Bị “treo” đăng kiểm vì chưa nộp phạt (nguội) giao thông

Cảm ơn cụ, với tình trạng này có khi dân mình lại hiểu luật hơn cả xxx ấy nhỉ
Hoàng Ngọc Hoài Nam Đi bộ

Nghe nói nếu quá thời hạn 12 tháng mà ko nộp là đc xóa lỗi hả máy bác e củng bị 1 cái biên bản ngày 26/6/2017 mà xe e thì còn đăng kiểm đến tháng 9/2019 tới lúc đó đi đăng kiểm có đc ko hay là bị treo đăng kiểm vậy mấy bác ai biết cho e hóng cái vụ quá 12 tháng là đc xóa lỗi với ạ

anhthu189

Xe hơi
Tháng trước em mới đi đkiem lần 2 cho xế, may mà ko sao, chứ nhiều khi đi ngã tư đèn đỏ vẫn còn 5~10s, mà CSGT có hiệu lệnh vẫy đi luôn, thì lúc đấy cãi làm sao đc. Có bác Vios em gặp chỗ đkiem, bị phạt nguội vượt đèn đỏ tận 1,5tr hay 1,6tr gì đó, hoảng luôn.
Không biết để đến lúc đi đăng kiểm truy nộp có được không nhỉ? E vừa nhận giấy báo lỗi vượt đèn ở ngã tư PĐP - Hàng Cót hồi cuối tháng 7 (chả nhớ nó là chỗ nào vì e không biết đường HN :(), mà e lại ở HP. Giờ mò lên đấy nộp phạt chắc chết + khéo không quen đường lại dính thêm vài lỗi nữa thì toi

sh123456

Xe tải
Công nhận cái kiểu phạt nguội này phát sinh cũng lắm vấn đề phết. Nhất là các trường hợp đi theo hiệu lệnh của CSGT, lên camera chụp thì có cãi bằng giời, trừ phi có cam hành trình. Mà cam hành trình cũng chỉ lưu được một khoảng thời gian nhất định, chả lẽ lần nào về cũng copy ra máy tính để làm bằng chứng ?

phamconghung

Xe tăng
e vừa mới đkiem đầu tháng thấy vẫn chưa dính ạ, em thì chưa tin trong 1,2 năm tới làm đc cái này

Mazda 3 2017

Xe máy
Em đồng ý và ủng hộ phạt nguội, nhưng làm kiểu này thì em thấy nó cứ thế nào đó.

Em sợ cảnh đi đăng kiểm thì nhận được 1 đống biên bản zời ơi. Mà "biên bản phạt" kiểu này thì hầu như không thể cãi được, kể cả khi mình đúng vì làm sao có thể nhớ được những sự việc có từ cả tháng, hoặc cả năm về trước. Đến cãi kiểu tay bo ngay lập tức còn bị xử ép nữa là.

Tiện thể, các cụ cho em hỏi là theo quy định thì sau bao lâu thì bên CSGT PHẢI gửi biên bản phạt nguội cho lái xe? Và có cách nào yêu cầu phải chứng minh là CSGT đã gửi không?

VD 1 vụ như này ạ: Em đang đi trên đường thì có 1 thằng điên nào đó phi vèo qua. Để đảm bảo an toàn cho nó thì em oánh tay lái sang trái để tránh. Thế là đè vạch liền. Theo luật thì em không bị phạt nhé. Còn nhìn ảnh phạt nguội thì em phạm lỗi đè vạch rồi. Và cái vụ đè vạch này của em từ cách đây vài tháng. Giờ các cụ bảo em phải làm sao?

Đây là link bài viết:
http://dantri.com.vn/xa-hoi/hang-nghin-o-to-bi-treo-dang-kiem-vi-chua-nop-phat-giao-thong-2017022411451816.htm

Còn đây là nội dung (em cóp lại):
Hàng nghìn ô tô bị “treo” đăng kiểm vì chưa nộp phạt giao thông
Chia sẻ
Dân trí Chỉ chưa đầy 2 tháng đầu năm, đã có tới hơn 1.200 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm vì lí do chưa nộp phạt vi phạm giao thông. Trước tình hình này, nhiều chủ phương tiện đã buộc phải đánh xe quay về để thực hiện nghĩa vụ nộp phạt vì những vi phạm giao thông trước đó của mình.

Nhiều chủ xe ô tô vi phạm giao thông "quên" nộp phạt nên bị từ chối đăng kiểm (ảnh: Việt Hưng)
Ông Nguyễn Hữu Trí - Phó Cục trưởng Cục Đăng kiểm Việt Nam - đã xác nhận với PV Dân trí thông tin nói trên.

“Đối với xe vi phạm giao thông chưa nộp phạt hành chính, khi cơ quan chức năng có thông báo đến Cục Đăng kiểm thì Cục sẽ đăng tải lên mạng cảnh báo tự động thông báo cho các trung tâm đăng kiểm “từ chối” đăng kiểm.” - ông Trí cho hay.

Theo ông Trí, năm 2016 có 2.800 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm do chưa khắc phục vi phạm giao thông trước khi đưa xe đi kiểm định. Số lượng xe vi phạm giao thông nhưng chậm nộp phạt ngày càng tăng, bởi vậy chỉ chưa đầy 2 tháng đầu năm 2017 đã có tới 1.200 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm.

“Các trung tâm đăng kiểm sẽ yêu cầu chủ xe đi khắc phục sai phạm, nộp phạt hành chính đầy đủ, sau đó mới được kiểm định cấp chứng nhận tham gia giao thông” - ông Trí nhấn mạnh.

Lãnh đạo Cục Đăng kiểm cũng cho biết, quy định từ chối đăng kiểm đối với xe vi phạm giao thông nhưng chưa thực hiện nghĩa vụ xử lý vi phạm, chủ phương tiện chưa nộp phạt do vi phạm theo quyết định của cơ quan chức năng được thi hành đã hơn 10 năm.

Đáng nói, nhiều chủ xe khi đến trung tâm đăng kiểm mới ngỡ ngàng vì vi phạm giao thông bị camera ghi hình lại và bị áp dụng phạt “nguội”. Ngoài ra, nhiều trường hợp do ngại làm thủ tục sang tên, chuyển chủ xe, không ít trường hợp cố tình “trốn” phạt sau vi phạm.

Đại diện một số trung tâm đăng kiểm thông tin, các chủ xe vi phạm giao thông khi được thông báo dừng tiếp nhận đăng kiểm đều phải đi nộp phạt sau đó mới quay trở lại để được kiểm định xe.
suốt ngày thuế mới chả phí,rồi cả phạt,mệt

first

Xe tăng
Có cụ nào tra được vi phạm của xe Hà Nội ko ạ? Dù em đi rất cẩn thận, nhưng vẫn thắc mắc ko biết mình có bao giờ vô ý phạm lỗi bị phạt nguội không. Em chuyển hộ khẩu rồi nên địa chỉ trên đăng ký xe ko còn đúng nữa.

clicklacp

Xe buýt
Em hộ khẩu 1 nơi, ở 1 nơi thì nhận thế quái nào được :))
(Đăng kí thì bắt ghi địa chỉ hộ khẩu) mà em đi khỏi đấy 20 năm rồi
À cái này cũng giống như CMT ghi quê của em theo cụ em, mà cụ em đi khỏi quê từ 3 đời nay. Giờ đến con em cũng ghi theo quê như thế, có mà thánh mới tìm được.
Còn thực ra tây cũng yêu cầu có địa chỉ chính xác chủ xe để gửi giấy tờ bảo đảm khi cần, và cũng ối trường hợp chủ xe cũ lĩnh vé phạt của chủ mới ạ. Nhưng mà có cụ nói đúng, thời buổi này đáng lẽ có thể gửi thẳng qua sms hoặc email là ổn ạ.

nqvien8883

Xe tải
Em thấy cụ nói đúng.
Có trường hợp đi qua ngã 3, ngã tư có đèn tín hiệu giao thông.
Khi đang đèn đỏ nhưng xxx vẫn cho đi. Đi theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông.
Nhưng vẫn bị camera chụp lại và bọn xử lý hình ảnh vẫn coi đó là lỗi vượt đèn đỏ.
Cãi kiểu gì đây?
ức chế lắm cụ ạ..e mới bị mấy con ó ở dốc lĩnh nam nó cắn đấy ạ..e đi với sự điều tiết của một thằng góc e đi nó cho mọi ng đi..đi lên trên thằng kia to mồm bắt hết bọn nó lại..e quay ra bảo bắt ai vậy sao lại bắt...nó quay ra sừng cồ ông muốn gj thick gj..không tuân thủ ng điều tiết giao thông..e bảo a quay lại hỏi a kia xem là e đi theo ai chỉ dẫn..nó bảo e ông còn cãi à muốn ko..tôi bắt ông vì lỗi ko gương..nó bảo thẳng bên cạnh nó..e bắt xe này lại cho a..e bảo vâng..thằng kia quay lại bảo thôi anh à đang tax đg thế là nó chỉ cho e đi..e thề nó cởi quân phục ra thì ko bít ai ăn ai..cư mà nó mặc quân phục lên bố đời...mặt thì vênh như chó ăn phải bả..nói thật với cụ giao thông vn ức chế thật...

Chevroletspack4D

Xe tải
ở HN sao ko tra nổi nhỉ, trung ương cơ mà :D

cụ sắm ngay cam hành trình cho em :D
Qua được ko bị vợt sau 1 thời gian cam tự xóa, mình có lưu lại đâu mà cãi, mà sắm cam.
Xe tôi cũng gắn cam và khi dung lượng đầy thì tự ghi chồng lên clip cũ. Nếu vi phạm mà xxx ko bắt lỗi nóng và ko thông báo lỗi nguội trong vòng 1 tháng thì khả năng lưu clip của cam cũng ko còn để cãi nhé

Chevroletspack4D

Xe tải
Kể cả các nước văn minh, họ phạt nguội là chủ yếu, nhưng bao giờ cũng rất nhanh, chỉ 1, 2 ngày là tới tay người tiêu dùng :). Còn để cả năm thì rất bất hợp lý. Không ai có thể nói tôi đúng luật 100% trong mọi trường hợp được, nhất là ở mình nhiều chỗ nó mập mờ kiểu bẫy. Sau 1 năm, ko ai nhắc nhở, có khi cùng 1 lỗi mà mắc tới 10 lần. Ví như lỗi chẹt vạch liền trong phố, giờ cứ đưa máy ảnh lên là chụp được cả lô. Nếu phạt ngay, lái xe mới để ý và rút kn, còn để sau 1 năm thì có thể đã vi phạm tới vài chục lần.
Còn chuyện chứng minh thì quá dễ. File ảnh, clip chắc chắn lưu thoải mái, cứ mang ra đúng lỗi, đúng biển số là phải chịu.
Có thớt nói xxx Hải Dương photosop để phạt nóng việc đè vạch liền đấy. Sau khoảng 3 tháng cụ có nhớ được ko?

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Có địa chỉ thì họ mới gủi được, toàn thể loại bán qua bán lại chả biết địa chỉ chủ xe ở đâu thì phải túm lúc đăng kiểm thôi.

anhtho

Xe ngựa
Có thớt nói xxx Hải Dương photosop để phạt nóng việc đè vạch liền đấy. Sau khoảng 3 tháng cụ có nhớ được ko?
Vâng, để ngâm 3 tháng thì không ổn rồi ! Mà nhiều xe mới, đăng kiểm tới 2 năm rưỡi cơ !.
Đáng nhẽ phải có luật: sau 1 tháng không gửi giấy phạt -> hết hiệu lực. Nếu để chờ đăng kiểm mới tóm thì dã man quá.

nolovetoday

Xe tải
Bao giờ HN mới có trang web check lỗi phạt nguội như ở HCM nhỉ?

mai.thanh10

Xe container
Vâng, để ngâm 3 tháng thì không ổn rồi ! Mà nhiều xe mới, đăng kiểm tới 2 năm rưỡi cơ !.
Đáng nhẽ phải có luật: sau 1 tháng không gửi giấy phạt -> hết hiệu lực. Nếu để chờ đăng kiểm mới tóm thì dã man quá.
Có đấy ạ. Luật xử phạt vi phạm hành chính, nhưng hiệu lực của nó là 1 năm. Cụ nào xe mới mà dính khi đăng kiểm lần 1, lần 2 là có thể khiếu nại đc nếu biên lai phạt quá 1 năm.

anhtho

Xe ngựa
Có đấy ạ. Luật xử phạt vi phạm hành chính, nhưng hiệu lực của nó là 1 năm. Cụ nào xe mới mà dính khi đăng kiểm lần 1, lần 2 là có thể khiếu nại đc nếu biên lai phạt quá 1 năm.
1 năm cũng quá lâu nếu giấy phạt ko gửi về cho người vi phạm. Trước đây trong SG có vụ xe Matiz bị dính lỗi tốc độ qua hầm và cộng dồn 1 năm đâu như 90 củ ! :).

first

Xe tăng
À cái này cũng giống như CMT ghi quê của em theo cụ em, mà cụ em đi khỏi quê từ 3 đời nay. Giờ đến con em cũng ghi theo quê như thế, có mà thánh mới tìm được.
Còn thực ra tây cũng yêu cầu có địa chỉ chính xác chủ xe để gửi giấy tờ bảo đảm khi cần, và cũng ối trường hợp chủ xe cũ lĩnh vé phạt của chủ mới ạ. Nhưng mà có cụ nói đúng, thời buổi này đáng lẽ có thể gửi thẳng qua sms hoặc email là ổn ạ.
Cái này thì cụ nhầm rồi ạ.
Quê theo giấy tờ hành chính là nơi sinh ra và lớn lên của cha đẻ. Trường hợp cha di chuyển nhiều nơi trong thời niên thiếu thì ghi nơi nào ở lâu nhất. Thế nên quê của đời bố và đời con là có thể khác nhau rồi.

clicklacp

Xe buýt
Cái này thì cụ nhầm rồi ạ.
Quê theo giấy tờ hành chính là nơi sinh ra và lớn lên của cha đẻ. Trường hợp cha di chuyển nhiều nơi trong thời niên thiếu thì ghi nơi nào ở lâu nhất. Thế nên quê của đời bố và đời con là có thể khác nhau rồi.
Sao em lại nhầm nhỉ? Cụ phải nói là cán bộ làm thủ tục nhầm chứ? Em cũng không biết văn bản hành chính nào đủ thẩm quyền quy định chuyện quê quán trong CMT ạ?

matiz08

Xe điện
Xe em chính chủ, địa chỉ chuẩn như dki xe. Giờ vẫn chưa bao giờ nhận được giấy thông báo gì, chắc là chưa bị các cụ nhỉ? Em cũng mấy lần chót dại muốn nhanh nên chạy con mẹ nó vào làn BRT,he he. Đang lo vãi, tháng 1 năm sau đi đăng kiểm, khéo lại ăn một lô giấy phạt vào mặt,:(.