[Funland] Bọc răng sứ

HTDA

Xe buýt
Nhân có 1 bài về nha tặc nên e cũng tạo thread kể khổ, hy vọng được an ủi và chia sẻ.😪
Câu chuyện của em bắt đầu từ 2 tháng trước, e có hàm dưới với 2 răng cửa chen nhau làm tổ trưởng, còn 2 răng cửa trên đã bị sứt, răng số 6 đều bị ê buốt nhé, và đợt đó còn bị sâu kẽ nên ăn uống cũng hơi đau. Tất nhiên, màu răng mang đặc trưng của lứa tuổi 7x. À mà em là đứa rất có ý thức giữ vệ sinh, đi lấy cao răng định kỳ, dùng tăm nước rồi chỉ nha khoa, mà không hiểu sao, không hết viêm lợi, cứ đánh răng hoặc dùng tăm nước là chảy máu, e đã đi điều trị mà đỡ rất ít (có lẽ không đúng chỗ, e hay chọn hàng gần nhà thôi, hoặc khả năng chịu đau kém nên nha sĩ làm qua loa khi lấy cao răng). Đó là tình trạng răng lợi của em.
Em đã có ý định bọc răng sứ từ năm ngoái cơ nhưng vì chưa có tiền nên hoãn sự sung sướng lại. Năm nay, có đồng ra, đồng vào lại nghĩ tới việc tân trang bộ răng nên đã tìm tới 1 nha sĩ quen đặt vấn đề. E cũng tìm hiểu về việc bọc răng sứ, xong thấy cũng ko vđ gì nên chỉ trong 1 nốt nhạc là lên bàn mài.
Mẹ ơi, mài răng thì không đau vì có thuốc, nhưng e cũng thấy phục vì đã để họ mài tới 24 cái ((. Sau 1 ngày tèn ten, 1 hàm răng mới trắng nhẹ nhàng, tự nhiên ra đời. Nhưng càng ngày nỗi ân hận trong e càng lớn.
Mặc dù e chưa gặp phải vđ gì về hôi miệng, đau đớn, song chán đời nhất là việc ăn uống không được như xưa, còn đâu những ngày ngồi xử lý chân gà, sườn sụn...ăn gì cũng không thấy ngon do việc nhai trệu trạo.
Thêm nữa làm xong lại đọc nhiều tâm sự về nỗi ân hận khi làm răng sứ, càng cảm thấy chán nản😅, không biết có ai cùng cảnh ngộ với em không.
Ưu: răng đều, đẹp, khiến mình trỏe ra )) và hiện không còn việc chảy máu, viêm.lợi.
Nhược: ăn kém ngon, nhai trệu trạo dẫn tới việc em bị táo bón.
Hơn nữa mới 2 tháng song đôi khi cũng cảm nhận được những cơn đau thoáng qua ở 1, 2 răng cửa hàm trên, ko biết lâu dài có sao không
Em cũng chưa nhiều tuổi, nghĩ tới tuổi thọ cửa răng sứ, rồi nghĩ mình sẽ phải bọc lại răng 2, 3 lần nếu trời Phật thương cho sống tới 100 tuổi, e lại thấy nản.
Mong là bài này sẽ có ích với những ai có ý định bọc răng, bởi trước khi làm răng, e chỉ nghĩ tới thẩm mỹ và sức khỏe, nhưng nếu gặp được nha sĩ tốt thì 2 vđ này sẽ được giải quyết mà chưa nghĩ tới hậu quả về nhai, tiêu hóa, tuổi thọ răng sứ. ...

longkhau

Xe tải
Em để ý giới xô chậu phía nam, làm răng nhiều lắm. Cơ mà giờ cn tốt, nên cũng đẹp và bền

lamdungx

Xe buýt
em năm ngoái cũng nghe quảng cáo đi làm lại bộ răng. Dự tính khoảng 15 triệu, cuối cùng nghe dọa xuống tiền bộ răng 50 triệu - mà đây là bộ rẻ nhất trong những bộ tốt. Làm xong thì trộm vía mọi thứ ổn. Ăn uống bình thường, miệng đỡ viêm hơn. Nhưng có điểm hạn chế là ăn xong phải xúc miệng ngay, hoặc dùng tăm nước, vì thức ăn (rau dưa) rất dính vào kẽ răng sứ này.

vandatAT

Xe container
Em thì răng khấp khểnh (vẫn tốt hết). Nên em sợ ăn ổi nhất. Ăn ổi phải bỏ phần ruột đi.
Em đã bị 2,3 lần hạt ổi mắc vào giữa kẽ 2 răng. Ôi giời ơi. Nó cộm, nó khó chịu. Cạy gãy cả 100 cái tăm. Tìm đủ mọi cách để moi nó ra. Ko có thì ko làm được việc gì khác.

Crusaderland

Xe điện
Không gì chắc bằng răng tự nhiên, răng bọc sứ là cực chẳng đã thôi.
Thà răng tự nhiên khấp khểnh còn hơn răng sứ đều tăm tắp cụ ạ, ăn uống rón rén khổ sở lắm.

Trì hoãn

Xe tải
Em vỡ 1 nửa cái răng hàm, chân chắc như bàn thạch chưa chết tuỷ mà bị nha tặc khuyên nhổ đi trồng implant cái mới. Đục đẽo 10 phút mới xong, chân răng như con dao quắm. Sau đó tức mình em kệ ko trồng nữa vẫn để đến giờ.

mezo

Xe tải
k9 gì bằng răng thật ,xấu lắm mới nghĩ đến làm .Nếu làm cũng ko bao giờ đôngj đến răng hàm vì dễ bị lệch khớp cắn.Răng đều thì có thể dán sứ thì mài ít, còn khấp khểnh thì nên niềng rồi hãy dán.Như e dán sứ 20 chiếc trên dưới,ăn nhai vẫn ok ,nhưng cũng mất một thời gian vài tháng gần như tập làm quen với răng mới ,dần quen chứ hồi đầu cũng khó chịu phết cảm giác nó ko chuẩn như răng cũ

vandatAT

Xe container
Em vỡ 1 nửa cái răng hàm, chân chắc như bàn thạch chưa chết tuỷ mà bị nha tặc khuyên nhổ đi trồng implant cái mới. Đục đẽo 10 phút mới xong, chân răng như con dao quắm. Sau đó tức mình em kệ ko trồng nữa vẫn để đến giờ.
Nguyên tắc mất chân mới implant mà cụ (rẻ hơn thì làm cầu ). Còn răng còn chắc đủ mài nhỏ thì bọc sứ là ok mà cụ.
Nếu còn đủ dày thì giữ tủy. Ko thì lấy hết tủy (thật kỹ vào nhé, tránh viêm nhiễm, đau , lúc này răng nó như cái cây chết khô ấy) bọc lại là ok.
Răng mà đã lấy tủy, xong bọc. Hoặc implant thì ăn nó chả có cảm giác gì cái chỗ đó. Tóm lại răng thật vẫn number one.
Tóc cắt hỏng còn mọc lại được. Răng gặp nha tặc nhổ mất rồi thì chỉ có bó tay thôi :D

codienthuvien

Đi bộ
Mình đang có tình huống như này về răng lợi, chả là khoảng 1 năm nay mình có hiện tượng là uống rượu hay ăn đồ cay nóng vào là viêm nhiệt hoặc chảy máu răng, uống bia lại không sao. Giờ thì mình hỏng mất 1 bên vì rụng mất 4 răng hàm 3 cái hàm dưới bên phải và 1 cái bên trái. Mình đang tìm hiểu về cấy implant thấy quảng cáo loanh quanh 3 triệu/cái. Nhưng bạn mình bảo nó lừa, chứ phải 15-16 triệu/cái mới được loại tốt, vậy thì quá khả năng tài chính của mình. Vậy cụ nào có cấy implant rồi xin được chia sẻ thông tin ạ, cảm ơn !

HTDA

Xe buýt
em năm ngoái cũng nghe quảng cáo đi làm lại bộ răng. Dự tính khoảng 15 triệu, cuối cùng nghe dọa xuống tiền bộ răng 50 triệu - mà đây là bộ rẻ nhất trong những bộ tốt. Làm xong thì trộm vía mọi thứ ổn. Ăn uống bình thường, miệng đỡ viêm hơn. Nhưng có điểm hạn chế là ăn xong phải xúc miệng ngay, hoặc dùng tăm nước, vì thức ăn (rau dưa) rất dính vào kẽ răng sứ này.
Sao cụ làm rẻ thế ạ. Cụ làm bn răng? Em thì nhai mọi thứ trệu trạo quá, cố nhai kỹ cũng không được. Từ ngày làm răng dính luôn vào anh táo bón, chả biết có liên quan không.

HTDA

Xe buýt
k9 gì bằng răng thật ,xấu lắm mới nghĩ đến làm .Nếu làm cũng ko bao giờ đôngj đến răng hàm vì dễ bị lệch khớp cắn.Răng đều thì có thể dán sứ thì mài ít, còn khấp khểnh thì nên niềng rồi hãy dán.Như e dán sứ 20 chiếc trên dưới,ăn nhai vẫn ok ,nhưng cũng mất một thời gian vài tháng gần như tập làm quen với răng mới ,dần quen chứ hồi đầu cũng khó chịu phết cảm giác nó ko chuẩn như răng cũ
Cụ ơi, dán sứ thì mặt nhai vẫn là răng cũ đúng ko, chỉ dán bề mặt răng nên cụ ăn uống vẫn ok nhỉ. E thấy bảo dán còn phải giữ hơn bọc vì độ bền ko cao như bọc.
Nói chung là em thấy ân hận lắm rồi. Em tiếc những cái răng tetra của em quá. Hu hu.

tunglam28062009

Xe tăng
Nhân có 1 bài về nha tặc nên e cũng tạo thread kể khổ, hy vọng được an ủi và chia sẻ.😪
Câu chuyện của em bắt đầu từ 2 tháng trước, e có hàm dưới với 2 răng cửa chen nhau làm tổ trưởng, còn 2 răng cửa trên đã bị sứt, răng số 6 đều bị ê buốt nhé, và đợt đó còn bị sâu kẽ nên ăn uống cũng hơi đau. Tất nhiên, màu răng mang đặc trưng của lứa tuổi 7x. À mà em là đứa rất có ý thức giữ vệ sinh, đi lấy cao răng định kỳ, dùng tăm nước rồi chỉ nha khoa, mà không hiểu sao, không hết viêm lợi, cứ đánh răng hoặc dùng tăm nước là chảy máu, e đã đi điều trị mà đỡ rất ít (có lẽ không đúng chỗ, e hay chọn hàng gần nhà thôi, hoặc khả năng chịu đau kém nên nha sĩ làm qua loa khi lấy cao răng). Đó là tình trạng răng lợi của em.
Em đã có ý định bọc răng sứ từ năm ngoái cơ nhưng vì chưa có tiền nên hoãn sự sung sướng lại. Năm nay, có đồng ra, đồng vào lại nghĩ tới việc tân trang bộ răng nên đã tìm tới 1 nha sĩ quen đặt vấn đề. E cũng tìm hiểu về việc bọc răng sứ, xong thấy cũng ko vđ gì nên chỉ trong 1 nốt nhạc là lên bàn mài.
Mẹ ơi, mài răng thì không đau vì có thuốc, nhưng e cũng thấy phục vì đã để họ mài tới 24 cái ((. Sau 1 ngày tèn ten, 1 hàm răng mới trắng nhẹ nhàng, tự nhiên ra đời. Nhưng càng ngày nỗi ân hận trong e càng lớn.
Mặc dù e chưa gặp phải vđ gì về hôi miệng, đau đớn, song chán đời nhất là việc ăn uống không được như xưa, còn đâu những ngày ngồi xử lý chân gà, sườn sụn...ăn gì cũng không thấy ngon do việc nhai trệu trạo.
Thêm nữa làm xong lại đọc nhiều tâm sự về nỗi ân hận khi làm răng sứ, càng cảm thấy chán nản😅, không biết có ai cùng cảnh ngộ với em không.
Ưu: răng đều, đẹp, khiến mình trỏe ra )) và hiện không còn việc chảy máu, viêm.lợi.
Nhược: ăn kém ngon, nhai trệu trạo dẫn tới việc em bị táo bón.
Hơn nữa mới 2 tháng song đôi khi cũng cảm nhận được những cơn đau thoáng qua ở 1, 2 răng cửa hàm trên, ko biết lâu dài có sao không
Em cũng chưa nhiều tuổi, nghĩ tới tuổi thọ cửa răng sứ, rồi nghĩ mình sẽ phải bọc lại răng 2, 3 lần nếu trời Phật thương cho sống tới 100 tuổi, e lại thấy nản.
Mong là bài này sẽ có ích với những ai có ý định bọc răng, bởi trước khi làm răng, e chỉ nghĩ tới thẩm mỹ và sức khỏe, nhưng nếu gặp được nha sĩ tốt thì 2 vđ này sẽ được giải quyết mà chưa nghĩ tới hậu quả về nhai, tiêu hóa, tuổi thọ răng sứ. ...
Hàm dưới e mất 3 răng cửa, 2 răng hàm. Năm ngoái phải đi làm lại cả hàm. Răng cửa làm cầu răng ko trồng implan dc. Chỉ làm implan 2 răng hàm. Hối hận vì trc ko chịu chăm sóc răng miệng. H ko ăn dc đồ cứng, ăn mất vị giác nhiều, hơi thở có mùi. Cứ ăn xong là phải đánh răng.

quangthuy2002

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi với. Có phải bọc răng sứ, sau 1 thời gian thì sẽ có hiện tượng hôi miệng, dù mình vệ sinh sạch sẽ răng miệng. Nếu đã bọc, hôi rồi, có cách nào khắc phục không ạ.

ubisapro

Xe trâu
Ơn giời bộ nhá e còn tốt nên ko phải làm gì. Nhìn Gấu nhà suốt ngày nha khoa hàn, trồng răng, sửa mà e thấy sợ, nhai còn thua cả bố e năm nay 81 tuổi @@

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Quá dở hơi, răng sứ nhai sao bằng răng nguyên bản được, một điểm nữa là nó làm có tốt đến đâu thì vẫn có cái khớp giữa phần chụp và cái chân răng, vừa khó chịu vừa khó vệ sinh.

thaihana

Xe điện
Dở nhất là bọc răng sứ vì phải mài nhỏ 2 răng bên cạnh, lâu dần sẽ bị hôi miệng và hỏng cả 2 răng phải mài để chụp.

herotran8

Xe tăng
Em hỏng 02 răng hàm liển nhau. Chưa có tiền đi trồng răng ợ😭😭😭

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em chuẩn bị 13 đồng đây cụ cắm 1 cái im phờ lăng. Tuần trước em đau răng gần chết, xúc miệng nước muối chát cả mồm. 10 ngày nữa lên thớt ,4 tháng sau mới có răng . >:)>:)