[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

Johnnydp

Đi bộ
Hạt topi thì mình thấy nó tích tụ ngày càng to chứ chưa thấy loại thuốc nào có thể bào mòn nó ngoài việc phẫu thuật.
3. Các loại rau quả thực vật không phải đều tốt với bệnh gout. Những năm đầu bị gout mình cứ nghĩ chỉ cần ko ăn thịt thì sẽ không bị, nhưng sau vẫn thấy bị mình mới nghiên cứu thì thấy thực vật vẫn có những loại gây gout có khi còn mạnh hơn thịt: nấm các loại, nấm rơm, nấm mèo, nấm bào ngư, măng, đọt dừa, giá đỗ, spinach, ăn vào vẫn thấy đau.

matizac

Xe tăng
em được nghe và thấy đúng:
- một số loại thực vật còn hại hơn cả động vật giàu đạm: đậu, đỗ, dưa muối ... vì có mem, tính acid làm giảm độ pH trong máu, dẫn đến giảm khả năng hòa tan Au.
- Các loại topi tích tụ vẫn có khả năng bào mòn nếu duy trì tốt đào thải Au

cairong_2011

Xe container
em được nghe và thấy đúng:
- một số loại thực vật còn hại hơn cả động vật giàu đạm: đậu, đỗ, dưa muối ... vì có mem, tính acid làm giảm độ pH trong máu, dẫn đến giảm khả năng hòa tan Au.
- Các loại topi tích tụ vẫn có khả năng bào mòn nếu duy trì tốt đào thải Au
Em uống nước lọc có tăng cường ion kiềm được khoảng 3 tháng. Cũng có nhậu như trước (thi thoảng có liên tục khi giỗ chạp ...) nhưng không thấy phản ứng đau (trước mà uống liên tục 2-3 ngày là có chuyện). Định đi XN xem Uric có giảm không.

matizac

Xe tăng
nước lọc tăng cường ion kiềm như nào cụ, chỉ em với

taseco

Xe đạp
Sao lại phải chữa ạ. em cũng bị gout đây. Chỗ em bị guot càng ngày nó càng to, không nhỏ được ấy chứ. Chữa cho nó nhỏ là ngan già nó cho out ngay ạ;;);;)

cairong_2011

Xe container
nước lọc tăng cường ion kiềm như nào cụ, chỉ em với
Cụ hỏi cụ Gúc là ra ngay. Về bản chất nó là cái máy lọc (sau khi lọc sơ bộ nước máy) và nước chạy qua các điện cực thì sẽ có nhiều ion kiềm hay axit tùy theo lựa chọn. Uống trước khi ăn khoảng 30 phút hoặc sau ăn 1,5-2h. Uống thay cho nước thường. Thường nước ion kiềm thì uống, còn có axit chủ yếu rửa rau, bát chén ...

Phakimodautom

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm 6 năm sống chung với gout em thấy thế này:
1. Nếu đã bị lâu rồi thì các hạt topi đã tích tụ ở các khớp nên chỉ cần nồng độ AU cao một tí là nó sẽ tác động gây đau. Hoặc nhiều khi AU bình thường nhưng có những tác động ngoại cảnh khác lên những hạt topi này cũng sẽ kích hoạt gây đau. Ví dụ như trời lạnh, va đập do tai nạn, chơi thể thao. Bởi cái sự đau nó không gây ra trực tiếp bởi AU mà là do những tinh thể đã lắng đọng ở các khớp gây cản trở lưu thông máu. Điều này giải thích vì sao có những người có nồng độ AU rất cao nhưng ko đau, vì các khớp của họ chưa hình thành topi hoặc mới bị nhẹ. Bệnh gout là kiểu lắn đọng tinh thể, giống như ở những hang động khi nước chảy qua lâu ngày nó lắn lại thành các thạch nhũ, gây chèn ép dòng lưu thông máu nên gây sưng, đau.
2. Dùng tây y để cắt cơn đau cấp sẽ dễ gây ra sự chủ quan. Các loại tây y giảm đau rất nhanh nhưng thực chất nó không trị tận gốc. Nên nhiều người sau khi uống thì thấy hết đau, lại đi ăn nhậu rồi bị lại. Cứ sau mỗi đợt như vậy thì các hạt topi nó lại tích thêm một chút, càng ngày càng to, càng nguy hiểm.
Thế cụ đang làm gì để giảm thiểu cơn đau cấp ạ?

Hoàng A Mã

Xe điện
Kết hợp thuốc nam với thuốc tây trị gout như sau:
1- dùng tây y : allopurrinol để hạ acid uric, duy trì 2 tháng uống 1 vỉ, mỗi vỉ 7000 đồng
2- uống đều thường xuyên trà xanh, hoặc vối đặc, đặc biệt trước các bữa ăn nửa tiếng phải uống, sau ăn thì dùng như giải khát

Đơn giản thế thôi mà em đã khỏi 99% sau gần chục năm đau đớn và dùng các thể loại khác đó ạ
Nếu cccm nào cần tư vấn chi tiết hơn thì cứ inbox cho em
Vối nghe nói uống lâu dài hại gan lắm cụ ạ

Duchai80

Xe buýt
Em cũng 10 năm đông y không ăn thua, mỗi lần đau em làm 3 viên: Colchicine, allopurinol, Mobic 7.5mg

Còn thỉnh thoảng làm viên allopurinol. Cụ nào phòng tránh thì cứ định kỳ 15 ngày/1 viên

bip_bo_bip_bo

Xe máy
-Trước tết bị một tuần, khỏi dc tý thì từ tối mùng hai đến giờ lại tái phát.
-Cũng tầm 8 năm kinh nghiệm gout rồi, mỗi năm đau 1, 2 lần. Mức xét nghiệm hàng năm là 570mmol/l.
-Cơn cấp thì em vẫn dùng Colchicine, Allopurinol, và giảm đau (loại hiệu quả nhanh) khi đau quá. Hiện vừa mới dùng Forgout ( Febuxostat: 20 mg, Cao Tam thất: 20 mg, Cao Đan sâm: 50 mg ) với mục đích duy trì được khoảng 1 tuần, nhưng hình như nó làm cơn đau gout tái phát, đang theo dõi đáp ứng.
Trước mắt em sẽ duy trì với Forgout và nước đun lá Kim tiền thảo để tăng cường đào thải qua thận (đi tiểu), tầm 3 tháng đi xét nghiệm lại máu. Nếu về ngưỡng an toàn, em sẽ tính chuyển sang Đông Y để duy trì và theo dõi tiếp.
Chia sẻ với các cụ, và sẽ cập nhật tình hình của em sau.

gauhd1986

Xe tăng
Em cũng 10 năm đông y không ăn thua, mỗi lần đau em làm 3 viên: Colchicine, allopurinol, Mobic 7.5mg

Còn thỉnh thoảng làm viên allopurinol. Cụ nào phòng tránh thì cứ định kỳ 15 ngày/1 viên
Cụ này giống e.Colchicine, allopurinol, Mobic 7.5mg. Mỗi tội allopurinol dễ bị rối loạn tiêu hóa nhất. 1 ngày phải vào nhà vs 3 lần.
Bs khuyên uống nước khoáng mặn quang hanh. E 1 ngày làm 2 chai.

Sonpaint

Xe tải
2 cụ bi bo bip bo , gauhd đều sai :
1- khi đã đau rồi uống allopurinol thì càng đau hơn ạ
2- allopurinol không gây rối loạn đi ngoài mà do colchicine mới đi ngoài nhé
có 1 mẹo hay là nếu bắt đầu hơi đau, các cụ uống ngay colchicine vào là cơn đau sẽ không xuất hiện

Vanduccb

Xe buýt
Em bị gout cũng gần 6 năm. Kinh nghiệm của em thường xuyên thể dục và nếu có đau làm viên cochecil của pháp. Em hỏi các cụ có cụ nào thường xuyên quan hệ vợ chồng ( tuần khoảng 4-5 cái) thì có bị sưng ko? Có lần đi khám ở BV Bạch mai, BS nói nguyên nhân thường xuyên quan hệ cũng bị sưng gouts.

Duchai80

Xe buýt
Cụ này giống e.Colchicine, allopurinol, Mobic 7.5mg. Mỗi tội allopurinol dễ bị rối loạn tiêu hóa nhất. 1 ngày phải vào nhà vs 3 lần.
Bs khuyên uống nước khoáng mặn quang hanh. E 1 ngày làm 2 chai.
Em đoán khi đủ liều, cơ thể chưa hết thuốc mà uống thêm sẽ bị rối loạn. Em nếu bị nặng ngày 1: sáng, trưa, tối: mỗi lần 3 viên, ngày 2, 3: sáng, tối, ngày 4... 1 buổi thôi, khi nào bị tiêu hoá thì em dừng uống.

Duchai80

Xe buýt
2 cụ bi bo bip bo , gauhd đều sai :
1- khi đã đau rồi uống allopurinol thì càng đau hơn ạ
2- allopurinol không gây rối loạn đi ngoài mà do colchicine mới đi ngoài nhé
có 1 mẹo hay là nếu bắt đầu hơi đau, các cụ uống ngay colchicine vào là cơn đau sẽ không xuất hiện
allopurinol: phòng tạo ra uric, nên uống có tính chu kỳ để tránh tạo uric
colchicine: đào thải uric có trong cơ thể, khi đã đau thì uống.

Với em khi đã đau thì kết hợp cả 2 + thuốc mobic để chữa thêm đa khớp

Phakimodautom

[Tịch thu bằng lái]
Hic, khoảng vài tháng lại đây e bị lên cơn đau cấp liên tục, hết gối đến bàn chân, e đang định vài hôm nữa đến 108 khám vì đọc có khoa Thận nội tiết khớp xem sao, gần 1 năm trước e khám và điều trị chỗ bs Hùng Bv Bạch Mai mà ko ăn thua, có cụ nào khám ở 108 chưa cho e ttin với ạ

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, chúc các cụ năm mới vạn sự như ý.
Em 2 hôm nay tự nhiên đau mắt cá chân phải phía ngoài. Hôm nay thấy hơi sưng. Không biết là do viêm khớp hay gout. Đau mỗi chỗ đấy, ko đâu ngón chân. Nhờ các cụ tư vấn.

baogiomuaduocxe

Xe điện
Tết nhất ăn nhiều khổ lắm. E cung dang lên cơn đây nhưng nhẹ vẫn lê dc

Trạng thái
Thớt đang đóng