[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

bridge

Xe điện
Chào các cụ, chúc các cụ năm mới vạn sự như ý.
Em 2 hôm nay tự nhiên đau mắt cá chân phải phía ngoài. Hôm nay thấy hơi sưng. Không biết là do viêm khớp hay gout. Đau mỗi chỗ đấy, ko đâu ngón chân. Nhờ các cụ tư vấn.
Khớp và Gout thì dễ nhầm lẫn ...
Cụ đi xét nghiệm AU, nếu đau quá mà uống Colchicine đỡ thì đúng bệnh

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Khớp và Gout thì dễ nhầm lẫn ...
Cụ đi xét nghiệm AU, nếu đau quá mà uống Colchicine đỡ thì đúng bệnh
Em thì chưa đau quá, đi lại hơi đau và cà nhắc nên hơi khó chịu. Có nên thử Colchinine ko vì em chưa biết tác du dụng phụ, em lại bị đau dạ dày nên càng ngại.

bridge

Xe điện
Em thì chưa đau quá, đi lại hơi đau và cà nhắc nên hơi khó chịu. Có nên thử Colchinine ko vì em chưa biết tác du dụng phụ, em lại bị đau dạ dày nên càng ngại.
Món Gout này dễ nhận biết
Cụ đi xét nghiệm máu, rồi bác sĩ sẽ giúp cụ nhận biết rõ ràng

scounter

Xe máy
Em bị từ 2010, năm ngoái đến mức ngửi thịt mỡ thôi chân đã tê tê, từ tháng 3 năm ngoái uống thuốc của ông tộc trong 3 tháng, từ đó hốc rượu thịt chó, hải sản vô tư, duy trì 15 ngày uống allo nghỉ 1 tháng, 6 tháng ra bvien Nội tiết khám chỉ số ngon ơ

lvthu93

Đi bộ
kiêng rượu bia thuốc lá chất kích thích, dầu mỡ. chả mấy thành cụ sư trụ trì luôn v

Có cụ nào có cục tophi mà nhỏ lại sau thời gian điều trị chưa ạ. Em năm nay 24, cục tophi ngón chân phải chắc tầm 2cm (tại lấy thước dây đo cùng 1 chỗ thì chu vi chân phải lớn hơn chân trái 2cm).
Đang cố gắng ăn ít đạm lại, uống nước khoáng kiềm Ionlife và Forgout của TW3. Lâu lâu lại mua ít cherry, ngày ăn vài trái.
Hy vọng tophi nhỏ bớt lại chứ mẹ nhìn chân hỏi suốt mà em không biết trả lời sao :(

Có cụ nào có cục tophi mà nhỏ lại sau thời gian điều trị chưa ạ. Em năm nay 24, cục tophi ngón chân phải chắc tầm 2cm (tại lấy thước dây đo cùng 1 chỗ thì chu vi chân phải lớn hơn chân trái 2cm).
Đang cố gắng ăn ít đạm lại, uống nước khoáng kiềm Ionlife và Forgout của TW3. Lâu lâu lại mua ít cherry, ngày ăn vài trái.
Hy vọng tophi nhỏ bớt lại chứ mẹ nhìn chân hỏi suốt mà em không biết trả lời sao :(
Tết ra , hôm CN rồi e bị lại , đau quá, ngón chân bên phải , uống Colchicine xong đỡ, nó lại chuyển sang chân trái . E bị 8 năm rồi, lần đầu tiên chân trái bị
E may mắn chưa bị Tophi , hicc

Mka2017

Xe buýt
Có ở đâu thành lập hiệp hội anh em gout chưa các cụ cho e xin làm hội viên với ? Có cụ nào giống e không, chỉ mong 5 năm hãy Tết 1 lần, Chứ nhìn anh em zô, lẩu.. mà lòng cứ thấy nghẹn ngào đến lạ

Có ở đâu thành lập hiệp hội anh em gout chưa các cụ cho e xin làm hội viên với ? Có cụ nào giống e không, chỉ mong 5 năm hãy Tết 1 lần, Chứ nhìn anh em zô, lẩu.. mà lòng cứ thấy nghẹn ngào đến lạ
Chắc phải lập group trên FB chia sẻ kinh nghiệm cho nhau quá :)

Mka2017

Xe buýt
Chắc phải lập group trên FB chia sẻ kinh nghiệm cho nhau quá :)
Để hôm nào e thông báo trên vtv chắc đông tv tham gia lắm đấy, cứ nghĩ đến ngày liên hoan : đồ uống : nước khoáng quang hanh, Kim bôi, tiền hải...đậu phụ luộc, rau củ luộc chấm chanh ớt... Vui phải biết. Bên ngoài họ tưởng là phân nhánh mới của một đạo cao bồi gì đó mới tách các cụ nhi?

bridge

Xe điện
Khéo tổ gout phải nhậu ra mắt mới được, các cụ nhể?

Hà Tít

Xe buýt
2 cụ bi bo bip bo , gauhd đều sai :
1- khi đã đau rồi uống allopurinol thì càng đau hơn ạ
2- allopurinol không gây rối loạn đi ngoài mà do colchicine mới đi ngoài nhé
có 1 mẹo hay là nếu bắt đầu hơi đau, các cụ uống ngay colchicine vào là cơn đau sẽ không xuất hiện
Em cũng dùng colchicine ngay khi chớm đau, thường là hết, nhưng cũng có lúc ko hết ngay.
allopurinol: phòng tạo ra uric, nên uống có tính chu kỳ để tránh tạo uric
colchicine: đào thải uric có trong cơ thể, khi đã đau thì uống.

Với em khi đã đau thì kết hợp cả 2 + thuốc mobic để chữa thêm đa khớp
Em nhớ là đã đọc HDSD hay ở đâu đó về allopurinol:
- Nếu uống allopurinol khi đang viêm thì có thể làm nặng thêm hoặc kéo dài đợt viêm
- Không được dùng allopurinol sau đợt viêm ít nhất 2 tuần vì có thể gây bùng phát cơn viêm mới.
Ngoài ra bác nên thay mobic bằng celebrex vì thuốc này có ít tác dụng phụ hơn.
Em đoán khi đủ liều, cơ thể chưa hết thuốc mà uống thêm sẽ bị rối loạn. Em nếu bị nặng ngày 1: sáng, trưa, tối: mỗi lần 3 viên, ngày 2, 3: sáng, tối, ngày 4... 1 buổi thôi, khi nào bị tiêu hoá thì em dừng uống.
Bác có nhầm ko: ngày 1 thì sáng, trưa, tối mỗi lần 1 viên chứ. Liều dùng colchicine theo thứ tự các ngày như sau: 3 + 2 + 1 + 1...

Duchai80

Xe buýt
Đúng là em chuyển từ mobic sang 31celebrex, bản chất là thành phần thuốc thôi.

Uống kết hợp tùy theo cơ địa nữa, theo dõi rồi tìm kết hợp tương ứng. Trước em không kết hợp mobic vẫn không khỏi đau.

Hưngchột

Xe buýt
Sợ quá, em phải bớt ăn thịt chó thoii

thaochicilon

Xe tải
em đánh dấu hóng kinh nghiệm các cụ để phòng tránh cho bản thân, em bị cũng được 4 năm rồi, chủ yếu cơn cấp dùng cochicil nhưng giờ thấy cũng không ăn thua, mỗi lần đau là phải nằm nhà mất hai ngày sau mới cà nhắc đi lại được

Sonpaint

Xe tải
em đánh dấu hóng kinh nghiệm các cụ để phòng tránh cho bản thân, em bị cũng được 4 năm rồi, chủ yếu cơn cấp dùng cochicil nhưng giờ thấy cũng không ăn thua, mỗi lần đau là phải nằm nhà mất hai ngày sau mới cà nhắc đi lại được
Cụ sẽ qua gíai đoạn đấy
Cụ nên bỏ hết rượu bia và chất đạm
Đông y nói bệnh này do quá trình đồng hóa mất cân bằng với dị hóa
Do vậy cần hạn chế đồng hóa bằng cách giảm đầu vào
Sợ nhất là các cụ ăn uống kiêng khem rồi mà vẫn bị ạ

DrPhi

Xe đạp
Em thấy mấy cụ chữa không giống một phác đồ nào cả. Mà còn chơi kiểu đó vừa mất tiền, mất thời gian, hiệu quả thì chưa đc chứng minh.
Đợi đó, em sửa xong cái máy tính em sẽ làm một clip hướng dẫn điều trị Gout mạn và đợt cấp theo các phác đồ chuẩn và các khuyến cáo mới nhất. Chứ ngồi gõ là đau tay lắm
Các cụ chịu khó đợi khoảng chục ngày nhé. Đen đủi thế nào máy tính của em chết vào đúng cái ngày hôm nay. Đang gửi tiệm sửa chưa biết bao giờ mới lấy đc.

khanhln

Xe hơi
Em thấy mấy cụ chữa không giống một phác đồ nào cả. Mà còn chơi kiểu đó vừa mất tiền, mất thời gian, hiệu quả thì chưa đc chứng minh.
Đợi đó, em sửa xong cái máy tính em sẽ làm một clip hướng dẫn điều trị Gout mạn và đợt cấp theo các phác đồ chuẩn và các khuyến cáo mới nhất. Chứ ngồi gõ là đau tay lắm
Các cụ chịu khó đợi khoảng chục ngày nhé. Đen đủi thế nào máy tính của em chết vào đúng cái ngày hôm nay. Đang gửi tiệm sửa chưa biết bao giờ mới lấy đc.
Hóng bài của cụ

Phakimodautom

[Tịch thu bằng lái]
Em đang thử nghiệm nc dừa - lá trầu cc ạ, 3 hôm trước lên cơn đau cấp, dùng đc 2 hôm nay (cắn răng ko dùng colchicine), giờ đang thấy ổn vì đã giảm đau tương đối, lát xuống làm liều 3, hy vọng hợp cách này, e sẽ báo cáo cập nhật kq cho các cụ goutmate sớm :D

Trạng thái
Thớt đang đóng