[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Patriots

Xe lăn
Hy vọng thớt trước của cháu giúp cho các cụ một số kinh nghiệm và sự lựa chọn khi sử dụng bếp từ. Chân thành cảm ơn các cụ đã theo dõi cũng như đóng góp ý kiến.
Sau khi sử dụng bếp từ 3 tháng cháu rút ra một vài kinh nghiệm sau mong rằng giúp được các cụ trước khi có quyết định lựa chọn.

Mỗi ngày nấu ăn trung bình nhà cháu dùng hết 2,5 số điện = 75 số/tháng tương đương khoảng 180k tiền điện. Sau 3 tháng dùng thì bếp vẫn sạch sẽ và không bị xước, nói chung không có gì phải phàn nàn vì xào, rán, nấu, hầm đều rất tốt. Có điều duy nhất nhà cháu phải mua hộp cồn khô để nướng hành, gừng, thảo quả khi nấu phở. Thực ra tiết kiệm điện có lẽ phải 10 năm thì mới đủ tiền mua sắm bếp, nhưng hiệu quả ở đây là sự an toàn, sạch sẽ và tiện nghi.
Qua sử dụng cháu có một số lưu ý sau:
Tất cả các nồi mà đáy nồi hút nam châm đều đun được trên bếp từ.
Các nồi phải có đường kính 12cm trở lên mới sử dụng được.
Nếu nồi có đường kính lớn hơn vòng nấu của bếp từ (trong trường hợp của nhà cháu) thì nồi vẫn nóng đều khi đường kính nồi lớn hơn đường kính bếp 4 cm. Trường hợp đường kính nồi lớn hơn nữa thì vẫn dùng bình thường, tuy nhiên đáy nồi phần rìa bên ngoài sẽ không hấp thụ được từ nữa.
Phần cảm ứng điều khiển không được để đáy nồi nóng lên, phần phích cắm phải được cắm trực tiếp vào ổ cắm, không được cắt phích cắm để đấu nối (mất bảo hành).
Acc nhà cháu đấu đường riêng là 16A cho bếp 2 mặt.
Cháu bốt thêm cái ảnh chảo sâu lòng dùng bếp từ cho sinh động. Như vậy là nhà cháu đã làm cm triệt để trong không gian nấu ăn rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen_tuyanh

Xe hơi
Em sợ quả này lắm rồi, mất điện là cả nhà nghỉ ăn cơm luôn mà muốn nướng con mực cũng khó :(

@xichlo@

Xe điện
Đun khoảng 200-- 300 lít nước nóng hàng ngày thì dùng điện trở hay loại bếp gì hở các cụ?

LongLH

Xe điện
Bếp từ có quạt làm mát, cái quạt này chạy cho đến khi mặt bếp nguội đến chế độ đặt thì mới tắt. Để quạt bền thì khi nấu xong nhất là các món hầm các cụ các mợ nhớ bắc nồi ra khỏi bếp ngay để tránh nhiệt truyền trở lại thì quạt phải chạy nhiều, cái quạt này mà có vấn đề là các cụ mợ mệt đấy.

AnhBeo

Xe buýt
cá nhân cháu có cảm giác nấu ăn bằng bếp từ ko ngon bằng bếp ga

TonaBui

Xe tải
cá nhân cháu có cảm giác nấu ăn bằng bếp từ ko ngon bằng bếp ga
Vâng, ko có những quả nghiêng chảo xào cho bén lửa :D hất trứng bay vèo vèo :D
Bếp từ chỉ an toàn và tiết kiệm + sạch sẽ thôi ah

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com

polizia

Xe container
Nướng mực thì dùng cồn hoặc cho vào lò vi sóng cũng đc.
Còn nếu mất điện, nói thực mùa hè mà mất điện nhà em khỏi ăn cơm, từ hồi nhà em lắo cả điều hòa cho phòng bếp thì ko bật điều hòa ăn đã ko thấy ngon rồi huống chi mất điện, còn mùa đông thì chưa bao giờ thấy mất điện.

catpv

Xe điện
Em ủng hộ bếp từ. Trong các cuộc cách mạng mà các bác khởi xướng cho cái bếp bao gồm: Máy rửa bát, Máy giặt lồng ngang, bếp từ thì em mới phấn đấu được có 2 cái đầu tiên thôi. Còn cái bếp từ chắc chuyển sang nhà mới thì triển khai luôn cho nó đồng bộ.

AnhBeo

Xe buýt
Vâng, ko có những quả nghiêng chảo xào cho bén lửa :D hất trứng bay vèo vèo :D
Bếp từ chỉ an toàn và tiết kiệm + sạch sẽ thôi ah
cháu chỉ đồng ý với cụ 1 ý là Sạch sẽ, cái này cháu công nhận
còn an toàn và tiết kiệm thì cần thời gian và mọi người dùng đánh giá ạ !

NNS

Xe ngựa
nhà em làm con máy phát 4kva dự phòng rồi, ko lo nhịn cớm ăn hàng khi mất điện đâu.
cơ mà cũng ít khi mất điện lưới lắm

vnt8226

Xe tải
cụ nào thông thái cho em hỏi, bắc nồi từ đun trên bếp ga hay bếp hồng ngoại, có dẫn đến hỏng nồi không ạ :)
với em thấy đúng thật nấu thì sạch, nhưng khó chơi hơn bếp ga ở khoản chỉnh nhiệt cho khỏi cháy, tất nhiên là với những thằng xào rau nghiệp dư như em :))

TonaBui

Xe tải
cháu chỉ đồng ý với cụ 1 ý là Sạch sẽ, cái này cháu công nhận
còn an toàn và tiết kiệm thì cần thời gian và mọi người dùng đánh giá ạ !
Thời gas hơn 400k/bình thì em thấy tiết kiệm hơn hẳn đấy ạ. Cháu dùng được 1,5 năm rồi.
Cái khoản an toàn thì có vụ nhà con em, hệ thống điều khiển là cảm ứng, tối nấu xong lại có thói quen để xoong lên bếp, quên ko rút phích cắm nguồn đến đêm chuột nó chạy lên bếp, thế là cháy cái xoong :3

AnhBeo

Xe buýt
Thời gas hơn 400k/bình thì em thấy tiết kiệm hơn hẳn đấy ạ. Cháu dùng được 1,5 năm rồi.
Cái khoản an toàn thì có vụ nhà con em, hệ thống điều khiển là cảm ứng, tối nấu xong lại có thói quen để xoong lên bếp, quên ko rút phích cắm nguồn đến đêm chuột nó chạy lên bếp, thế là cháy cái xoong :3
ặc ặc, tùy lúc cụ ơi, ông EVN đang trình Bộ công thương tăng 7% kìa, ông bảo ko tăng phá sản đừng trách ... dọa nhau kiểu này tăng 14% cung lên :)

LongLH

Xe điện
Mình là đàn ông, nhưng thường xuyên vào bếp, từ lúc thời khó khăn đi quét lá sân trường về đun đến bây giờ nhà có bếp từ thì thế này:
1, bếp từ nấu có thể không ngon so với bếp gas công nghiệp chứ bếp gas gia đình em chấp: các cụ thử luộc một mớ rau to hoặc 1 cân bắp cải thì sẽ thấy ngay. Nồi nước đang sôi cho rau vào, bếp từ em cho lên số 10 sôi ục ục ngay trong khi bếp gas thì lúc sau mới sôi lại thế thì cái nào ngon hơn.
2, em hầm xương sôi xong để số 1 thì cứ liu riu vậy, bếp gas em cũng có thể chỉnh bé được nhưng khi chỉnh bé như thế một lượng gas không được đốt hết mùi bay ra rất khó chịu và mất an toàn. Bếp gas trước nhà em nhà em là faber nhé, con rinai nhà bà nội em cũng vậy. Các cụ cứ vào bếp đi thì sẽ biết.
3, mùa hè khi đứng nấu quạt thổi vào vù vù đỡ nóng hẳn và nhiệt tỏa ra phòng ăn cũng ít nữa, sướng cái thằng người.
4, vợ em nó tính chi phí gas và tiền điên tăng lên từ khi dùng bếp từ là ngang nhau.
Thân

canhhoabatdiet

Xe container
Mình là đàn ông, nhưng thường xuyên vào bếp, từ lúc thời khó khăn đi quét lá sân trường về đun đến bây giờ nhà có bếp từ thì thế này:
1, bếp từ nấu có thể không ngon so với bếp gas công nghiệp chứ bếp gas gia đình em chấp: các cụ thử luộc một mớ rau to hoặc 1 cân bắp cải thì sẽ thấy ngay. Nồi nước đang sôi cho rau vào, bếp từ em cho lên số 10 sôi ục ục ngay trong khi bếp gas thì lúc sau mới sôi lại thế thì cái nào ngon hơn.
2, em hầm xương sôi xong để số 1 thì cứ liu riu vậy, bếp gas em cũng có thể chỉnh bé được nhưng khi chỉnh bé như thế một lượng gas không được đốt hết mùi bay ra rất khó chịu và mất an toàn. Bếp gas trước nhà em nhà em là faber nhé, con rinai nhà bà nội em cũng vậy. Các cụ cứ vào bếp đi thì sẽ biết.
3, mùa hè khi đứng nấu quạt thổi vào vù vù đỡ nóng hẳn và nhiệt tỏa ra phòng ăn cũng ít nữa, sướng cái thằng người.
4, vợ em nó tính chi phí gas và tiền điên tăng lên từ khi dùng bếp từ là ngang nhau.
Thân
Cụ ơi. Em cũng hay vào bếp nè. Nói không phải mê tín chứ bếp gas nấu các món xào, rán, quay, ....hương vị ngon hơn hẳn đun bằng bếp từ ạ. Mặc dù nhiều cụ cho rằng bếp gas đun nguy hiểm, ngưng vẫn đun cả 2 bếp gas và bếp từ

quangp5

Xe điện
kinh nghiệm của em là bếp từ cũng như các thiết bị khác, muốn bền thì đừng đặt chạy ở công suất tối đa. Xịt thuốc chống côn trùng ở mặt dưới để chống dán, kiến mò vào gây chập mạch. Khi nấu cần sắp xếp trình tự 1 cách khoa học để tối ưu hiệu quả sử dụng, tránh lãng phí thì sẽ tiết kiệm điện nhất.

hminh2005

Xe điện
Nhà em dùng 1 năm nay, bếp 4 ô.
Về sạch sẽ thì em ko bàn thêm
Về nấu ăn ngon, khó đánh giá vì món ngon tùy theo chế biến, cách nấu. Nhưng việc điều chỉnh bếp từ nếu quen có thể để chế độ liu riu nhỏ lửa giúp cho món ăn có thể ngon hơn như bếp ga
Về tiết kiệm điện, nếu chỉ so sánh về điện có tiêu hao cao hơn nhưng ko đáng ngại. Nếu tính tổng thể về nhiệt ( do bếp ga, hồng ngoại tỏa ra) theo em bếp từ hơn hẳn
Về an toàn, em ko rõ các cụ đấu điện và bếp nhà các cụ thế nào. Nhà em đấu thẳng từ sau công tơ vào bếp, có ac riêng. Khi nấu xong mà mình chuyển về số 0 hoặc bỏ nồi ra nó tự tắt sau mấy chục giây. Muốn vận hành lại là phải ấn nút nguồn. Có thể nói là an toàn

Civic2306

Xe điện
Bếp từ em thấy tiện nhất là vừa xào rau vừa bật quạt vù vù :) cái này đo bếp gas làm đc. Ngoài ra hàng tháng k phải đang nấu dở hết gas ngồi cừi