[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

các đồ dùng điện hiện đại nó đều được thiết kế chế độ standby rất an toàn, tiện lợi, on off bằng remote hoặc sờ mó 1 cái là mần. Cần ngắt điện nó ngắt bằng At tại tủ điện, chả thằng éo nào lộn gầm rút ra rút vào phích cắm sất, hô hố. Cái tư duy rút phích khi không xài là tư duy cũ kĩ lạc hậu thời 19 ơ kìa, thiết bị an toàn điện lởm khởm, dây dợ chắp vá, đấu nối bằng kìm với nilon hơ lửa buộc túm lại, hỡi ơi.
nên trừ 1 số ít thiết bị điện như bàn là, máy sấy thì xài xong cũng nên rút ra, còn thì cứ kệ mẹ nó chờ đến lần xài sau, rút ra thậm chí dễ hư mạch nguồn do ẩm chứ chả bổ béo gì, nhất là bếp từ, tắt đi nó còn quạt tản nhiệt chạy đến khi bếp nguội hẳn, mình ăn xong biến ra làm ấm trà điếu thuốc, rảnh éo đâu đứng canh rút phích, phỏng ạ=))
Cụ nói thô nhưng chuẩn. Không phải tự nhiên người ta thiết kế chế độ standby.
Còn ccc của cụ (như cụ khác diễn giải là "cái cầu chì" :"> ) thì cũng không nên thường xuyên rút ra cắm vào ngày vài lần. Làm vậy mệt chết đi được =))

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
các đồ dùng điện hiện đại nó đều được thiết kế chế độ standby rất an toàn, tiện lợi, on off bằng remote hoặc sờ mó 1 cái là mần. Cần ngắt điện nó ngắt bằng At tại tủ điện, chả thằng éo nào lộn gầm rút ra rút vào phích cắm sất, hô hố. Cái tư duy rút phích khi không xài là tư duy cũ kĩ lạc hậu thời 19 ơ kìa, thiết bị an toàn điện lởm khởm, dây dợ chắp vá, đấu nối bằng kìm với nilon hơ lửa buộc túm lại, hỡi ơi.
nên trừ 1 số ít thiết bị điện như bàn là, máy sấy thì xài xong cũng nên rút ra, còn thì cứ kệ mẹ nó chờ đến lần xài sau, rút ra thậm chí dễ hư mạch nguồn do ẩm chứ chả bổ béo gì, nhất là bếp từ, tắt đi nó còn quạt tản nhiệt chạy đến khi bếp nguội hẳn, mình ăn xong biến ra làm ấm trà điếu thuốc, rảnh éo đâu đứng canh rút phích, phỏng ạ=))
Tắt at lúc lau mặt bếp cụ ạ, nếu không nó hay nhảy lung tung. Xong rồi đến bữa sau lại bật at lên.

NNS

Xe ngựa
chuột nhà các cụ tài éo chịu đc nhỉ:
để bật đc bếp lên:
1: nhấn nút power đâu 2s, ok, cái này chắc mèo với chuột làm đc
2: chọn vùng nấu, mà phải chọn đúng cái bếp có nồi. bếp xịn nó auto detect vùng nấu có nồi luôn, ko phải lựa vùng nấu
3: bật công suất nấu, cái này khó phết=))
nên em dự là mợ nhà các cụ để quên mẹ nó bếp cháy khét mù thì sợ bị oánh nó đổ cho ... chuột =))

Chỉnh sửa cuối:

tetinh123

Xe hơi
E đấu qua atomat, đi đâu vắng nhà lâu thì tắt atomat

NNS

Xe ngựa
Tắt at lúc lau mặt bếp cụ ạ, nếu không nó hay nhảy lung tung. Xong rồi đến bữa sau lại bật at lên.
em táng cả nước rửa bát lên lau dọn mặt bếp, có thấy nó nhảy nhót chi đâu.
At thì đương nhiên có rồi, nhưng em chả ngắt bao giờ, thấm thoắt 5-6 năm nay, có thấy hư hỏng gì đâu.
chỉ ngắt AT khi ko sử dụng lâu lâu, kiểu đi du lịch, nghỉ Tết cả tuần, chứ hôm trước hôm sau thì kệ nó standby đó đi, cho nhàn, lại đỡ ẩm IC nguồn=))

Em thấy nhiều cụ có đấu AT trước bếp từ. Cái này thì chuẩn rồi vì thiết bị công suất lớn cần bảo vệ quá tải.
Tuy nhiên thấy các cụ bẩu là khi không dùng thì ngắt AT :-?
Cái này là cái sai hình như có hệ thống : các cụ nhầm AT với công tắc ạ. AT dùng bảo vệ quá tải và nó tự ngắt khi quá tải. Công tắc dùng để tắt mở thiết bị. Các cụ dùng lẫn thế này thì tốn tiền thay AT lắm và có nguy cơ AT không hoạt động khi bị quá tải (do bị hỏng khi bật tắt quá nhiều).

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
At thì đương nhiên có rồi, nhưng em chả ngắt bao giờ, thấm thoắt 5-6 năm nay, có thấy hư hỏng gì đâu.
chỉ ngắt AT khi ko sử dụng lâu lâu, kiểu đi du lịch, nghỉ Tết cả tuần, chứ hôm trước hôm sau thì kệ nó standby đó đi, cho nhàn, lại đỡ ẩm IC nguồn=))
Chắc con bếp nhà em đểu, em lau khăn ướt qua mấy cái phím nó cứ kêu loét choét, tắt cụ nó đi cho lành ;))

Viet Parts

Xe buýt
chuột nhà các cụ tài éo chịu đc nhỉ:
để bật đc bếp lên:
1: nhấn nút power đâu 2s, ok, cái này chắc mèo với chuột làm đc
2: chọn vùng nấu, mà phải chọn đúng cái bếp có nồi. bếp xịn nó auto detect vùng nấu có nồi luôn, ko phải lựa vùng nấu
3: bật công suất nấu, cái này khó phết=))
nên em dự là mợ nhà các cụ để quên mẹ nó bếp cháy khét mù thì sợ bị oánh nó đổ cho ... chuột =))

Đến người hướng dẫn mới dùng đc, chuột bật kiểu rì? toàn mấy ông bốc phét trên mạng
Chuột đầu đen 50kg thì đúng hơn =))

KhanhAn0603

Xe tải
Nhà em dùng bếp hồng ngọai dương đôi thì dùng xong rút ra ngay vì nó có cái quạt tản nhiệt chạy hơi ồn. Bếp từ âm thì chẳng bao giờ rút.

hanoii30

Xe tải
Nhà em dùng bếp hồng ngọai dương đôi thì dùng xong rút ra ngay vì nó có cái quạt tản nhiệt chạy hơi ồn. Bếp từ âm thì chẳng bao giờ rút.
Ặc ặc sao cụ lại bỏ đi chức năng tản nhiệt làm mát của bếp nhỉ. Quạt tản nhiệt sẽ tắt tự động mà. Mà đúng là quá nhiều cụ không đọc hướng dẫn sử dụng của các thiết bị thật. Đặc biệt là quan điểm biến AT ưu việt thành công tắc

trhieu13481

Xe hơi
Bếp bật lên ko có nồi sẽ tự tắt. Có nồi mà quá nhiệt cũng tự tắt. Để bếp chạy bao giờ cũng 3 bước là bật, bấm chọn vùng, bấm số mới chạy. Chuột có bấm được từng ấy nút ko?
An toàn: nấu xong bỏ hết nồi khỏi mặt bếp.
Bếp nhà cụ hịn phải 3 bước chứ nhà e bếp đểu chỉ 2 bước đầu thôi. Bước 3 do nhu cầu đun nhanh chậm mới cần

xegiacmo

Xe container
con Aeg nhà em lúc đổ bột rửa pha nước vào mặt bếp để dọn nó kêu tích tích
Còn bếp nấu thì cứ bỏ nồi ra là 1 lúc nó tự tắt

NNS

Xe ngựa
con Aeg nhà em lúc đổ bột rửa pha nước vào mặt bếp để dọn nó kêu tích tích
Còn bếp nấu thì cứ bỏ nồi ra là 1 lúc nó tự tắt
à ừ, quẹt nước lên chỗ menu điều khiển thì nó cũng có tít tít mấy tiếng, cảm biến chống tràn ý mà, kệ cụ nó chứ :))

khanhpt4

Xe tăng
Nhà em TV và bếp đều có công tắc và tắt khi không dùng qua buổi. Riêng bếp dùng chung công tắc với hút mùi, ngắt điện khi không còn mùi xào nấu.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Quán đa số là các cụ nhiều, chuyện bếp núc nhưng là vấn đề điện đóm, em hỏi các cụ, các mợ chút với:
Nhà em dùng bếp từ 3 năm nay rồi, trước nay khi dùng xong em hay rút điện ra nhưng chỉ rút ban đêm thôi, ban ngày cứ cắm nguyên ngày.
Gần đây em thấy thằng bạn em nó chia sẻ nhà nó bị chập cháy bếp từ và khuyên khi ko dùng nên rút điện ra. Các cụ am hiểu về điện hoặc bếp từ thì tư vấn giúp em nhé!
chắc bếp cụ là bếp lởm

bếp nhà e thì ko có phích cắm luôn chứ đừng nói rút dc

NNS

Xe ngựa
hình như trong nhà em chừ cái chìa khóa với ccc là rút ra rút vào, còn tất tần tật ở đâu cắm nguyên ở đấy=))
à ,quên, nói nghiêm túc thì chính cái bình nước nóng điện là cái duy nhất lại cần tuân thủ bật cho đủ nóng, tắt đi rồi mới tắm, dù nhà em vẫn có đủ AT chống dò, tiếp địa đầy đủ.