Bugi Denso cho Vit

Almighty

Xe tải
Bác không nói xe của bác là xe gì? Thì làm sao trả lời là nó là loại nóng hay lạnh?
Các bác chú ý:
- Khái niệm Nóng - Lạnh của bugi tùy thuộc vào từng loại xe (động cơ): Theo cấp độ của Denso, đối với Vitara bugi tiêu chuẩn tương đương là IK20 như vậy IK16 là nóng, IK22 là lạnh.
- Nhưng với mazda3 Bugi tiêu chuẩn là IK16 thì IK14 là nóng và IK20 là lạnh.
Báo cáo cụ xe em là Vitara LD ạ.

EZdong

Xe điện
Vâng, chiều nay trên đường về nhà em cũng tạt qua DuyLinh (đường Giải Phóng) thay 4 quả bugi Denso Iridium Power IK20 theo đúng hướng dẫn của nsx, thay xong mới chạy về nhà nên chưa biết thế nào, ngày mai em sẽ chạy khoảng 400km để thử xem khác biệt thế nào (nếu Denso hướng dẫn ko đúng là em kiện).
Giá rổ đây ạ:
Bugi 4c x 250k = 1M.
Công thay: 50k (cụ nào có tuýp mở bugi rồi thì tự thay cũng đc).
Lúc thay ông chủ Linh ra hỏi chuyện và bảo khuyến mại thay bơm cho anh 4 lốp = khí nito (nghe nói ko bị nở khi trời nóng - vụ này thì em chưa rành lắm các cụ ạ, từ xưa đến nay vợ cả lẫn vợ 2 của e chỉ dùng khí thiên nhiên mà thấy chẳng việc gì). Thế là chú thợ xì hết hơi 4 bánh xe và bơm lại bằng bơm của DuyLinh, thấy bảo trong đó có nito, quên mất e ko xin 1 ít khí đó về phân tích thành phần = các phản ứng hóa học.
Cụ thay IK20 từ tuần trước đến giờ với chặng đường dài như thế thì cụ có cảm nhận, mức độ tiêu thụ như thế nào cho anh em biết với nhé! Thanks cụ nhiều!!!!!!!!!!!

tptitoe

Xe tăng
Vịt nhà cháu mới chạy có 2,5 vạn thì có nên thay không nhể!
Sao cụ chạy ít thế? Nếu cụ thường xuyên chạy cự ly ngắn thì nên thay ngay loại IK16 cho tiết kiệm xăng và sạch máy.

laixe6868

Xe tải
Cụ thay IK20 từ tuần trước đến giờ với chặng đường dài như thế thì cụ có cảm nhận, mức độ tiêu thụ như thế nào cho anh em biết với nhé! Thanks cụ nhiều!!!!!!!!!!!
Sau khi thay bugi Denso IK20 xong thì Vịt của em chạy khoảng 800km trong 3 ngày. Cũng hơi khó đánh giá vì cực + của 4 cái bugi cũ nó mòn nhiều quá (mòn hơn 4 cái cũ của cụ EZ nhiều). Về cảm nhận thì thấy thế này:
1. Máy nổ êm hơn, đều hơn và khỏe hơn.
2. Về mức độ tiêu thụ nhiên liệu thì em ko thể so sánh được vì em chạy từ HN đi Sapa nên phải leo rất nhiều dốc và hay phải về số thấp để xuống dốc vào cua nên chắc chắn tốn nhiên liệu hơn trên đường đồng bằng.

tptitoe

Xe tăng
Sau khi thay bugi Denso IK20 xong thì Vịt của em chạy khoảng 800km trong 3 ngày. Cũng hơi khó đánh giá vì cực + của 4 cái bugi cũ nó mòn nhiều quá (mòn hơn 4 cái cũ của cụ EZ nhiều). Về cảm nhận thì thấy thế này:
2. Về mức độ tiêu thụ nhiên liệu thì em ko thể so sánh được vì em chạy từ HN đi Sapa nên phải leo rất nhiều dốc và hay phải về số thấp để xuống dốc vào cua nên chắc chắn tốn nhiên liệu hơn trên đường đồng bằng.
Bà con đang nóng ruột chờ kết quả của chuyến đi của cụ mà cụ lại chạy ở chế độ đặc biệt này thì thất vọng quá. Mong cụ có dịp test lại mức độ tiêu thụ xăng trên các cung đường Quốc Lộ.
Để bà con nhận thức rõ việc chọn bugi Nóng hay Nguội trong điều kiện sử dụng của VN mình (QL hiện nay chỉ được chạy 80-100km/h mà lại phải qua nhiều vùng xen kẹp 40-50km/h nên tốc độ trung bình chỉ 55-60 là cùng) nhà cháu một lần nữa xin trích ra đây về bài nói về bugi:
Vùng nhiệt
Nhiệt lượng do một bugi bức xạ ra thay đổi tuỳ theo hình dáng và vật liệu của bugi. Nhiệt lượng bức xạ đó được gọi là vùng nhiệt.

Kiểu bugi phát xạ ra nhiều nhiệt được gọi là kiểu bugi lạnh, bởi vì nó không bị nóng lên nhiều. Kiểu bugi phát xạ ít nhiệt được gọi là kiểu nóng, vì nó giữ lại nhiệt. Mã số của bugi được in trên bugi, nó mô tả cấu tạo và đặc tính của bugi. Mã số có khác nhau đôi chút, tuỳ theo nhà chế tạo. Thông thường, con số vùng nhiệt càng lớn thì bugi càng lạnh vì nó phát xạ nhiệt tốt.

(trên hình có 1 số 400 in sai phải hiểu là 500)

Trên đây là biểu đồ nhiệt độ làm việc của 2 cấp bugi với tốc độ Động cơ (chứ không phải tốc độ xe vì nếu leo dốc đèo hay xe chở nặng thì tốc độ động cơ cao nhưng tốc độ xe chưa chắc đã cao)
P/S: Nếu cụ nào sử dụng Vịt mà luôn chạy với vòng tua máy <=3500v/phút thì cứ sài loại IK16 là tốt lắm ạ!

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Thông tin của cụ tptitoe về bugi là rất bổ ích!!!!!!!!! Thanks cụ!

EZdong

Xe điện
Cụ đi SaPa đến nơi & về đến chốn an toàn & có cảm nhận sung sướng thế là mừng rồi! Chúc mừng cụ nhé!!!!!!!!

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
P/S: Nếu cụ nào sử dụng Vịt mà luôn chạy với vòng tua máy <=3500v/phút thì cứ sài loại IK16 là tốt lắm ạ!
Thế thì ở VN cứ 16 mà dùng các bác nhỉ, em thấy chạy QL 80km/h số 5 mới có hơn 2500 v/p 1 tí thôi.

laixe6868

Xe tải
Thông tin của cụ tptitoe về bugi là rất bổ ích!!!!!!!!! Thanks cụ!
Cảm ơn cụ tptitoe về thớt chuyên môn của cụ. Chạy khắp nơi chơi xả láng xong rồi em và cụ EZ đi thay sang bugi IK16 nhá nhá nhá!

EZdong

Xe điện
Thế thì ở VN cứ 16 mà dùng các bác nhỉ, em thấy chạy QL 80km/h số 5 mới có hơn 2500 v/p 1 tí thôi.
Nhà Đèn làm đề tài nghiên cứu bộ chuyển đổi bugi IK16 -> IK20 khi vòng quay >3500 PRM đi là vừa nhé!!!!!!!!!

raotro

Xe container
Cháu vẫn chưa để dành đủ tiền....
Vẫn hàng ngày mơ về IK16.:'(

tptitoe

Xe tăng
- Chính xác, vì chúng ta chỉ dùng chỉ số vòng tua lơn khi tức thời vượt xe hay vượt vật cản mà thôi.
- Tuần tới mình sẽ chỉ dùng xe đi trong phố để xem Vịt uống ra sao?
++ Nhưng nhà cháu vẫn tự hỏi sao Vịt của 1 số bác uống xăng nhiều thế? (>7lít/100km khi chạy dường QL+ liên tỉnh) Có điều gì không ổn ở bộ phận XYZ nào chăng?

raotro

Xe container
- Chính xác, vì chúng ta chỉ dùng chỉ số vòng tua lơn khi tức thời vượt xe hay vượt vật cản mà thôi.
- Tuần tới mình sẽ chỉ dùng xe đi trong phố để xem Vịt uống ra sao?
++ Nhưng nhà cháu vẫn tự hỏi sao Vịt của 1 số bác uống xăng nhiều thế? (>7lít/100km khi chạy dường QL+ liên tỉnh) Có điều gì không ổn ở bộ phận XYZ nào chăng?
Cháu chỉ chờ kụ nào giải mã được cái XYZ đó thôi kụ ạ...:'(
Cháu đang bị ngưỡng >10lit nó hành cơ! Cháu thề!

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Nhà Đèn làm đề tài nghiên cứu bộ chuyển đổi bugi IK16 -> IK20 khi vòng quay >3500 PRM đi là vừa nhé!!!!!!!!!
Đợt rồi em chuyển từ NGK5 Platinium sang Denso K16 thấy chạy thật chân ga hơn, đáp ứng lực kéo tốt hơn ở vòng quay thấp (<2500). Em ít khi chạy vòng tua cao nên ko để ý lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện
Cháu chỉ chờ kụ nào giải mã được cái XYZ đó thôi kụ ạ...:'(
Cháu đang bị ngưỡng >10lit nó hành cơ! Cháu thề!
Ngưỡng >10l là đúng rồi.
Thay Xéc măng sớm đi cụ à, thì sẽ quay về ngưỡng cũ.

raotro

Xe container
Ngưỡng >10l là đúng rồi.
Thay Xéc măng sớm đi cụ à, thì sẽ quay về ngưỡng cũ.
Tềnh hềnh là các Gara ngoài bó tay ko kiếm được sec mang, cháu đang chờ Long Việt Anh tiu được bộ nào là mang ra ngoài lắp cho hạt dẻ....:D

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Viking, xe chạy 9 vạn có phải thay xéc măng ko? Tình trạng: tự trọng 1T4 b-), hệ số cản gió 0.55 :-$, tiêu hao cỡ 9L/100km đường QL, 12L TP.

raotro

Xe container
Viking, xe chạy 9 vạn có phải thay xéc măng ko? Tình trạng: tự trọng 1T4 b-), hệ số cản gió 0.55 :-$, tiêu hao cỡ 9L/100km đường QL, 12L TP.
Khiếp! Kụ sẵn thế???
Chưa bệnh đã định giúi tiền cho bác sỹ!
Bao giờ kụ phải hút thuốc lào như cháu hoặc đưa cái quán bún chả vào đằng sau 2 cái lốp của kụ thì mới phải nghĩ chứ!=))
Bao nhiêu vạn đâu có quan trọng, quan trọng là có biết phá hay ko cơ. Cháu thề!:'(

EZdong

Xe điện
VIT nhà em chắc chỉ kém VIT Nhà Đèn ở 2 khoản xanh xanh kia thôi!! Xe em chạy kém bác 2 vạn, tự trọng chắc kém cái lốp + tời + cản trước sau của bác (tầm 80 kg bác nhể?) Thôi thì chờ bác Viking chỉ đạo xem thế nào rồi thay một thể Nhà Đèn nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Khiếp! Kụ sẵn thế???
Chưa bệnh đã định giúi tiền cho bác sỹ!
Bao giờ kụ phải hút thuốc lào như cháu hoặc đưa cái quán bún chả vào đằng sau 2 cái lốp của kụ thì mới phải nghĩ chứ!=))
Bao nhiêu vạn đâu có quan trọng, quan trọng là có biết phá hay ko cơ. Cháu thề!:'(
Em luôn ưu tiên cho các yếu tố an toàn và vận hành bác ạ, xe thì chưa ra khói gì cả nhưng các hạng mục đến hạn cần thay thì em sẽ thay. Nếu mua đúng chỗ thì cũng ko đắt lắm đâu.