Biển cấm ô tô rẽ trái không cấm ô tô quay đầu - Thông tin cũ mà mới.

cucaihn

Xe buýt
Có mỗi cái biển mà cụ chủ cứ nhai đi nhai lại mãi
Thế mà cụ cũng có bằng lái được ạ

Duonganh2004

Xe tăng
Em thấy các cụ tranh luận buồn cười quá đã cấm rẽ trái đương nhiên cấm quay đầu, cấm quay đầu sẽ không cấm rẽ trái. Em giải thích cho cụ theo kiểu logic toán học cho các cụ hiểu nhé ;))

1. Định nghĩa:

- Rẽ trái: là thực hiện 1 góc quay xe về phía bên trái tối đa không quá 90 độ ( tức là <= 90 độ)
- Quay đầu xe bên trái: là thực hiện 1 góc quay xe lớn hơn 90 độ và nhỏ hơn hoặc bằng 180 độ tức là quay đầu xe sẽ bằng việc thực hiện tối đa 2 lần rẽ trái (90< quay đầu<=180)

2. Giải toán: 1+ 1 = 2 thôi có gì khó đâu nhỉ =))

- Cấm rẽ trái: tức là cấm xe thực hiện góc quay về bên trái <= 90 độ -> đã cấm quay tối đa 90 độ đương nhiên cấm quay tối đa luôn 180 độ chứ còn gì nữa, tức là cấm quay đầu luôn (quay đầu bằng 2 lần rẽ trái thôi mà ;)) )

- Cấm quay đầu: tức là cấm việc quay xe 1 góc lớn hơn 90 độ và nhỏ hơn 180 độ (tức là cấm 2 lần rẽ trái chứ có cấm 1 lần rẽ đâu ;)) ) -> đương nhiên sẽ không cấm việc thực hiện các góc quay < 90 độ. Do vậy, cấm quay đầu sẽ không cấm rẽ trái và các cụ rẽ vô tư

Giải thích theo kiểu logic toán học các cụ đã thông chưa?, thông rồi thì rót rượu đi nhá =))

dht

Xe điện
Em thấy các cụ tranh luận buồn cười quá đã cấm rẽ trái đương nhiên cấm quay đầu, cấm quay đầu sẽ không cấm rẽ trái. Em giải thích cho cụ theo kiểu logic toán học cho các cụ hiểu nhé ;))

1. Định nghĩa:

- Rẽ trái: là thực hiện 1 góc quay xe về phía bên trái tối đa không quá 90 độ ( tức là <= 90 độ)
- Quay đầu xe bên trái: là thực hiện 1 góc quay xe lớn hơn 90 độ và nhỏ hơn hoặc bằng 180 độ tức là quay đầu xe sẽ bằng việc thực hiện tối đa 2 lần rẽ trái (90< quay đầu<=180)

2. Giải toán: 1+ 1 = 2 thôi có gì khó đâu nhỉ =))

- Cấm rẽ trái: tức là cấm xe thực hiện góc quay về bên trái <= 90 độ -> đã cấm quay tối đa 90 độ đương nhiên cấm quay tối đa luôn 180 độ chứ còn gì nữa, tức là cấm quay đầu luôn (quay đầu bằng 2 lần rẽ trái thôi mà ;)) )

- Cấm quay đầu: tức là cấm việc quay xe 1 góc lớn hơn 90 độ và nhỏ hơn 180 độ (tức là cấm 2 lần rẽ trái chứ có cấm 1 lần rẽ đâu ;)) ) -> đương nhiên sẽ không cấm việc thực hiện các góc quay < 90 độ. Do vậy, cấm quay đầu sẽ không cấm rẽ trái và các cụ rẽ vô tư

Giải thích theo kiểu logic toán học các cụ đã thông chưa?, thông rồi thì rót rượu đi nhá =))
Cụ dốt lắm, có nhiều cách quay đầu mà không phải rẽ trái :D

Duonganh2004

Xe tăng

chinhatm

Xe container
Cảm ơn cụ đã đưa ra topic rất bổ ích (kể cả vào thời điểm này) và tôi cũng tin rằng các lập luận của cụ là đúng, nhất là trong khi lại có cái biển chỗ quay xe (409 và 410) ghi rõ "không được rẽ trái" có nghĩa là rẽ trái và quay đầu hoàn toàn không liên quan gì đến nhau. Chỉ có điều tôi tra cứu mãi các văn bản chính thống được ban hành như "Điều lệ báo hiệu đường bộ" đều không thấy cái dòng mà cụ ghi màu đỏ "Nếu đã đặt biển cấm rẽ trái thì các loại xe (cơ giới và thô sơ) cũng không được phép quay đầu xe"!
Có trong điều lệ báo hiệu đường bộ đấy bác ạ. Bác cứ tìm ở phần quy định về biển báo cấm 103c và 123a ấy.
Cái topic này lâu lắm rồi lại được bác lôi nó lên. Có một điều đơn giản là "Tuân thủ quy định của Pháp luật" thế mà lại bị nhiều người hiểu thành "Tuân thủ quy định của XXX ". Rất may là bác và tôi không nằm trong số đó!

meoluoi

Xe điện
Bác này nói đúng đấy
Theo như em hiểu (và khả năng là tất cả các đ/c CSGT hiểu) thì

Biển này áp dụng cho xe ô tô

Biển này áp dụng cho tất cả các loại phương tiện.

Còn nội dung cấm vẫn là như nhau, cấm rẽ trái nghĩa là cấm quay đầu.
Không rẽ sang trái thì làm sao quay được đầu, thế là phải rẽ sang trái mà đã rẽ sang trái là phạm luật rồi
Đúng là người dân được phép làm điều gì pháp luật không cấm.
Nhưng em tìm mãi vẫn chưa ra cách "quay đầu xe" mà không "rẽ sang trái" - trong luật không có giải thích riêng về khái niệm này, nên phải áp dụng cách hiểu thường gặp. Như thế thì biển 103a và 123a áp dụng cho xe 4b là như nhau.

kiennghe

Xe tải
Em cứ gặp biển cấm rẽ trái 103c hay 123a thì em đều không rẽ, lên 1 đoạn chắc chắn có chỗ cho ngay, mất chút thời gian nhỏ nhưng mà đỡ phải cãi nhau với bọn XXX mất thời gian và thêm bực mình ra. em nghĩ sao nói vậy các cụ đừng ném đá em là nhát nhé.

cháu lên 3

Xe container
Các cụ cứ xem trong BỘ LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ cho em.
Nếu biển cấm ô tô rẽ trái mà ko có chữ "quay đầu" thì cứ quay đầu cho em nhé :))
biển ghi như nào ta chỉ làm theo như thế, đừng có nghĩ khác :))

Tuôi

Xe tăng
Có mỗi việc đơn giản thế này mà các cụ cứ vật nhau mãi. Cụ nào đồng tình với chủ thớt thì cứ việc, hậu quả sẽ biết ngay thôi. Cãi suông làm gì.

chinhatm

Xe container
Có mỗi việc đơn giản thế này mà các cụ cứ vật nhau mãi. Cụ nào đồng tình với chủ thớt thì cứ việc, hậu quả sẽ biết ngay thôi. Cãi suông làm gì.
Nó chẳng đơn giản đâu. Chỉ là một vấn đề nhỏ, nhưng nó là hệ quả của một vấn đề lớn. Vấn đề lớn là: Rất nhiều người (Nếu không muốn nói là hầu hết) không hề chịu học luật, mà chỉ biết tuân thủ theo những gì xxx nói, không hề biết đâu là luật pháp trong giao thông, mà chỉ biết luật của xxx. Rất nhiều hệ quả khác của vấn đề lớn này là:
- XXX ngày càng làm càn, phạt bừa bãi.
- Các nhà quản lý giao thông cắm biển bừa bãi, cắm biển không có trong luật, cắm biển giữa đường...
- Tình trạng giao thông ngày càng lộn xộn, không theo quy tắc
- Pháp luật bị vi phạm (Vô tình hoặc cố ý) ngày càng nhiều
- Tại nạn giao thông gia tăng
- ...

HaJolie

Xe buýt
@ etran: Không phải cứ biển cấm ô tô rẽ trái là đường bên trái cấm ô tô đâu (ô tô đi một chiều). Ví dụ như ngã 4 Láng Hạ vs đường Láng và rất nhiều điểm giao nhau khác ở HN.
Em xin phép cụ etran mượn cái hình của cụ.

@ cụ chủ theard: Giả sử cụ chủ có ý định quay đầu xe, nhưng khi xe của cụ mới đi đến hết mũi tên số 1 (mũi tên đặc) khi đó, xe cụ đang thẳng với hướng đường bên trái (như cái hình ô tô thứ 2).
Lúc này, xxx tuýt còi. Xe cụ đang ở trạng thái rẽ trái, hướng về đường cấm rẽ.
Tất nhiên, cụ chủ có thể lý luận với xxx rằng tôi đang quay đầu. Nhưng thực tế tại thời điểm bị dừng xe thì đầu xe của cụ chưa quay.
Cụ chủ nói: "phải căn cứ quy định giấy trắng mực đen" thì xxx nói "tôi chỉ thấy thực tế tại thời điểm tuýt còi anh đang rẽ trái mà chưa thấy quay đầu". Mặc dù ý chí của cụ là quay đầu xe, nhưng chứng cứ để xử lý vi phạm thì phải căn cứ vào thời điểm cụ thể.
Tình huống này cụ chủ xử lý thế nào???

dht

Xe điện
Cụ đi bên Anh quốc à :P

Nhắc cụ dùng từ ngữ cho đúng mực nhá :D
Thì em nghĩ cụ lúc nào cũng dùng công thức toán 1 + 1 = 2 để giải quyết mọi vấn đề, thực tế không như vậy. Em thấy dót thì em nói là dốt, cụ thấy em sai thì cụ hãy chứng minh là cụ giỏi đi, em sẽ rút lời của em lại :D

Đây em ví dụ quay đầu mà không cần rẽ trái nhá :D

Chỉnh sửa cuối:

meoluoi

Xe điện
Quay đầu là quay đi hướng ngược lại cơ mà, việt nam đi về bên phải thì phải rẽ trái mới quay đầu được chứ trừ cụ quay ở trong sân nhé
Thì em nghĩ cụ lúc nào cũng dùng công thức toán 1 + 1 = 2 để giải quyết mọi vấn đề, thực tế không như vậy. Em thấy dót thì em nói là dốt, cụ thấy em sai thì cụ hãy chứng minh là cụ giỏi đi, em sẽ rút lời của em lại :D

TVPL

Xe container
Lúc em đi học lái đi đường thầy bẩu: Cấm rẽ trái thì cấm quay đầu, còn cấm quay đầu không cấm rẽ trái. Rồi lúc học luật em chả thấy có đoạn nào nói cho quay đầu ở nơi cấm rẽ trái, thế là em cứ đi theo lời thầy bảo cho nó lành.
@dht: Em đố cụ quay như thế đấy, phạm luật òi :) Đường 1 làn bí quá thì em chỉ dám lách quay đầu bằng cách cắm vào ngõ xong lùi ra thôi, không dám lùi ở ngã tư như cụ đâu :D

LancerEX

Xe máy
Lúc em đi học lái đi đường thầy bẩu: Cấm rẽ trái thì cấm quay đầu, còn cấm quay đầu không cấm rẽ trái. Rồi lúc học luật em chả thấy có đoạn nào nói cho quay đầu ở nơi cấm rẽ trái, thế là em cứ đi theo lời thầy bảo cho nó lành.
@dht: Em đố cụ quay như thế đấy, phạm luật òi :) Đường 1 làn bí quá thì em chỉ dám lách quay đầu bằng cách cắm vào ngõ xong lùi ra thôi, không dám lùi ở ngã tư như cụ đâu :D
Vậy thì cần hỏi lại thầy về Biển 409, 410 (Chỗ quay xe và vùng quay xe) có ghi rõ: "Biển không cho phép rẽ trái".
Và nếu hiểu quay đầu là 2 lần rẽ trái thì làm sao quay đầu được khi cấm rẽ trái?

LancerEX

Xe máy
Ảnh minh họa về một điểm cấm rẽ trái vào đường Nguyễn Văn Ngọc trên phố Kim Mã, biển chỉ cảnh báo phố Nguyễn Văn Ngọc cấm ô tô vào, nhưng việc quay đầu xe ở phố Kim Mã lại có thể hiểu không cấm (cũng không khuyến khích vì nếu khuyến khích người ta đã cắm biển chỗ quay (409) xe rồi).

Duonganh2004

Xe tăng

Đây là vừa tiến vừa lùi, tiến phải, lùi trái, tiến phải để quay đầu, nhìn cái hình này em thấy cụ ngu thì đúng hơn ạ =))

1. Ngu vì vừa tiến vừa lùi như Mr Bean tại cái ngã tư, lại còn lấn sang làn trái trong khi thực hiên bước 1 nữa =))

2. Ngu vì thực hiện hành vi cấm tại điều 16 trong luật giao thông đường bộ và bị xử phạt tại điều 8 mục 2 điểm l của nghị định 34/2010/NĐ-CP về việc xử phạt hành chính vi phạm luật giao thông đường bộ. Lùi xe vi phạm như thế thì đằng nào cũng vi phạm thị nên rẽ mị a nó trái khi có biển cấm quay đầu cho nó nhanh cụ ạ :))

" Trích

Điều 16 LGTĐB: Lùi xe

1. Khi lùi xe, người điều khiển phải quan sát phía sau, có tín hiệu cần thiết và chỉ khi nào thấy không nguy hiểm mới được lùi.

2. Không được lùi xe ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất, trong hầm đường bộ, đường cao tốc.

Trích Điều 8 NĐ 34/2010/NĐ-CP

" Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
...
l) Lùi xe ở đường một chiều, ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất; lùi xe không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước; "

Thôi em không cần cụ rút lời lại đâu vì em biết cụ Ngu rồi:)), thảo nào cái avatar của cụ mọc 2 cái sừng. ha ha =))

Duonganh2004

Xe tăng
Quay đầu là quay đi hướng ngược lại cơ mà, việt nam đi về bên phải thì phải rẽ trái mới quay đầu được chứ trừ cụ quay ở trong sân nhé
Đã bảo cụ ý ở Anh Quốc mà, em của Mr Bean ạ =))

Cerato79

Xe tải
Theo như em hiểu (và khả năng là tất cả các đ/c CSGT hiểu) thì

Biển này áp dụng cho xe ô tô

Biển này áp dụng cho tất cả các loại phương tiện.

Còn nội dung cấm vẫn là như nhau, cấm rẽ trái nghĩa là cấm quay đầu.
Em đồng ý với cách hiểu của cụ này.