[Funland] Biết chọn mẹ hay chọn vợ đây?

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Cái phần đông ấy cũng là suy nghĩ của anh thôi.
Giương to đôi mắt ra nhìn xung quanh xem có bao nhiêu gia đình bố mẹ vợ sống ở nhà thằng rể và có bao nhiêu bố mẹ chồng sống ở nhà con trai và con dâu.
Đơn giản thế thôi cần gì nói nhiều

bautroitrongxanh

Xe đạp
À nếu vậy xin mời bạn theo mẫu hệ.
Có ai cấm đâu
Em nói vậy để cụ đừng đem quan điểm của mình áp lên toàn cõi Việt Nam này. Hiện nhiều vùng trên đất nước ta còn lưu hành chế độ mẫu hệ lắm cụ à. Còn về em thì cảm ơn cụ, em văn minh rồi nên cứ theo chế độ bình quyền, không mẫu phụ gì sất. =))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Làm bòi nào có phong tục nào như thế cả , già rồi , mang danh đọc sử lắm mà nói xàm ngôn
Cứ mở to mắt ra nhìn xã hội là biết.
Tôi rút kinh nghiệm không nên tranh cãi bọn kém hiểu biết chi cho mệt.
Cứ mở to mắt nhìn xung quanh là biết thực tế nó đập ngay vô mặt

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Em nói vậy để cụ đừng đem quan điểm của mình áp lên toàn cõi Việt Nam này. Hiện nhiều vùng trên đất nước ta còn lưu hành chế độ mẫu hệ lắm cụ à. Còn về em thì cảm ơn cụ, em văn minh rồi nên cứ theo chế độ bình quyền, không mẫu phụ gì sất. =))
Vậy chắc con bạn mang họ ông hàng xóm nhỉ?
Vì bạn chẳng phụ hệ chẳng mẫu hệ thì con bạn mang họ ai?

Xechaybangcom

Xe điện
Thế thì hãy trố mắt ra xem thằng chồng cư xử với bố mẹ vợ thế nào và hãy vểnh tai lên thật lâu để xem thằng chồng nó có bàn bạc với vợ trước khi đưa bố mẹ lên ở cùng không đã nhé.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Họ ai thì mời đọc luật dân sự. Sống theo hiến pháp và pháp luật haha.
Thế hả. Bạn thích cho con bạn mang họ ông hàng xóm thì luật dân sự hay hiến pháp không cấm đâu
Còn không bạn bảo không theo phụ hệ có nghĩa con bạn không mang họ cha?
Chừng nào con vẫn mang họ cha thì bạn vẫn là phụ hệ.
Đừng có xạo mỏ

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ, con em không có họ gì cả, chỉ có cái tên thôi. =))
Bạn thuộc lạc loài rồi.
Chúng ta không còn gì để nói.
Con người có tổ tiên có họ hàng có nguồn gốc.
Chỉ có lạc loài vô thừa nhận mất gốc mới không có họ thôi

Lão móm

Xe hơi
Vậy em chịu. Cụ chủ nên để yên cho hai thằng con lớn lên hư và sống độc lập như mẹ nó. Đừng sờ vào. Em thấy mẫu như cụ chủ dạy con chưa chắc chuẩn đâu.
Em chào mợ...
Chắc mợ ko ưa tính cách of cụ thớt, nên phải nổi lên còm...

Xechaybangcom

Xe điện
Đã bảo là đọc luật đi đã. Thôi về ngâm cứu atlas đi. Tôi thích đọc cái này của anh, các cái khác tôi bị ói.
Thế hả. Bạn thích cho con bạn mang họ ông hàng xóm thì luật dân sự hay hiến pháp không cấm đâu
Đừng có xạo mỏ

duachuot123

Xe điện
Em lấy vk đã 17 năm và có 2 con (14 và 17 tuổi). Mẹ đẻ Em là người tần tảo chất phác quê mùa, chồng mất sớm, nuôi 3 con ăn học và đều đã lấy vợ, lấy chồng và làm việc tại HN. Bà năm nay 73, sống một mình ở quê đã quá lâu, không ai chăm sóc (nhiều lần ngã và ốm tưởng chết mà không ai biết). Sau nhiểu năm thuyết phục, Em mới dụ được bà ra HN ở cùng, và Bà cũng chỉ yêu cầu ở vs Em, vì là trai cả, có vẻ chỉn chu và có điều kiện hơn các em.

Mâu thuẫn bắt đầu phát sinh, vì tính ích kỷ nhỏ nhen của Gấu: Chưa bao giờ Cô ấy biết mua cho Bà bát cháo/phở hay viên thuốc mỗi khi Bà ốm. Từ khi Bà ở cùng, khi mua hoa quả hay sữa cho con, cô ấy mang cất kín vào phòng ngủ, chứ không dám để tủ lạnh, sợ Bà ăn uống mất (mà bà già em lại không bao giờ dám đụng vào thứ gì của con dâu, dù là nhỏ nhất). Họa hoằn Gấu đi mua lọ dầu gội hay kem đánh răng, giấy VC thì cũng không bao giờ đưa vào phòng của Bà. Cả ngày mới ăn chung bữa tối, nhưng sáng và trưa, hắn mặc kệ, không bao giờ mua thức ăn cho bà, chồng và con đi học về ở nhà ăn. Chiểu nào đi làm về, cô ấy cũng tranh thủ dẫn 2 con đi ăn linh tinh các loại, rồi mới tranh thủ mua mấy thứ rất đơn sơ về cùng Bà nấu cho cả nhà. Vì vậy, bữa cơm thì vô cùng đạm bạc (vì 3 mc đã tẩm bổ trước ở ngoài). Ăn xong, cứ vứt đó cho bà dọn dẹp, lên ngồi xem TV. Nhiều lần đi làm về, thấy Bà đang nấu cơm, Cô ấy hỏi toáng lên: cơm nguội hoặc đĩa thịt thừa tối qua Bà để đâu, cấm có được bỏ đấy nhé. Em nghe mà thấy uất nghẹn đến tái tê lòng.

Từ ngày Bà có mặt, Cô ấy thường xuyên dẫn các con đi ăn bên ngoài mà không thèm nói với ai câu nào hoặc cứ để cho Bà nấu xong ngồi đợi. Và cũng từ ngày có Bà, gia đình luôn rơi vào cảnh không khí nặng nề u ám vì chẳng ai nói với ai. Gấu còn đi nói với người ngoài rằng Bà nội là nguyên nhân làm gia đình Cô ấy căng thẳng hoặc tan vỡ.

Em có nói vs Gấu rằng: Nếu áp lực quá và cảm thấy thiệt thòi không chịu đựng nổi thì Anh tạo đk cho Em ra đi. Và Gấu viết đơn ly hôn luôn đưa và Em đã ký.

Ps: (hiện cả em và Gấu đều đảm đương các chức vụ quản lý ở 2 cq khác nhau. Gấu là người kiếm tiền nhiều hơn: em khoảng 20tr, còn Gấu khoảng 50tr/tháng. Tuy nhiên em chưa bao giờ nhờ Gấu xu nào, từ nhà cửa xe cộ cho đến mọi đồ đạc trong nhà, diện nước, xăng xe, đóng học cho 2 con đều Em lo cả).

Theo cccm. Em hành động như vậy có sai không, Nếu an nhiên sống vs Gấu thì lại đưa mẹ về quê. Trong khi Bà đã quá vất vả cơ hàn để nuôi các con khôn lớn giờ chỉ có một mình và cũng chẳng còn sống được bao lâu. Mà để ở lại cùng con dâu cũng không được nữa rồi). Bà nhà Em mà biết bọn em ký đơn, chắc Cụ tự vẫn mất, vì với thiên hạ, Cụ tự hào về các con của mình lắm lắm. Nhưng điều Em lo nhất là ra tòa, 2 thằng sẽ chọn về vs mẹ, vì Cô ấy nuông chiều con vô lối, Cái nhìn thấy trước mắt là con mình sớm hư hỏng và thói ích kỷ nhỏ nhen giống mẹ.
Em viết hơi dài, mong cm thông cảm.
E hoàn toàn thông cảm với cụ. Làm người chữ hiếu phải đặt lên hàng đầu. Nếu may mắn gặp được người hiểu biết tử tế thì hạnh phúc còn không thì là bất hạnh. Sự tử tế là thứ nhiều ng dù học cao làm lớn vẫn chưa chắc đã có.

Vợ cụ cũng có 2 thằng con. Sau cũng là mẹ chồng. Nhân quả tuần hoàn sẽ sớm thôi.

xegiacmo

Xe container
Giương to đôi mắt ra nhìn xung quanh xem có bao nhiêu gia đình bố mẹ vợ sống ở nhà thằng rể và có bao nhiêu bố mẹ chồng sống ở nhà con trai và con dâu.
Đơn giản thế thôi cần gì nói nhiều
Thôi ông già rồi , dở ít thôi . Truyền thống là con trai thờ cúng bố mẹ nên bố mẹ để lại nhà cửa , tiền bạc cho
Anh hiểu biết hơn thì anh chỉ cho tôi cái truyền thống
“Tôi nói phong tục Việt bố mẹ chồng có thể đến nhà con trai ở và con trai và con dâu có nghĩa vụ phải nuôi mà không cần thông báo hay bàn bạc giữa hai vợ chồng vì đó là nghĩa vụ.
Còn bố mẹ vợ trừ trường hợp nhà là của bố mẹ vợ cho còn trường hợp nhà của chung hai vợ chồng tự làm ra thì bố mẹ vợ muốn đến ở cả đời nương tựa thì phải có sự nhất trí của con rể và con gái.” ???

Mớ kiến thức nhưng bị cảm tính chi phối nên anh bị bên voz + of bóc phốt chán rồi vẫn tự hào ??,

bautroitrongxanh

Xe đạp
Đừng có xạo mỏ
Haha, cụ trọng những hình thức như vậy thì em tôn trọng, không nói thêm nữa, vì chúng ta không cùng quan điểm. Em chỉ góp ý là cụ đừng áp cái tư tưởng trọng nam khinh nữ ấy lên mọi người trong xã hội, vì giờ những thành phần suy nghĩ khác cụ cũng đông lên rồi. Mình chấp nhận nhiều cái đa dạng trong cuộc sống thì tư tưởng cởi mở hơn, thích hơn chứ. Cái này phải có người con trai, cháu trai nào của cụ cưới vợ ở khu mẫu hệ (Bình Thuận hay Tây Nguyên chẳng hạn) thì chắc cụ sẽ hiểu. :))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Đã bảo là đọc luật đi đã. Thôi về ngâm cứu atlas đi. Tôi thích đọc cái này của anh, các cái khác tôi bị ói.
Tôi nghĩ tôi biết luật đủ nhiều để không cần đọc lại như ai đó

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Haha, cụ trọng những hình thức như vậy thì em tôn trọng, không nói thêm nữa, vì chúng ta không cùng quan điểm. Em chỉ góp ý là cụ đừng áp cái tư tưởng trọng nam khinh nữ ấy lên mọi người trong xã hội, vì giờ những thành phần suy nghĩ khác cụ cũng đông lên rồi. Mình chấp nhận nhiều cái đa dạng trong cuộc sống thì tư tưởng cởi mở hơn, thích hơn chứ. Cái này phải có người con trai, cháu trai nào của cụ cưới vợ ở khu mẫu hệ (Bình Thuận hay Tây Nguyên chẳng hạn) thì chắc cụ sẽ hiểu. :))
Ờ chừng nào lúc đó hẵng hay nhé.
Đừng nói những chuyện tào lao ở đây

xegiacmo

Xe container
Cụ chủ là đàn ông sao mà dài lê thê như cái thớt này vậy?
Đến lúc này cụ còn chưa quyết xong mà còn đẽo cày giữa cõi OF à?
Thớt dám bỏ , dữ liệu cung cấp có dấu hiệu fake new .
Bảo chăm con trong khi vợ chỉ mua mỗi đồ cho cá nhân thấy sai sai khi 2 thằng 14-17 tuổi bám mẹ ??? Bọn trẻ con nó thính lắm , ai chăm sóc nó biết liền .

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Em chào mợ...
Chắc mợ ko ưa tính cách of cụ thớt, nên phải nổi lên còm...
Không phải là em không ưa tính cụ thớt, mà cũng có thể là không ưa. Nhưng có chút chia sẻ, vì thấy cụ thớt không lối thoát. Kể lỗi vợ, hay nghe anh em hô “Bỏ mẹ con quạ ấy đi”, cũng không giải quyết được gì. Người đầu gối tay ấp đã không đoái hòai gì đến chính cụ thớt, mà cụ thớt mang mẹ về chịu chung làm gì không biết nữa?

Có phải là tự mình tạo ra, tự mình nhận hết không?