[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

supporter

Xe điện
Chiều nay em mới mua con kocher dib4 888 với bộ nồi nấu kocher đế liền. Tổng thiệt hại 12 củ, về đánh giá sau 3 hôm đi xem nâng lên hạ xuống e thấy duyệt, kinh nghiệm của em đi xem bếp là cứ lật đít nó lên ngon hay không, hàng nhập chuẩn hay không nó nằm ở đít chứ ko ở mặt
Cụ google thử xem kocher nó ở đâu :D

Esse82

Xe tăng
Cụ google thử xem kocher nó ở đâu :D
Nó ở đâu cũng đc cụ ạ nhưng lật đít nó lên xem bên dưới nó có phải linh kiện nhập khẩu đức chuẩn chỉ không thì biết thôi ạ 😁

supporter

Xe điện
Nó ở đâu cũng đc cụ ạ nhưng lật đít nó lên xem bên dưới nó có phải linh kiện nhập khẩu đức chuẩn chỉ không thì biết thôi ạ 😁
Cụ lật đít xem cái nắp nhựa mà biết linh kiện nhập ở đâu à :D
Cứ nhập linh kiện về lắp là tốt thì cần gì hãng nữa

H2H

Xe tải
Không phải là nhiệt tình với hãng, mà là nhiệt tình với những người cùng tiêu dùng, vì em trước khi mua cái gì cũng tìm hiểu kỹ cũng phải search tứ tung nên em hiểu được giá trị của những review chi tiết và trung thực người thật việc thật.
Trong otofun em đã review về nồi cơm điện cao tần, về vệ sinh lồng giặt máy giặt...vv bên voz em đã từng review ổ cắm, quạt, ghế gaming, lọc nước nano, lọc nước RO, trên facebook thì em đã từng review nồi, chảo... vv
Em tìm bài vệ sinh lồng máy giặt của cụ mà ko tìm được

H2H

Xe tải
Cụ nhiệt tình với hãng quá, k biết cụ nào mua bếp từ Mutosi nhà e bán có hài lòng k, nhờ các cụ review như cụ chủ giúp e
với nhỉ :D, giá e bán chưa bằng 1/2, tặng luôn bộ nồi đi kèm hoành tráng
Bếp của mợ kém cái Boss ở chế độ hẹn giờ nấu nhỉ, e ko thấy có chỗ chọn hẹn giờ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

LWH

Xe tải
Bếp nhà em 675cd1e mua từ năm 2018, năm nào cũng phải tháo ra vệ sinh bảng mạch điện tử sau đó sơn 1 lớp bên ngoài. Ko biết nhà các cụ có bị vậy ko.
Em cũng bếp này mua năm này, được khoảng 1 năm chưa hết bảo hành thì bị ẩm bảng mạch (thợ bảo thế), nó lôi ra hàn lại các chân, được 2 năm đến giờ lại có hiện tượng ẩm (nút cảm ứng chiên xào phải ấn và giữ rất lâu mới nhận).
Cụ vệ sinh thế nào? Em định mở ra lấy máy sấy tóc khò vào các chân không biết có được không nhỉ?

Ali chemist

Xe hơi
Em cũng bếp này mua năm này, được khoảng 1 năm chưa hết bảo hành thì bị ẩm bảng mạch (thợ bảo thế), nó lôi ra hàn lại các chân, được 2 năm đến giờ lại có hiện tượng ẩm (nút cảm ứng chiên xào phải ấn và giữ rất lâu mới nhận).
Cụ vệ sinh thế nào? Em định mở ra lấy máy sấy tóc khò vào các chân không biết có được không nhỉ?
Sấy không ăn thua đâu bác ạ.

Ban đầu lúc chưa hết bảo hành, bếp BOSCH nhà em cũng bị lỗi không nhận phím khi trời ẩm, bên bán có cử 1 cậu thợ đến loay hoay 1 buổi chiều vệ sinh với sấy mạch thì mới hết lỗi. Khi hết thời gian bảo hành thì lỗi không nhận phím lại xảy ra kể cả ở thời điểm thời tiết khô ráo và em cũng loay hoay sấy mạch, vệ sinh tiếp xúc của các phím bấm với mạch điện các kiểu thì cũng không giải quyết được vấn đề và thường xuyên sửa được phím này thì mất phím kia; có lúc em cực kỳ thất vọng với 1 cái bếp hàng đầu.

Tuy nhiên cách đây tầm 2 tuần thì em đã fix được lỗi một cách toàn diện. Nguyên nhân của lỗi không nhận phím bấm cảm ứng của BOSCH là do phần cao su điện trở (dẫn tín hiệu khi có ngón tay chạm vào phím bấm) sau một thời gian sử dụng bị co ngót dẫn tới không tiếp xúc tốt với bo mạch. Em đã sử dụng mỏ hàn để tráng 1 lớp thiếc rất mỏng lên phần bo mạch tiếp xúc với nút bấm thì xử lý ngay được lỗi này; hiện tại tất cả các phím đã trở lại hoạt động bình thường - điều mà em đã phải chịu trận đành mất một số phím bấm trong hơn 1 năm :)

Nếu bác không có kinh nghiệm sử dụng mỏ hàn thì nên nhờ thợ điện tử làm hộ sẽ rất nhanh thôi

Tookies

Xe điện

Ban đầu lúc chưa hết bảo hành, bếp BOSCH nhà em cũng bị lỗi không nhận phím khi trời ẩm, bên bán có cử 1 cậu thợ đến loay hoay 1 buổi chiều vệ sinh với sấy mạch thì mới hết lỗi. Khi hết thời gian bảo hành thì lỗi không nhận phím lại xảy ra kể cả ở thời điểm thời tiết khô ráo và em cũng loay hoay sấy mạch, vệ sinh tiếp xúc của các phím bấm với mạch điện các kiểu thì cũng không giải quyết được vấn đề và thường xuyên sửa được phím này thì mất phím kia; có lúc em cực kỳ thất vọng với 1 cái bếp hàng đầu.

Tuy nhiên cách đây tầm 2 tuần thì em đã fix được lỗi một cách toàn diện. Nguyên nhân của lỗi không nhận phím bấm cảm ứng của BOSCH là do phần cao su điện trở (dẫn tín hiệu khi có ngón tay chạm vào phím bấm) sau một thời gian sử dụng bị co ngót dẫn tới không tiếp xúc tốt với bo mạch. Em đã sử dụng mỏ hàn để tráng 1 lớp thiếc rất mỏng lên phần bo mạch tiếp xúc với nút bấm thì xử lý ngay được lỗi này; hiện tại tất cả các phím đã trở lại hoạt động bình thường - điều mà em đã phải chịu trận đành mất một số phím bấm trong hơn 1 năm :)

Nếu bác không có kinh nghiệm sử dụng mỏ hàn thì nên nhờ thợ điện tử làm hộ sẽ rất nhanh thôi
Món này em cũng xử lý giống cụ! Bosch chưa nhiệt đới hoá nên ẩm tý là đỏng đảnh!
Con 651 nhà em được 5 năm rồi; năm nào cũng phải tự vệ sinh 1 lần 🤣

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ lật đít xem cái nắp nhựa mà biết linh kiện nhập ở đâu à :D
Cứ nhập linh kiện về lắp là tốt thì cần gì hãng nữa
Chuẩn cụ. Bếp từ có 3 thành phần chính: mặt kính, mâm từ và mạch công suất. Cứ mua về ráp về cơ bản là xong cái bếp, thì cần gì hãng nhỉ?

LWH

Xe tải

Hồi bị sự cố lần đầu khá nặng, nhiều nút không nhận và đun được một lát thì bếp tự tắt, thợ bảo hành nó cũng mang mỏ hàn đến ngoáy một lúc cho em là xong. Lần này mới chỉ có nút cảm ứng chiên xào trục trặc còn lại vẫn ổn. Để hôm nào rảnh em mổ thử ra xem có bị giống bác không.

getzbac

Xe tăng
View attachment 6601156

Em đã dùng con bếp từ này được 1 năm, trước đây em cũng phân vân mãi về việc có nên chuyển sang bếp từ hay không, dùng bếp của hãng nào, cần những tính năng nào, em đọc hầu như tất cả các topic về bếp từ trên otofun và voz để tìm kiếm thông tin, nên em hiểu kinh nghiệm của người đi trước truyền lại quý như thế nào, nay em cũng muốn truyền lại một chút kinh nghiệm của em.

Bếp em mua là Bosch pid651dc5e giá 15 củ, lúc em tham khảo thông tin thì toàn thấy các cụ khuyên mua bosch pid675dc1e, nhưng lúc em mua thì nó lại hết hàng, thực ra con này chỉ khác con em mua ở cái viền kim loại quanh bếp, mà về sau, sau khi sử dụng con pid651 kia thì em lại thấy cái viền này cũng chả có tác dụng gì thậm chí xấu! Hóa ra em lại may mắn.

- Bếp có 3 vùng nấu, công suất lớn (lớn nhất trong số các hãng bếp), đường kính vùng nấu (vòng từ) lớn, em nhớ không lầm thì lên đến 32cm ở chỗ chảo, so với các hãng khác toàn 20, 22 đúng là một trời một vực. Có 10 mức điều chỉnh nhiệt/công suất, booster là cao nhất tương đương với 10.
- Bếp dùng rất sướng, tốn rất ít điện, nấu xong hiện số lượng điện đã tiêu tốn cho các cụ xem luôn, từ lúc dùng bếp này em cũng chẳng thấy tiền điện tăng, chắc tăng vài chục K một tháng nên em cũng không nhận ra.
- Nấu xong vệ sinh đơn giản, vô cùng sạch sẽ, cần nấu nước nhanh sôi thì chức năng boost cực nhanh, cần ninh xương liu riu thì ở mức nhiệt 3,4 liu riu lăn tăn rất phê, không có sùng sục ùng ục như bếp nhà tay hàng xóm.
- Hẹn giờ tắt, báo, đếm giờ rất tiện. Chính ra chức năng này mới là cái hay dùng, và bosch đã làm rất tốt và rất thông minh, còn mấy cái chức năng linh tinh như khóa trẻ em, tự động kiểm soát nhiệt khi chiên rán này nọ (phải có loại chảo phù hợp được hãng khuyên dùng)... vv thì em lại thấy không cần thiết và ít dùng.
- Bếp có thiết kế rất đẹp, gọn gàng và tiêu chuẩn đúng vừa vặn 1 mô đun tủ bếp 600x600 tránh lãng phí diện tích tủ bếp, số lượng vùng nấu hợp lý (3) không quá nhiều không quá ít. Nhiều ông bếp tàu có mỗi 2 vùng nấu mà thiết kế kềnh càng ra tận 800mm hết cả chỗ bố trí thứ khác.
- Có một thứ mà trước khi mua em đã rất phân vân đấy là việc mua bếp có chỗ điều chỉnh nhiệt riêng rẽ từng vùng nấu (ví dụ AEG, electrolux) so với việc phải chọn vùng nấu trước sau đó mới điều chỉnh được nhiệt như bếp bosch, em đã sợ là bếp bosch lằng nhằng và ngu hơn so với các bếp kia nhưng thực tế sử dụng thì hoàn toàn hợp lý, không lằng nhằng, vài hôm là quen
- Rồi có thằng bạn em thì tư vấn là mua bếp mà thanh chỉnh nhiệt vuốt được mới tiện, lúc đầu em cũng nghĩ thế nhưng thực tế muốn nấc nhiệt nào, bấm chính xác nút ấy, từ 1 đến 10 như bếp bosch này mới là nhanh và hợp lý. Các cụ cũng nên tránh thể loại bếp tăng chỉnh nhiệt bằng bấm nút + -, cái này còn ngu hơn cả vuốt ở trên.
- Riêng với các cụ còn đang phân vân từ bếp gas lên bếp từ thì em khuyên là lên ngay và luôn, nấu ăn thậm chí còn ngon hơn vì kiểm soát nhiệt ngon hơn (cá nhân em thấy thế, đương nhiên bếp các cụ cũng phải ngon, bộ nồi chảo cũng phải ngon). Nấu nhàn nhã hơn do có hẹn giờ, và không bị nóng nực như bếp gas, kho nồi thịt hẹn 30 phút vứt đấy rồi đi đâu làm gì cũng được, chả lo ngay ngáy đi lâu về cháy nhà. Lúc cần nhanh thì lại cực nhanh, đun nồi nước sôi để luộc rau chỉ mất 1 phút.
Em cũng dùng bếp Bosch mã PID như cụ chủ. Mua ở Nam dương cách đây 7 năm và giờ vẫn dùng tốt, tất cả các chức năng, phím bấm vẫn hoạt động bình thường. Trong 7 năm sử dụng duy nhất một lần phải gọi bảo hành, kiểm tra phát hiện gián chui vào board mạch đẻ trứng làm lỗi. Thợ chỉ vệ sinh là hết tuy nhiên để tránh lặp lại tình trạng trên em mua lưới inox chống côn trùng bọc kín đáy bếp và các khe hở. Nhà em ở CC nên chắc cũng đỡ hơn vụ ẩm board mạch.

cucsat

Xe tải
Cụ tháo toàn bộ bảng mạch ra (trên youtube hướng dẫn), sau đó

tháo toàn bộ nút. Sử dụng khăn sạch và cồn công nghiệp lau sạch tất cả bảng mạch. Lấy máy sấy khô. Sau đó dùng sơn bóng lên bảng mạch. Nắp lại như cũ.

• Vodka
Reactions: LWH

Ngoc.bv

Xe máy
Em đang tính muq con này.
Nhờ các cụ tư vấn ạ

Ngoc.bv

Xe máy
Cụ lội hết page là khỏi cần tư vấn :D theo e là ko nên mua. Cứ bosch, aeg, cata mà táng, cùng lắm thì nội địa nhật
Page nhiều trang quá. Đọc hết lâu mà chưa chắc rút ra đc gì :))
Nội địa Nhật nên mua con nào và shop nào uy tín ko ạ

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Cụ lội hết page là khỏi cần tư vấn :D theo e là ko nên mua. Cứ bosch, aeg, cata mà táng, cùng lắm thì nội địa nhật
có phải nhà cụ nào cũng có đủ kinh tế mà sài bosch, aeg, cata đâu cụ. Phân khúc giá rẻ thì như Canzy Chefs giá hợp lý chất lượng ok. Còn về vấn đề lỗi thì hãng nào chả có ạ. Tất cả đều hên sui

Neumann

Xe tải
có phải nhà cụ nào cũng có đủ kinh tế mà sài bosch, aeg, cata đâu cụ. Phân khúc giá rẻ thì như Canzy Chefs giá hợp lý chất lượng ok. Còn về vấn đề lỗi thì hãng nào chả có ạ. Tất cả đều hên sui
Nhà em ghét mấy bọn hồn Trương Ba da hàng thịt.