[Funland] bỏ bể ngầm, bơm thẳng nước lên bể trên trần

Mr.Chem

Xe điện
Nhà em xây cách đây hơn chục năm, 2 bể ngầm: 1 cái 3 khối 1 cái 1 khối, trên mái 2 bồn inox loại 1 khối. Em chia 2 loại, 1 loại ngầm bồn cho ăn, 1 loại cho sinh hoạt, 3 năm em thau bể ngầm 1 lần. Nếu bể đã ko ngấm, và niêm phong kỹ thì bể sạch lắm các cụ, chỉ có cặn của nguồn nước, tuyệt nhiên không có tí bùn nào. Mất nước trong vòng 3 ngày nhà em chấp hết, còn cho cả hàng xóm dùng nước ăn.
Nhưng nếu được làm lại thì em sẽ làm tầng nửa nổi nửa hầm, 1 nửa để xe cộ 1 nửa để nổi bồn inox thay bể ngầm. Dù sao thao tác bồn inox để nổi cũng dễ và chủ động hơn bể ngầm.
Còn việc để nước cấp tự lên tầng thì đơn giản mà các cụ, kể cả có bể ngầm thì cũng chỉ cần 1 cái phao & 2 cái van 1 chiều là xong, nước vừa vào bể vừa tự lên được (nếu đủ mạnh).

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, có cái bể ngầm, tâm lý nó yên tâm hẳn.
Nhà em xây cách đây hơn chục năm, 2 bể ngầm: 1 cái 3 khối 1 cái 1 khối, trên mái 2 bồn inox loại 1 khối. Em chia 2 loại, 1 loại ngầm bồn cho ăn, 1 loại cho sinh hoạt, 3 năm em thau bể ngầm 1 lần. Nếu bể đã ko ngấm, và niêm phong kỹ thì bể sạch lắm các cụ, chỉ có cặn của nguồn nước, tuyệt nhiên không có tí bùn nào. Mất nước trong vòng 3 ngày nhà em chấp hết, còn cho cả hàng xóm dùng nước ăn.
Nhưng nếu được làm lại thì em sẽ làm tầng nửa nổi nửa hầm, 1 nửa để xe cộ 1 nửa để nổi bồn inox thay bể ngầm. Dù sao thao tác bồn inox để nổi cũng dễ và chủ động hơn bể ngầm.
Còn việc để nước cấp tự lên tầng thì đơn giản mà các cụ, kể cả có bể ngầm thì cũng chỉ cần 1 cái phao & 2 cái van 1 chiều là xong, nước vừa vào bể vừa tự lên được (nếu đủ mạnh).

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào dùng bể ngầm Inox thì em khuyên chân thành vài tháng hút nước kiểm tra một lần, trừ khi bể inox đúc không mối hàn :). Không ăn nước bẩn mà ko biết.

sonmh

Xe tải
E từng bơm từ đường ống lên téc mái tầng 2 và nhận ra rằng:
- sau vài năm đồng hồ hết khấu hao thì tiêu thụ nước tăng tầm 40% so với thực tế
- nước khu e đường ống cũ bẩn nên cũng sau vài năm thì đường ống tắc phải gọi thợ về sục rửa.

Nên là làm nhà mới e nhất quyết phải làm bể ngầm inox. Tiếc cái miệng bể e để hơi bé nên xuống lau rửa thau bể hơi cực. Đc cái mưa ngập cũng yên tâm hơn.
Câu này cụ phát biểu đúc rút ra từ kinh nghiệm bản thân hay suy đoán vậy, em nghe hoang mang quá :(.

NayruLove

Xe buýt
có cụ nào nhà đất bỏ qua kg dùng bể ngầm mà đấu thẳng nguồn nc với máy bơm lên bể trên thượng luôn không?
hiện nay nguồn nc khá ổn định, ít khi mất,
liệu có bỏ qua bể ngầm mà đấu thẳng đc kg?
Nhà em ở quê không có bể ngầm này, chỉ có mấy bình nước inox ở trên nóc thôi, thấy vẫn bình thường.
Chưa hiểu vấn đề cụ hỏi mấy, cụ muốn xây bể ngầm để làm gì, cụ muốn bỏ qua bể ngầm để làm gì? Cảm giác giống như kiểu cụ thích mất bò mới lo làm chuồng. Nhưng nếu đến lúc cần cụ mới xây bể ngầm thì khả năng phải có sân rộng để xây bể ở ngoài sân/ vườn, chứ chẳng nhẽ đập nhà đi xây bể ngầm rồi mới xây lại nhà :-??

Pumzen

Xe ba gác
Áp lực nước nguồn bây giờ càng ngày càng khoẻ, việc bỏ bể ngầm để bơm trực tiếp lên bồn chứa trên cao càng hợp lý hơn. Như máy bơm của nhà cháu( loại bình dân công suất 250w thôi) trước bơm 15-20' là đầy bồn, giờ chỉ độ 10 là ngắt.

rangerlott

Xe tải
Website
chongthamsepna.com
Câu này cụ phát biểu đúc rút ra từ kinh nghiệm bản thân hay suy đoán vậy, em nghe hoang mang quá :(.
Câu này nhân viên nhà máy nc nói với e 10 năm trc khi em gọi đến đấu nối nước và e thấy đúng sau 4-5 năm sử dụng. Tất nhiên giờ em đập nhà luôn rồi và làm bể đàng hoàng.

Tony_Le

Xe container
E từng bơm từ đường ống lên téc mái tầng 2 và nhận ra rằng:
- sau vài năm đồng hồ hết khấu hao thì tiêu thụ nước tăng tầm 40% so với thực tế
- nước khu e đường ống cũ bẩn nên cũng sau vài năm thì đường ống tắc phải gọi thợ về sục rửa.

Nên là làm nhà mới e nhất quyết phải làm bể ngầm inox. Tiếc cái miệng bể e để hơi bé nên xuống lau rửa thau bể hơi cực. Đc cái mưa ngập cũng yên tâm hơn.
Nước tăng là do đồng hồ hay do cái bơm?

Nước bẩn là do nguồn vậy làm bể ngầm cũng có làm nước sạch hơn đâu?

Tony_Le

Xe container
Câu này nhân viên nhà máy nc nói với e 10 năm trc khi em gọi đến đấu nối nước và e thấy đúng sau 4-5 năm sử dụng. Tất nhiên giờ em đập nhà luôn rồi và làm bể đàng hoàng.
Bây giờ mỗi 5 năm là nó thay đồng hồ nước nhé. Khu nhà em được thông báo thế này!

Cuaoctom

Xe hơi
Cháu vừa mua cái nhà xây dựng cũng được 12 năm rồi tối nay sẽ cho người rửa bể nước và hút bể phốt đây. Cháu cung đang lăn tăn xem có bên dùng bể nước ngầm nữa ko hay bơm thẳng lên tum

sonmh

Xe tải
Cháu vừa mua cái nhà xây dựng cũng được 12 năm rồi tối nay sẽ cho người rửa bể nước và hút bể phốt đây. Cháu cung đang lăn tăn xem có bên dùng bể nước ngầm nữa ko hay bơm thẳng lên tum
nhà em thì có cái sân rửa phía sau rộng 1m2 em nhét vừa cái bế 500l đứng vào làm bể dự phòng, mùa hè nc k tự lên dc thì có hthong bơm tự động lấy nc từ bề này cấp lên bể trên mái, thấy khá ổn.

Tony_Le

Xe container
Bơm thẳng lên là đơn giản nhất, nếu nhà rộng thì khỏi ngầm, làm cái bồn Inox nổi tầm 2-300 lít trước bơm là ổn, trước bồn lắp bộ lọc tổng bé bé thì nước rất sạch, giặt áo trắng khỏi ra màu cháo lòng.

Cuaoctom

Xe hơi
nhà em thì có cái sân rửa phía sau rộng 1m2 em nhét vừa cái bế 500l đứng vào làm bể dự phòng, mùa hè nc k tự lên dc thì có hthong bơm tự động lấy nc từ bề này cấp lên bể trên mái, thấy khá ổn.
Thế thì tiện quá cụ nhỉ dễ vs ko lo thiếu nước. Bể trên tum của cụ cụ đặt bơm ở mức cao chút tránh tình trạng hút hết nước bể dưới mà bơm vẫn chạy là ok.

Cuaoctom

Xe hơi
Bơm thẳng lên là đơn giản nhất, nếu nhà rộng thì khỏi ngầm, làm cái bồn Inox nổi tầm 2-300 lít trước bơm là ổn, trước bồn lắp bộ lọc tổng bé bé thì nước rất sạch, giặt áo trắng khỏi ra màu cháo lòng.
Cháu nghiên cứu cái lọc tổng chứ nước sạch mà nhiều cặn bẩn lắm

altis_oldman

Xe tăng
bể ngầm trát xi ngoài liệu có sợ rễ cây mít chọc thủng kg các cụ?
xưa kia làm móng nhà ít xi nhiều vôi rể cây sử quân tử nó xuyên táo luôn
kg biết xi măng hiện đã nâng cấp chống rễ cây chưa

Lái xe máy

Xe tăng
Em hỏi khí không phải ở HN chẳng lẽ áp lực nước của công ty cấp nước yếu vậy sao? Em thấy njaf nào cũng dùng máy bơm, Nha Trang thì nước trực tiếp lên tận tầng 5-6 là bình thường, kg cần bơm
Theo nguyên tắc thì họ chỉ cấp đủ áp chảy đến chân công trình thôi.
Áp cao quá thì thiết kế van, đường ống tốn kém. Nhanh hỏng hơn. Ở tp cụ họ tính cho qui mô dân lớn hơn trong tương lai nên áp mạnh.

barca6996

Xe container
Nhà phố với tập thể cũ của mấy quận nội thành Hà Nội thì toàn đấu máy bơm vào thẳng đường ống rồi bơm lên bể chứa mỗi gia đình chứ lấy đâu ra chỗ làm bể ngầm nhỉ