[Funland] Biết chọn mẹ hay chọn vợ đây?

Sazi

Xe điện
E hoàn toàn thông cảm với cụ. Làm người chữ hiếu phải đặt lên hàng đầu. Nếu may mắn gặp được người hiểu biết tử tế thì hạnh phúc còn không thì là bất hạnh. Sự tử tế là thứ nhiều ng dù học cao làm lớn vẫn chưa chắc đã có.

Vợ cụ cũng có 2 thằng con. Sau cũng là mẹ chồng. Nhân quả tuần hoàn sẽ sớm thôi.
Ôi chào nàng dưa, lâu quá

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Tại cụ nói phong tục VN, thì Bình thuận cũng là VN đó, sao cụ bảo tào lao. Không lẽ cụ vừa nói vừa tát mình sao?
Ô hay ngay từ đầu tôi đã nói phong tục dân tộc kinh mà.
Có vấn đề về đọc hiểu à?

duachuot123

Xe điện
Ôi chào nàng dưa, lâu quá
Độ nay e bận làm vê lốc. Ít lên đây.

Thấy các bác đang uống nước chè pha sờ ti ren sông đà chém gió tư vấn tình cảm e mới nổi lên.

nguyentoyotahn

Xe buýt
Đọc đến chỗ “tái tê lòng” éo đọc nữa. Lỗi tại chủ thớt cả, em éo đọc tiếp vì có thể còn nguyên nhân nào nhưng đã sớm kết luận, nếu em sai mong các cụ mợ bỏ quá cho nhận định có phần vội vàng đường đột của em.

muctimonline

Xe tải
50 củ 1 tháng. E ko nghĩ dạng ng này lại đối xử kém đến vậy.

Nếu đúng như cụ nói thì sao phải nghĩ nữa nhỉ

Xechaybangcom

Xe điện
Không cần đi đâu xa
Hãy đọc trong thớt này.
Otofun là xã hội thu nhỏ đấy
Xem có bao nhiêu người suy nghĩ như tôi
Vậy hãy làm thống kê xem có bao nhiêu người trong thớt này đưa mẹ về, nhớ là về nhà do 2 vợ chồng tự tay mua nhé, mà không thèm nói với mẹ tiếng nào đi. Tôi biết nhiều nhà nuôi bố mẹ chồng trong này, nhưng số không cần nói tiếng nào với vợ rất rất ít.

Henry 27

Xe tăng
Vậy hãy làm thống kê xem có bao nhiêu người trong thớt này đưa mẹ về, nhớ là về nhà do 2 vợ chồng tự tay mua nhé, mà không thèm nói với mẹ tiếng nào đi. Tôi biết nhiều nhà nuôi bố mẹ chồng trong này, nhưng số không cần nói tiếng nào với vợ rất rất ít.
Nghĩ cảnh sau này già rồi, mỗi lần muốn sang ở với con mấy tháng cho vui, lại phải điện, hỏi xem mày xin phép vợ mày cho bố sang chơi với các cháu nhé. Nó đồng ý tao mới dám sang. Nghĩ nó chán. Rồi chẳng may gặp phải thằng con như nhược, nó trả lời là vợ con bận lắm, nó bảo bố đừng có sang làm phiền thì chắc kiếm cái dây đi treo cổ.

Cụ là đàn ông không trị được gia là lỗi của cụ, không dạy được con là thất bại của cụ tiên trách kỷ hậu trách nhân. Nhưng là đàn nào thì cũng là mẹ dứt ruột đẻ ra đối xử k tốt với mình có thể nhịn chứ loại có đầu óc mà sống như vậy thì ký ngay và luôn.

ThangKhung

Xe tải
Có vẻ như chủ thớt không có tiền để lo cho mẹ.
Thế thì đành phải chịu thôi

Sangrila

Xe hơi
Anh đọc đếch hiểu gì mà trích còm tào lao.
Tôi nói phong tục Việt bố mẹ chồng có thể đến nhà con trai ở và con trai và con dâu có nghĩa vụ phải nuôi mà không cần thông báo hay bàn bạc giữa hai vợ chồng vì đó là nghĩa vụ.
Còn bố mẹ vợ trừ trường hợp nhà là của bố mẹ vợ cho còn trường hợp nhà của chung hai vợ chồng tự làm ra thì bố mẹ vợ muốn đến ở cả đời nương tựa thì phải có sự nhất trí của con rể và con gái.
Không thể có chuyện người vợ tự đưa bố mẹ mình về ở mà không có sự nhất trí hay bàn bạc với chồng.
Tôi nói vậy có gì sai
Cụ dạy phải. Đúng là phong tục thì không có gì sai.
Nhưng nếu áp dụng phong tục này vào hiện tại thì sẽ có những gia đình tan tác như chủ thớt là đương nhiên.
Bố mẹ chồng cũng như bố mẹ vợ, nếu nhà đó là của con trai ông bà tự mua hoặc là ông bà cho 2 vc thì ông bà đến ở mà con trai không cần thông báo hay bàn bạc gì với vợ. Nhưng nếu nhà đó là do hai vợ chồng nó nai lưng ra làm thì ông chồng đừng nên có tư tưởng như trên ạ. Giờ phụ nữ không phụ thuộc vào nhà chồng như xưa nữa. Hai vợ chồng là hai người dưng, có duy nhất cầu nối là tình cảm và đứa con. Và chả ai nợ ai, nên không thể nghĩ rằng bố mẹ chồng thì được, còn bố mẹ vợ thì phải thế này thế kia.

Thắng Formosa

Xe tăng
F1 cụ cũng lớn rồi,nên nói chuyện vs nó đi chứ.cứ để ả xúi dục như thế kia có khi sau này nó cầm gậy đánh cụ đấy.
Ra tòa thì tất cả đều chia công bằng,2 đứa F1 thì mỗi ng nuôi 1 đứa thôi cụ ạ.
Muốn người khác lắng nghe mình thì trước tiên mình phải lắng nghe họ. Cụ nên dành thời gian đưa vợ con đi ăn,đi chơi nhiều,có nhiều hành động tình cảm hơn cho vợ con,tâm sự nhiều hơn,yêu thương nhiều hơn nữa. Khi vợ con cụ yêu thương cụ rồi thì sẽ đối xử tốt vs bà thôi cụ ạ. F1 của em cũng rất ương bướng,trong nhà nó chỉ nghe lời em vì em là người chơi thân vs nó,dù nó chơi game,xem hoạt hình,chơi mấy trò trẻ con mình cũng phải chơi vs nó. Và khi đó nó vừa xem mình là cha vừa xem mình là bạn.
Dạy con dạy vợ thì phải từ thuở còn thơ,giờ cũng hơi muộn nhưng chưa phải là quá muộn,cụ đừng vì sĩ diện mà đánh mất hp gia đình. Cụ ko dc bênh ai cả,vk ko chăm bà thì cụ chăm chứ có j đâu. Em tin là cụ chăm thì bà sẽ hạnh phúc hơn nhiều.
Em chúc cụ sớm hạ thấp bản thân xuống,nhường nhịn hơn,quan tâm hơn,hành động nhiều hơn nữa để hàn gắn lại hp gia đình. Mẹ/vợ/con đều là ng thân nhưng ng thân nhất là vợ cụ ạ.

Dở người

Xe điện
Đưa cha mẹ ruột mình về nhà nuôi lâu dài mà không trao đổi với người phối ngẫu là một hành vi vô trách nhiệm, vô giáo dục chứ truyền thống gì hả cụ? Làm gì có truyền thống nào như thế, cụ nói em xem tự cổ chí kim tới nay có nhà nào ngu xuẩn đến thế không. Kể cả nhà do cha mẹ cho, cha mẹ muốn sang ở với mình vẫn phải nói với đối tác một câu, dẫu chỉ là lời thông báo. Chứ đừng nói đây là nhà do công sức của cả hai đóng góp.
Mà cụ At này tư duy rất lạ. Bố mẹ chồng có thể thoải mái đến ở nhà con trai con dâu nhưng bố mẹ vợ thì không được, dù nhà đấy có công sức của con gái họ, thậm chí có tiền của chính họ bỏ ra bù cho con gái. Em mới hỏi mẹ cụ ấy có được phép nuôi ông bà ngoại cụ ấy không là cụ ấy nhảy lên ngay. Người ta gọi là tiêu chuẩn kép, không những tiêu chuẩn kép mà còn là thứ tiêu chuẩn khá thiếu giáo dục khi coi thường bố mẹ của vợ mình, ông bà ngoại của con mình.
Mà cụ yên tâm khỏi hỏi, chả có ông nào đưa cha mẹ mình về nuôi dưỡng mà không bàn qua bàn lại với vợ đâu. Không nói tiếng nào lù lù mang người về nó lại chả cào cho nát mặt ra ấy chứ. Đời làm gì có lắm thằng ngu thế.

Sangrila

Xe hơi
Bạn thuộc lạc loài rồi.
Chúng ta không còn gì để nói.
Con người có tổ tiên có họ hàng có nguồn gốc.
Chỉ có lạc loài vô thừa nhận mất gốc mới khong có họ thôi
Ô. Thế cụ, hay con cụ là do mình ông nhà cụ hay do mỗi cụ đẻ ra à?
Việc mang họ ai không có nghĩa là tự cho mình cái quyền nghĩ rằng nhà vợ không được thế này, không được thế kia nhé.
Việc mang họ của bố hầu hết trên thế giới nó đều thế cụ ạ. Không phải mỗi ông Việt Nam.

Cụ dạy phải. Đúng là phong tục thì không có gì sai.
Nhưng nếu áp dụng phong tục này vào hiện tại thì sẽ có những gia đình tan tác như chủ thớt là đương nhiên.
Bố mẹ chồng cũng như bố mẹ vợ, nếu nhà đó là của con trai ông bà tự mua hoặc là ông bà cho 2 vc thì ông bà đến ở mà con trai không cần thông báo hay bàn bạc gì với vợ. Nhưng nếu nhà đó là do hai vợ chồng nó nai lưng ra làm thì ông chồng đừng nên có tư tưởng như trên ạ. Giờ phụ nữ không phụ thuộc vào nhà chồng như xưa nữa. Hai vợ chồng là hai người dưng, có duy nhất cầu nối là tình cảm và đứa con. Và chả ai nợ ai, nên không thể nghĩ rằng bố mẹ chồng thì được, còn bố mẹ vợ thì phải thế này thế kia.
Cụ bình chuẩn ạ, xã hội bình đẳng rồi, cứ ốp phong tục thì rã đám hết. Ông bà nội cũng như ông bà ngoại, nên thế

Dở người

Xe điện
Nghĩ cảnh sau này già rồi, mỗi lần muốn sang ở với con mấy tháng cho vui, lại phải điện, hỏi xem mày xin phép vợ mày cho bố sang chơi với các cháu nhé. Nó đồng ý tao mới dám sang. Nghĩ nó chán. Rồi chẳng may gặp phải thằng con như nhược, nó trả lời là vợ con bận lắm, nó bảo bố đừng có sang làm phiền thì chắc kiếm cái dây đi treo cổ.
Nên chấp nhận hiện thực cụ ạ.
Đây sẽ là xu hướng phát triển tất yếu, khi cái tôi của từng cá nhân được tôn trọng. Cụ không thể sử dụng quyền làm cha mẹ để làm những thứ mình thích, trái ngược với quyền lợi chính đáng của con dâu/ con rể.
Gọi điện hỏi trước con cái có rảnh không, cha mẹ đến thăm là lịch sự, vừa thuận lợi cho mình, vừa để con cháu có thể sắp xếp thời gian, công việc phù hợp với lịch của cụ. Nó bận thì cụ có thể đến dịp khác. Nhà mình mình ở mình điều hành, nhà nó nó ở nó điều hành, cụ ạ. Con mình nhu nhược thì mình chịu, dâu rể có không có nghĩa vụ phải đáp ứng nhu cầu của mình, nếu nó không thích.
Người Việt hay kêu học Tây Âu nhiều thứ, môi trường, dân chủ..., nhưng cái cần học nhất là tôn trọng quyền của người khác thì rất ít chú ý. Khi mình độc lập và tôn trọng quyền độc lập của người khác, xã hội sẽ văn minh hơn nhiều, cụ ạ.

mooncafedaddy

Xe tải
Nếu đúng cụ viết thì bỏ thôi cụ ạ. Mẹ cụ ko thể bỏ được mà cợ cụ như thế là ko ra gì. Con cái cụ cũng đã lớn rồi nên ko cần quá lo lắng. Làm sao sống cho thoải mái là đc cụ ạ.

Henry 27

Xe tăng
Nên chấp nhận hiện thực cụ ạ.
Đây sẽ là xu hướng phát triển tất yếu, khi cái tôi của từng cá nhân được tôn trọng. Cụ không thể sử dụng quyền làm cha mẹ để làm những thứ mình thích, trái ngược với quyền lợi chính đáng của con dâu/ con rể.
Gọi điện hỏi trước con cái có rảnh không, cha mẹ đến thăm là lịch sự, vừa thuận lợi cho mình, vừa để con cháu có thể sắp xếp thời gian, công việc phù hợp với lịch của cụ. Nó bận thì cụ có thể đến dịp khác. Nhà mình mình ở mình điều hành, nhà nó nó ở nó điều hành, cụ ạ. Con mình nhu nhược thì mình chịu, dâu rể có không có nghĩa vụ phải đáp ứng nhu cầu của mình, nếu nó không thích.
Người Việt hay kêu học Tây Âu nhiều thứ, môi trường, dân chủ..., nhưng cái cần học nhất là tôn trọng quyền của người khác thì rất ít chú ý. Khi mình độc lập và tôn trọng quyền độc lập của người khác, xã hội sẽ văn minh hơn nhiều, cụ ạ.
Cái đấy cháu nghĩ nên áp dụng cho các thế hệ sau nữa. Chứ bây giờ, mà áp đặt việc đó cho các ông bà 70-80 cả đời ở quê nó tội lắm cụ ơi.

P/s cháu nói thêm nhà cháu là ông bà ở cùng. Nhưng ông anh trai cũng đưa chìa khoá nhà cho ông. Ông thích sang bên kia chơi lúc nào chơi, không phải hỏi.