Bị “treo” đăng kiểm vì chưa nộp phạt (nguội) giao thông

lai thue

Xe điện

redTop

Xe điện
Quan điểm của em là chơi sòng phẳng: có lỗi thì chấp nhận nộp phạt. Nhưng nếu phạt nguội mà chơi kiểu 6 tháng, nửa năm sau mới đưa biên bản là chơi ép nhau. Lúc đó ai còn nhớ sự việc đó như nào, bằng chứng nào để chứng minh mình không sai. Đầy cái lên ảnh nhìn thế mà không phải thế (không tin thì cụ xem cái ảnh CA gạt tay trúng mặt nhà báo là biết)
Đấy là chưa kể kiểu chơi gian với những lỗi zời ơi đâu đó mà các cụ khó mà nhớ được là mình có phạm hay không. Em không nghĩ là sẽ có trò gian nhưng có gì đảm bảo là tuyệt đối không có?
Thứ nữa là ép thời gian. Thường các cụ đi đăng kiểm trước khi hết hạn 1-2 ngày. Giờ cụ chỉ có 1-2 ngày đó để đi cãi với CA về 1 mớ biên bản trong tay. Và trong 1-2 ngày đó cụ phải nộp phạt xong, vì nếu không thì cụ miễn ra đường vì đăng kiểm hết hạn.
Quan điểm của em: Ủng hộ phạt nguội, nhưng biên bản vi phạm phải được gửi tới người vi phạm trong vòng 1-2 ngày để người ta còn cơ hội giải trình, thậm chí là kiện cáo.

Cụ không lo, đã phạt nguội thì nó phải có bằng chứng và lưu lại để cho cụ xem mà nhớ lại. Những trường hợp bị treo đăng kiểm đều là đã được gửi thông báo trước (xe chính chủ, địa chỉ rõ ràng thì không ngại).

Em chỉ lo nộp tiền phạt một lần cho cả kỳ đăng kiểm có thể là số tiền lớn.

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngại quá nhỉ! Ai đứng ra bảo vệ anh em mình đây. Toàn bị ăn hiếp quá

Em ủng hộ, cứ gửi về nhà mà không nộp thì treo đăng kiểm. Xe cho mượn phải có trách nhiệm, cứ chủ xe mà táng cật lực

anhtho

Xe ngựa
Cụ không lo, đã phạt nguội thì nó phải có bằng chứng và lưu lại để cho cụ xem mà nhớ lại. Những trường hợp bị treo đăng kiểm đều là đã được gửi thông báo trước (xe chính chủ, địa chỉ rõ ràng thì không ngại).

Em chỉ lo nộp tiền phạt một lần cho cả kỳ đăng kiểm có thể là số tiền lớn.
Nhưng bây giờ còn rất nhiều xe chưa sang tên và chỉ dùng giấy CCCQ, có khi chủ cũ lại nhận 1 đống bill thì không biết thế nào ?

trinhhunghb

Xe lăn
Em đồng ý và ủng hộ phạt nguội, nhưng làm kiểu này thì em thấy nó cứ thế nào đó.

Em sợ cảnh đi đăng kiểm thì nhận được 1 đống biên bản zời ơi. Mà "biên bản phạt" kiểu này thì hầu như không thể cãi được, kể cả khi mình đúng vì làm sao có thể nhớ được những sự việc có từ cả tháng, hoặc cả năm về trước. Đến cãi kiểu tay bo ngay lập tức còn bị xử ép nữa là.

Tiện thể, các cụ cho em hỏi là theo quy định thì sau bao lâu thì bên CSGT PHẢI gửi biên bản phạt nguội cho lái xe? Và có cách nào yêu cầu phải chứng minh là CSGT đã gửi không?

VD 1 vụ như này ạ: Em đang đi trên đường thì có 1 thằng điên nào đó phi vèo qua. Để đảm bảo an toàn cho nó thì em oánh tay lái sang trái để tránh. Thế là đè vạch liền. Theo luật thì em không bị phạt nhé. Còn nhìn ảnh phạt nguội thì em phạm lỗi đè vạch rồi. Và cái vụ đè vạch này của em từ cách đây vài tháng. Giờ các cụ bảo em phải làm sao?

Đây là link bài viết:
http://dantri.com.vn/xa-hoi/hang-nghin-o-to-bi-treo-dang-kiem-vi-chua-nop-phat-giao-thong-2017022411451816.htm

Còn đây là nội dung (em cóp lại):
Hàng nghìn ô tô bị “treo” đăng kiểm vì chưa nộp phạt giao thông
Chia sẻ
Dân trí Chỉ chưa đầy 2 tháng đầu năm, đã có tới hơn 1.200 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm vì lí do chưa nộp phạt vi phạm giao thông. Trước tình hình này, nhiều chủ phương tiện đã buộc phải đánh xe quay về để thực hiện nghĩa vụ nộp phạt vì những vi phạm giao thông trước đó của mình.

Nhiều chủ xe ô tô vi phạm giao thông "quên" nộp phạt nên bị từ chối đăng kiểm (ảnh: Việt Hưng)
Ông Nguyễn Hữu Trí - Phó Cục trưởng Cục Đăng kiểm Việt Nam - đã xác nhận với PV Dân trí thông tin nói trên.

“Đối với xe vi phạm giao thông chưa nộp phạt hành chính, khi cơ quan chức năng có thông báo đến Cục Đăng kiểm thì Cục sẽ đăng tải lên mạng cảnh báo tự động thông báo cho các trung tâm đăng kiểm “từ chối” đăng kiểm.” - ông Trí cho hay.

Theo ông Trí, năm 2016 có 2.800 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm do chưa khắc phục vi phạm giao thông trước khi đưa xe đi kiểm định. Số lượng xe vi phạm giao thông nhưng chậm nộp phạt ngày càng tăng, bởi vậy chỉ chưa đầy 2 tháng đầu năm 2017 đã có tới 1.200 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm.

“Các trung tâm đăng kiểm sẽ yêu cầu chủ xe đi khắc phục sai phạm, nộp phạt hành chính đầy đủ, sau đó mới được kiểm định cấp chứng nhận tham gia giao thông” - ông Trí nhấn mạnh.

Lãnh đạo Cục Đăng kiểm cũng cho biết, quy định từ chối đăng kiểm đối với xe vi phạm giao thông nhưng chưa thực hiện nghĩa vụ xử lý vi phạm, chủ phương tiện chưa nộp phạt do vi phạm theo quyết định của cơ quan chức năng được thi hành đã hơn 10 năm.

Đáng nói, nhiều chủ xe khi đến trung tâm đăng kiểm mới ngỡ ngàng vì vi phạm giao thông bị camera ghi hình lại và bị áp dụng phạt “nguội”. Ngoài ra, nhiều trường hợp do ngại làm thủ tục sang tên, chuyển chủ xe, không ít trường hợp cố tình “trốn” phạt sau vi phạm.

Đại diện một số trung tâm đăng kiểm thông tin, các chủ xe vi phạm giao thông khi được thông báo dừng tiếp nhận đăng kiểm đều phải đi nộp phạt sau đó mới quay trở lại để được kiểm định xe.
Em cũng quan tâm và theo dõi ý kiến của các cụ để hóng kinh nghiệm đỡ mất tiền oan

FujiS5200

Xe điện
Em thấy cụ nói đúng.
Có trường hợp đi qua ngã 3, ngã tư có đèn tín hiệu giao thông.
Khi đang đèn đỏ nhưng xxx vẫn cho đi. Đi theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông.
Nhưng vẫn bị camera chụp lại và bọn xử lý hình ảnh vẫn coi đó là lỗi vượt đèn đỏ.
Cãi kiểu gì đây?
Với những tình huống như này thì cụ cãi tay đôi may ra còn thoát. Chứ 6 tháng sau cụ mới nhận cái thông báo, thậm chí chỉ vài tuần sau, thì cụ cãi vào mắt. Cụ nhớ được ông cs vẫy tay cho đi nhưng ông đấy không nhớ thì cụ tính sao?! Mà ông cs kia nhớ được lúc đó, thời điểm đó làm gì thì có mà thành thần.

tranhachi

Xe buýt
Ở Sài Gòn đã có thể kiểm tra trên Website của Phòng CSGT Đường Bộ, Đường Sắt Công An TPHCM, rất nhiều bác đã tra cứu và phát hiện mình "nợ nhà nước" cả mớ tiền phạt ! Các bác tham khảo tại đây:
https://www.otosaigon.com/threads/xe-cac-bac-co-bi-phat-nguoi-khong-tra-cuu-o-day.8782300/

HN và các tỉnh khác thì không biết khi nào có thể tra cứu được !!
ở HN sao ko tra nổi nhỉ, trung ương cơ mà :D

Em thấy cụ nói đúng.
Có trường hợp đi qua ngã 3, ngã tư có đèn tín hiệu giao thông.
Khi đang đèn đỏ nhưng xxx vẫn cho đi. Đi theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông.
Nhưng vẫn bị camera chụp lại và bọn xử lý hình ảnh vẫn coi đó là lỗi vượt đèn đỏ.
Cãi kiểu gì đây?
cụ sắm ngay cam hành trình cho em :D

Chỉnh sửa cuối:

phutrong_nguyen

Xe tăng
Giờ mua xe cũ là phải có cam kết trách nhiệm với chủ xe cũ vụ đi đăng kiểm lần tiếp gần nhất của xe đấy các cụ ah :(

xe2banh

Xe máy
Đã phạt, phải thật nặng... mới chừa! Các cụ nhể?!

xe2banh

Xe máy
Phạt cái gì vậy cụ?
Chắc cụ đang cần đủ 100 bài?!
Cụ thông thái quá! Nhưng mà ý em là đã vi phạm luật (cái gì đó ko quan trọng) thì ngoài chuyện nộp tiền còn phải bị "hành" sao cho mất công, mất việc, mất ăn, mất ngủ... thì mới có tính răn đe... Chứ tình trạng là ở mình nhiều cụ cũng cóc cần tiền! Thế nên cái việc đi đăng kiểm mà "bất ngờ" nhận chồng biên lai phạt mà các cụ sợ "nhiều quá" cho người vi phạm, có thể là e, là cụ... thì e ko ưng cái bụng ạ!

Phở Đại Ca

Xe hơi
Lỗi bị bắt nguội có đúng hay ko thì ko bàn.
Còn việc chưa nộp phạt mà treo đăng kiểm là chuẩn đét, nét căng luôn. Cứ nó tây nói tầu, ở "tây" là làm chính xác như vậy nhé, bỉm nào còn nợ phạt, dù là phạt ở cọc đỗ xe thì cũng đừng nghĩ chuyện ra đường.

nguyen nghiep

Xe container
Như này thì như... úp sọt!
Nên chăng thì làm 1 trang web công bố lỗi phạt nguội để hàng ngày đi về người dân tra cứu biển số xe xem mình có lỗi không.
Úp mở thế này thì bao giờ đã tiến tới... X.H.C.N được ạ!

hafnm

Xe tải
Địa chỉ nhận giấy báo phạt nguội mình không được đăng ký, cứ gửi theo đăng ký xe thì khả năng nhận được là không cao.

Thời buổi này mà thông tin vẫn đi đường văn thư thì em thấy không ổn chút nào.

anhtho

Xe ngựa
Lỗi bị bắt nguội có đúng hay ko thì ko bàn.
Còn việc chưa nộp phạt mà treo đăng kiểm là chuẩn đét, nét căng luôn. Cứ nó tây nói tầu, ở "tây" là làm chính xác như vậy nhé, bỉm nào còn nợ phạt, dù là phạt ở cọc đỗ xe thì cũng đừng nghĩ chuyện ra đường.
Tây nó khác ở 1 chỗ rất quan trọng là: vi phạm cái là hôm sau có bill gửi tới nhà. Chúng nó không ngâm cả năm đâu :)).
Còn phạm lỗi mà ko nộp phạt thì sau vài lần, được vào khám ngồi chứ không như mềnh đâu.

S.P

Xe tăng
Trường hợp đèn đỏ nhưng xxx vẫy cho đi để giải tỏa tắc đường, nhưng camera nó cứ lưu ảnh thì có tính lỗi vượt đèn đỏ không cccm nhỉ. Nếu có thì khối cụ dính đấy ạ.
Hôm trc em đi qua ngã tư Láng Hạ-HTK cũng bị trg hợp này, thấy đèn đỏ e dừng, sau nhìn thấy XXX vẫy lại đi tiếp, cũng đang lăn tăn vụ phạt nguội nếu chỉ dùng ảnh thì mình toi.

BMW530d

Xe tăng
Em thì chẳng ngại khoản nguội nóng, ngại mỗi khoản cho mượn xe, mình đi mình còn biết nguôi mà canh chân canh tay, chứ mượn thì về đến nhà là ổn, nhưng có khi mớ biên bản trên CP67 cũng nên, ái chà.

hbu082

Xe container
Mục đích của việc phạt hc là để răn đe để người vi phạm không tái phạm. Còn ở đây là mục đích nhằm thu cho ngân sách, nên mới có trò treo đăng kiểm truy thu.
Nếu đã làm thì nên hiện đại hóa. Di động, email ai cũng có, sao không gửi thông tin qua sms, email. Chủ xe có nhiệm vụ báo cơ quan chức năng khi thay đổi thông tin cá nhân và sang tên xe ngay sau khi bán.