[Funland] Bỏ hộ khẩu giấy nên hay không?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Theo cccm thì bỏ hộ khẩu giấy thay bằng hộ khẩu điện tử có thuận tiện hơn hay không?
Theo cá nhân em thì chỉ thuận tiện cho khâu quản lý dữ liệu cho xxx vì được số hóa.
Riêng góc độ người dân sẽ phức tạp hơn. Giả dụ 1 vài tình huống sau:
- Xin cho con đi học. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
- Vay tiền. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
Như xưa thì có hộ khẩu giấy trong tay chỉ cần đi pho tô công chứng là xong. Giờ thì phức tạp hơn. K có mảnh nào trong tay. Mà bản thân em thấy xin bất kể giấy tờ gì bên UBND Phường thì còn đỡ chứ sang xxx là rất lâu.
Mà k hiểu sao, quản lý hộ khẩu nên đẩy về UBND mới đúng chức năng vì y tế, giáo dục, khai tử, khai sinh, kết hôn,... đều do UBND làm chứ xxx chỉ cần lấy dữ liệu bên UBND là được.

thanhgamo

Xe container
Biết một mà không biết hai.
Khi đó mọi thứ đã được số hóa.
Cụ chỉ cần đọc mã số công dân là mọi thông tin đã được hiện lên trên....điện thoại, gì cũng có.
Chả phải chạy đi đâu xin xỏ bất cứ ai điều gì hết.

vuronaldo03

[Tịch thu bằng lái]
Theo cccm thì bỏ hộ khẩu giấy thay bằng hộ khẩu điện tử có thuận tiện hơn hay không?
Theo cá nhân em thì chỉ thuận tiện cho khâu quản lý dữ liệu cho xxx vì được số hóa.
Riêng góc độ người dân sẽ phức tạp hơn. Giả dụ 1 vài tình huống sau:
- Xin cho con đi học. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
- Vay tiền. Yêu cầu xác nhận hộ khẩu. Lại phải đi xin xxx.
Như xưa thì có hộ khẩu giấy trong tay chỉ cần đi pho tô công chứng là xong. Giờ thì phức tạp hơn. K có mảnh nào trong tay. Mà bản thân em thấy xin bất kể giấy tờ gì bên UBND Phường thì còn đỡ chứ sang xxx là rất lâu.
Mà k hiểu sao, quản lý hộ khẩu nên đẩy về UBND mới đúng chức năng vì y tế, giáo dục, khai tử, khai sinh, kết hôn,... đều do UBND làm chứ xxx chỉ cần lấy dữ liệu bên UBND là được.
Nếu NN đã bỏ sổ hộ khẩu giấy rồi thì chỗ nào đòi hỏi phải có "giấy" xác nhận "hộ khẩu" thì cụ đập vào mặt nó

Còn chuyện xác nhận "hộ khẩu điện tử" như thế nào thì NN và các cơ quan liên quan họ phải có cách chứ không thể đổ vấy cho người dân được

Thằng hề 06

Xe tăng
Em đã từng khốn khổ vì cái hk.... Bỏ cmn đi cho thuận lợi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Biết một mà không biết hai.
Khi đó mọi thứ đã được số hóa.
Cụ chỉ cần đọc mã số công dân là mọi thông tin đã được hiện lên trên....điện thoại, gì cũng có.
Chả phải chạy đi đâu xin xỏ bất cứ ai điều gì hết.
Hơ hơ. Cụ cứ đùa. Quyền truy cập dữ liệu đến mức độ nào giữa các cơ quan còn cãi nhau chán. Chứ công dân mà được truy cập thì toẹt vời.
Mà có truy cập được thì cũng chẳng nơi nào chấp nhận cái link ấy hay ảnh chụp.màn hình ấy là cơ sở pháp lý.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Quá nên, hộ khẩu là 1 thứ tồn dư thời bao cấp lâu nhất còn tồn tại
Em đã từng khốn khổ vì cái hk.... Bỏ cmn đi cho thuận lợi
Càng minh bạch và tự động thì bọn ... càng ko ăn đc gì. Và họ ko thích điều này
Các cụ nên nhớ chỉ bỏ hộ khẩu giấy, thay bằng hộ khẩu điện tử thôi nhé.
Nghĩa là vẫn có hộ khẩu nhưng các cụ k được cầm chỉ có xxx mới được cầm thôi. Chứ bỏ hộ khẩu thì tuyệt vời rồi.
Em chỉ sợ muốn xác nhận gì lại phải chạy ra xxx phường thì mất công lắm ợ.

poiuy

Xe cút kít
Các cụ lo lắm chuyện nhỉ? người ta làm được HKĐT thì tự khắc người ta sẽ có cách để tra cứu. Thẻ BHYT bây giờ cũng điện tử rồi đấy, có ai cần phải cầm thẻ đâu, chỉ cần cái mã số thẻ là xong.

Ga_son

Xe điện
cụ hiểu sai rồi, giờ mấy cái việc cụ cần làm thì đến UBND phường xã họ tra mã số là biết đủ các thông tin của người cần làm các thủ tục liên quan, sau này có thể quét võng mạc hoặc vân tay là in ra 1 bộ cho cụ, cụ chỉ việc trả tiền thôi nhé.

Mr.Alo

Xe lăn
Bước đầu bất tiện thôi , sau liên thông hết mọi thứ sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Chả phải nên hay ko nên, mà bỏ hộ khẩu là bắt buộc và cần thiết. Quản lý con ng theo hộ khẩu là thứ cổ hủ lạc hậu, chỉ chứng tỏ sự yếu kém của hệ thống quản lý.
Tất cả chỉ cần quản lý trên hệ thống liên thông toàn quốc qua dữ liệu máy tính. Các công dân có thẻ căn cước. Trong đó mã số an sinh đầy đủ.
Nhưng với thành tựu đc ca ngợi 4.0 này may ra chỉ làm đc ở vài thành phố lớn. Còn các vùng quê lại chả có ai đủ khả năng để làm. Nếu ko có sự liên thông thì thẻ căn cước lại vô dụng. Lúc đó hộ khẩu là thứ ko thể thiếu.
Nó như 1 sự lộn xộn mà ko có lời giải

gld

Xe điện
Nên đổi cụ ah, để hk giấy là k phù hợp, nhiêu khê, vòi vĩnh, lừa đảo đủ cả. Có đường dây móc ngoặc, làm giả, sửa đổi thông tin, gian lận nhiều
Qly qua mã số công dân thì cả hệ thống, khả năng can thiệp chỉnh sửa khó lắm

timtoi

Xe tăng
Vẫn hộ khẩu nhé các cụ, không quản lý bằng sổ nữa mà bằng phần mềm. Vẫn phải phấn đấu hộ khẩu thủ đô đấy.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Muốn bỏ hk giấy thì phải đồng bộ hệ thống từ TW đến địa phương , đến tận các làng xã nghèo xa xôi ..v..v.. thì may ra bỏ hk giấy được . Trước mắt chắc làm ở các TP lớn thôi :(

xegiacmo

Xe container
Nghĩa là vẫn có hộ khẩu nhưng các cụ k được cầm chỉ có xxx mới được cầm thôi. Chứ bỏ hộ khẩu thì tuyệt vời rồi.
Không bỏ hẳn sổ hộ khẩu được đâu , có nhiều cái liên quan đến hộ khẩu như : chọn trường cho f1 ....

binhsu7273

Xe cút kít
Chửa biết ra sao, dưng cái BĐS chắc hơi phiền phức.

NNS

Xe ngựa
Em cũng chưa tìm hiểu, nhưng quản lí xh bằng cái hộ khẩu là kiểu quản lí lạc hậu thời chiến. Giờ hiện đại nó làm phát ID hay mã định danh gì đó, full mẹ nó thông tin éo phải xin thằng nào xác nhận

tieudaovnt

Xe tăng
Nó có bỏ đâu cụ. Chỉ là thay thế bằng hình thức điện tử thôi. Khi có việc cần đến, cụ chỉ cần mã số định danh cá nhân ( cái này giờ được cấp ngày từ khi trẻ sinh ra), các thông tin sẽ hiện hết lên hết bao gồm đầy đủ thông tin cá nhân của cụ, thông tin 3 đời trước của cụ, kèm 3 đời sau của cụ, lịch trình lưu trú của cụ từ khi sinh ra, nơi cụ đang ở, nơi cụ đăng kí thường trú, tạm trú.... Sẽ có trung tâm dữ liệu quốc gia, sau đó trung tâm này cấp quyền cho cơ quan nhà nước truy cấp, xem và sửa đổi, nhằm cập nhật thông tin cho người dân khi cần. Cấp cho tổ chức liên quan với hợp đồng khai thác dữ liệu, chỉ được quyền xem ( ngân hàng, doanh nghiệp tài chính, hệ thống sự nghiệp...).
Khi có thay đổi cụ vẫn phải đến cơ quan nhà nước, làm thủ tục như cũ, được trả kết quả là thay đổi thông tin trên hệ thống, kèm phiếu in tờ thay đổi có đóng dấu, em đoán vậy.
Tương tự như Mỹ người dân quan tâm có 3 giấy tờ : số định danh, số an sinh xã hội ( kiểu bhxh, bhyt của mình), giấy phép lái xe, link với nhau, tra ra được hết.

Taihoatu

Xe lăn
Em thấy bỏ là văn minh, thếu đec gì cách quản lý mà còn dùng cái quyển sổ giấy này, mà có quản lý đc đâu. Nhưng bọn đầy tớ nó chẳng muốn bỏ đâu, vì càng minh bạch thì chúng chỉ có bốc mứt bỏ nồi