, nhưng em không chê Vin.
Vì em đã từng là chủ hơn chục năm, thật sự em rất ngưỡng mộ những doanh nghiệp thành công, doanh nhân thành đạt. Có họ xã hội mới tốt lên, dân mới giàu thêm .

Vin cũng vậy, thực sự họ là doanh nghiệp khá nghiêm túc và bài bản trong kinh doanh mà chưa có 1 doanh nghiệp nào có thể sánh được từ trước đến nay.
Em mong họ thành công trong ngành ô tô này.
Dù biết là khó.

HUNGSMUN

Xe container
Em cầu mong ch VF thành công, người tiêu dùng có thêm sự lựa chọn và hơn nữa là chúng ta sẽ giảm đi một lượng ngoại tệ chảy ra nước ngoài dành cho xe nhập khẩu.
Có cạnh tranh- có phat triển.

joyride

Xe điện
Đấy là cụ mới chỉ Nghe.
Còn em được nhìn tân mắt, sờ tận tay.
Người Đức vốn rất tài về hoá học tự xưa kia.
Con xe cụ mới nghe thì nó đây.
Cái vỏ mà cụ nói bằng carton nó tồn tại đến tận bây giờ gần như lúc mới xuất xưởng bởi nhẽ nó có lẽ là con ô tô dân dụng có vỏ bằng composit đầu tiên trên thế giới. Như Porche í :P
Con này là bản sedan đỗ trước cổng Brandenbourg

Con này là bản combi

Còn đây là bản mui trần, không cửa mang hơi hướng của xe nhà binh

Cụ Cún biết xe nài tên là gì và dùng động cơ nào ko? Cụ có biết ban nhạc nào mua xe này cho chuyến lưu diễn vòng quanh thế giới ko? Tên thân mật mà dân Đông Đức gọi cái xe này ko? Cụ trả lời đc nhà em mới tin cụ đã sờ cái xe này

BMV_HN

Xe điện
Em cũng đi làm thuê, nhưng em không chê Vin.
Vì em đã từng là chủ hơn chục năm, thật sự em rất ngưỡng mộ những doanh nghiệp thành công, doanh nhân thành đạt. Có họ xã hội mới tốt lên, dân mới giàu thêm .

Vin cũng vậy, thực sự họ là doanh nghiệp khá nghiêm túc và bài bản trong kinh doanh mà chưa có 1 doanh nghiệp nào có thể sánh được từ trước đến nay.
Em mong họ thành công trong ngành ô tô này.
Dù biết là khó.
Rồi cụ sẽ làm chủ thôi.
Giầu có lại phụ thuộc nhiều yếu tố khác. Nhưng nhiều người khi làm thuê có tinh thần như vậy .người chủ sẽ có thêm 1 động lực tốt.
Chúc cụ luôn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Ít nhất từ khi rộ lên xe V các hãng xe khác cũng xoắn cmn quẩy, giảm giá túi bụi :))

cun01

Xe container
Cụ Cún biết xe nài tên là gì và dùng động cơ nào ko? Cụ có biết ban nhạc nào mua xe này cho chuyến lưu diễn vòng quanh thế giới ko? Tên thân mật mà dân Đông Đức gọi cái xe này ko? Cụ trả lời đc nhà em mới tin cụ đã sờ cái xe này
Đây là con Trabant của Cộng hoà dân chủ Đức nha.
Thời 70, em chui ra chui vào con này chán vạn. Cơ quan ông già có 1 cái, hàng viện trợ chỉ viện trưởng được dùng.

Toilaai08

Xe tăng
Gớm nó có mời cụ đâu.
Cụ nói nghịch nhỉ, cái thằng muốn bán hàng lại ko đi mời thì lại chờ tôi năn nỉ nó bán xe cho tôi ah.
Tôi ra đại lý coi xe thì tụi nó ríu rít mời tôi lái thử nhé. :))

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn chung là vậy.

Ai đã từng làm kinh doanh, đặc biệt là làm sản xuất mới hiểu cái khó và khổ của sản xuất.

Doanh nghiệp Việt thua thiệt đủ đường, cái thua lớn nhất là tinh thần chê, chửi, phá, ganh ghét... bất tận của người Việt.

joyride

Xe điện
Đây là con Trabant của Cộng hoà dân chủ Đức nha.
Thời 70, em chui ra chui vào con này chán vạn. Cơ quan ông già có 1 cái, hàng viện trợ chỉ viện trưởng được dùng.
Thời đó, dân Đông Đức xếp hàng 3 năm mới nhận đc xe. Họ gọi nó là Trabi. Sau khi bức tường Berlin sụp đổ , ban nhạc U2 mua một cái trabi và trang trí theo phong cách grafiti đem cùng đi lưu diễn.

Khi nước Đức thống nhất, người Đức đem 1 con Mẹc trưng bày bên cạnh 1 con Trabi, như biểu tượng của hoà hợp và hàm ý so sự ưu việt của 2 chế độ. :)

joyride

Xe điện
Nhìn chung là vậy.

Ai đã từng làm kinh doanh, đặc biệt là làm sản xuất mới hiểu cái khó và khổ của sản xuất.

Doanh nghiệp Việt thua thiệt đủ đường, cái thua lớn nhất là tinh thần chê, chửi, phá, ganh ghét... bất tận của người Việt.
Rất chia sẻ với cụ tinh thần auto chê, chửi,... đậm chất bần cố của một bộ phận người Việt hiện nay.

mcv30

Xe điện
Chưa có niềm tin nhưng mong nó phát triển.

hd-vt

Xe container
Cái xe đấy của Đông Đức, tên gọi Trabant. Toàn bộ vỏ xe từ nhựa và bìa ép. Đông Đức còn dòng xe khác khá hơn vỏ làm bằng tôn là Wartbugh. Nhưng cả 2 loại đều xài động cơ hai thì :)
Đấy, em đã từng bẩu OF là pho bách khoa toàn thứ mà lị hehe.
Gặp thổ địa òi, còn em chỉ hóng hớt thôi ạ.

cun01

Xe container
Thời đó, dân Đông Đức xếp hàng 3 năm mới nhận đc xe. Họ gọi nó là Trabi. Sau khi bức tường Berlin sụp đổ , ban nhạc U2 mua một cái trabi và trang trí
theo phong cách grafiti đem cùng đi lưu diễn.

Khi nước Đức thống nhất, người Đức đem 1 con Mẹc trưng bày bên cạnh 1 con Trabi, như biểu tượng của hoà hợp và hàm ý so sự ưu việt của 2 chế độ. :)
Bỏ ngoài bãi cỏ 5 năm thì Mẹc mọt sập.
Trong khi đó Trabi cứ trơ gan cùng tuế nguyệt phỏng cụ :)) :)) :))
Nói là nó bằng giấy thì vừa đúng lại vừa không đúng.
Vỏ Trabant có cốt làm bằng sợi cellulose, cố định và hoàn thiện bề mặt bằng nhựa composit nên siêu bền cơ lý hoá học.