[Thảo luận] Các bác đã mua BH Liberty chú ý.

SmallRiver

Xe điện
TuanAnhDT nói:
Thế cụ có đâm vào ai không mà phải gọi xxx đến? Tự đâm thì chỉ cần gọi bảo hiểm đến là xong thôi.
Em không đâm vào ai, nhưng BH họ bảo phải có biên bản của CSGT, Li nó vậy mà bác.

hoangdole

Xe buýt
Em không đâm vào ai, nhưng BH họ bảo phải có biên bản của CSGT, Li nó vậy mà bác.
Thế em hỏi cụ chứ em lùi chuồng tại nhà mà vỡ mít thì em cũng phải gọi CSGT đến lập BB sao?
Li nó nói như thế mà cụ cũng chịu được à?

theph

Xe điện
Chắc cụ gọi cụ nói là xe bị tai nạn kiểu đâm đụng chăng? Em dùng Liberty mãi nên em thấy cực ổn. Bị làm sao em chỉ báo lên và đem vào gara làm. Khai biên bản thì cứ tự đâm, quệt vào đâu đó là xong.

30xx1631

Xe điện
bản thân em cũng mua của Li nhưng e lại vote cộng vì Li nó thân với cái Ông bán xe cho e, em tuyền khai tự đâm va vào gạch đá, cây cối công trường xây dựng, lùi xe vào mít cây...mà đúng như thế thật các cụ ah...

Alkala

Xe buýt
Đọc bài cụ xong em thề chả bao giờ mua BH của Li cả.

Em mua BH của các ông Việt Nam, xe bị va quệt, tai nạn toàn nhân viên BH khai hộ em và em chỉ việc ký và mang xe ra gara là xong.
Chả mất đồng nào và cũng ko bị miễn trừ như Li
Cái đỏ đỏ này em ko hiểu, Li cũng có mức miễn trừ =0 mà
Trc em dùng Li cũng thế, toàn đem vào gara, vứt cho ku em 1-200k nhờ khai hộ, mình chỉ cần ký vào. Nội dung trong tờ khai như thế nào thì mình gọi điện báo hotline đúng như thế, có ai làm khó dễ gì đâu nhỉ ???

duongviettic

Xe hơi
ôi trời cái vụ bảo hiểm này em chán quá rồi, gọi lên gọi xuống chúng nó cứ khất lần khất lượt, chả là hôm tối 29 tết em về quê, mà đường quê các bác biết rồi, bé, xấu, cua gấp nên em bị móp bên phải phần dưới cửa, sau tết lên gọ bảo hiểm nó cứ khất lần, hẹn tái hẹn hồi, chán. sau đó em tự đi làm hết có 1,8tr ngon lành đỡ lằng nhằng. em rút kinh nghiệm rồi dính bảo hiểm là mệt lắm, mà xe mình có đi xa nhiều đâu, chỉ tổ rắc rối.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy nếu tổng số tiền không quá lớn thì Li cũng làm nhanh đấy chứ. Cũng đại đa số lỗi mình phải tự nhận do vô ý và nên tránh các điều khoản loại trừ đi (hình như trường hợp bị ông hàng xóm thù vạch xe vì hay liếc trộm vợ ông ấy cũng phạm vào mấy cái điều khoản ấy đấy)!

rockman_x100

Xe máy
cũng hiểm quá nhỉ

Nicolas1980

Xe tải
em thấy trong trường hợp này xe của cụ chủ thớt chắc là xe xịn hoặc bị tai nạn khá nặng, chứ vài cái móp + xước nhỏ nhỏ chắc BH người ta cũng không khó dễ gì đâu. Riêng BH của Li em thấy đại đa số người dùng đều khen chứ ít thấy người kêu ca so với các hãng BH khác

SmallRiver

Xe điện
Nicolas1980 nói:
em thấy trong trường hợp này xe của cụ chủ thớt chắc là xe xịn hoặc bị tai nạn khá nặng, chứ vài cái móp + xước nhỏ nhỏ chắc BH người ta cũng không khó dễ gì đâu. Riêng BH của Li em thấy đại đa số người dùng đều khen chứ ít thấy người kêu ca so với các hãng BH khác
Biên bản của CSGT lập ra cho em lần đầu không nói em vi phạm luật GT. Sau đó Li gửi tiếp cho CSGT một công văn yêu cầu CSGT xác định lại, và kết quả phản hồi lần này là em vi phạm luật GT ĐB! Có khó hiểu quá không các bác?

Chỉnh sửa cuối:

viciv

Xe buýt
Cái điều khoản vi phạm luật GTĐB vô ý là rất mù mờ. Thế nào là cố ý ? Cái này theo em cụ mang ra tòa được đấy. Tất cả những người mua Liberty sẽ ủng hộ cụ.

trungnn

Xe tăng
Đây là lỗi khai của cụ ah. Li nó bắt có biên bản CSGT là đúng vì khi gọi lên đường dây nóng cụ lại bảo là có CSGT thì nó bắt là đúng.
Kinh nghiệm của em nhé, em cũng lần đầu bị và đòi quyền lợi bảo hiểm của em.
Em bị đâm vào mít xe ở Vinh lúc 4h sáng. Em để cho thằng cu em làm việc với 2 bên và XXX. Em gọi đến đường dây nóng của Li báo là giờ này, ngày này, tại ngõ này (em nghía xung quanh luôn có cái ngõ nào vừa xe đi lọt là được) tại trời tối, tao quay đầu xe không nhìn thấy được phía sau nên tao ủi hỏng mít xe, ngõ nhỏ lắm tường nhô ra thụt vào nên tao bị xước quanh xe luôn. Đường dây nóng Ok, anh định mang vào Gara nào, anh có làm luôn ở Vinh ko? Mình bảo cho anh vào Honda Mỹ Đình. Hôm sau em ra vào HD Mỹ Đình khai đúng như thế, bọn ở đấy chụp ảnh luôn, ngày sau thay mới luôn cho em ba đờ sốc sau luôn và là những vết xước nhỏ tiện thể làm luôn.
Bọn Li nó bẩu là nếu xước xung quanh không làm được 1 lần, ít nhất phải 2 lần, 2 biên bản mới được. Thế là em khai vào ngõ nhỏ, quay đầu nên xước lung tung, 1 lần là xong.

Sent from my iPad using Forum Runner

xaunhatxahoi

Xe điện
SmallRiver nói:
Các bác mua BH Li xem kỹ các điều khoản loại trừ của họ nhé, em bị bẫy rơi vào điều 15.1 mục c trong quy tắc bảo hiểm của họ, tức là "cố ý" vi phạm luật GT đường bộ, mặc dù em đã cố gắng nói với họ là em ngủ gật, tức là vô ý, nhưng chưa được (em đi đêm và bị tai nạn lúc 3h30'). Nay đang mùa mưa, nếu xe bác nào bị ngập nước chết máy mà đề khởi động lại cũng nằm trong diện bị loại trừ! Vậy các bác mua Li chú ý nhé!
P/S: nghe đồn BH nước ngoài tốt, lon ton chạy đi mua, ai dè bị luôn nột vố! Già rồi mà chưa không các bác ạ!
Cụ kể rõ sự tình của cụ ra xem có oan không nào ... Chưa khám mà cứ đưa kết quả ngay là ko nên.

SmallRiver

Xe điện
xaunhatxahoi nói:
Cụ kể rõ sự tình của cụ ra xem có oan không nào ... Chưa khám mà cứ đưa kết quả ngay là ko nên.
Oan hay không thì họ cũng quyết định rồi, không thay đổi được. Em chỉ thấy như mình bị họ lừa, nuốt nó nghẹn... giam xe em ở Gara 1 tháng rồi đùng cái gửi công văn báo không được bồi thường. BB CSGT lập ra em không vi phạm nhưng bên pháp chế của Li nói trong BB có có bất lợi cho chủ xe nên đánh công văn y/c CSGT giám định lại hiện trường và lần này em dính lỗi tốc độ! Tức là vi phạm điều khoản 15.1 mục c, điều khoản loại trừ như em đã post lên ở trang 1. Nhưng điều khoản này cũng có câu: Điều khoản loại trừ này không áp dụng đối với những lỗi vi phạm do vô ý. Vậy theo cụ vi phạm như em là vô ý hay cố ý?

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Tập Lái nói:
lúc đó khai xe bị mất lái có được không các cụ ?
Lại có tình tiết này nữa: em chưa làm giấy yêu cầu bồi thường, không biết ai làm "hộ" em. Trong đó có phần khai của mình hả các bác? Khi các bác nói do lời khai em cứ ngờ ngợ, đã được viết tý lời khai nào đâu!

soul 9133

Xe tăng
Năm 2010 em bị xe khách đâm vào sau mít (Xe em là CRV) trên đường 5. Thiệt hại gần 400 chai, E Đúng hoàn toàn mà còn nhùng nhằng đến hơn 10 tháng (Chắc số tiền đền bù lớn định đánh bài chuồn) mới giải quyết xong em phải phụ vào gần trăm củ mới xuôi. Xe thì nằm 1 đống ở Hon GP nhìn phát chán. Bây giờ cạch đến già cái Lão Li này luôn

coolpix8700

Xe ngựa
Cái điều khoản vi phạm luật GTĐB vô ý là rất mù mờ. Thế nào là cố ý ? Cái này theo em cụ mang ra tòa được đấy. Tất cả những người mua Liberty sẽ ủng hộ cụ.
Khai thế nào chủ yếu do mình, nhưng những trường hợp bị nặng thì cần có biên bản của xxx, vẫn có thể thỏa thuận. Nhưng nếu đưa cho họ cái biên bản xxx trong đó ghi rõ là mình vi phạm Luật GTĐB rồi thì kể cả trường hợp người nhà mình trong ban lãnh đạo Li VN thì cũng chấp nhận bó tay thôi!
Li là 1 hãng bảo hiểm ngoài, cách làm của họ có Việt Nam hóa một chút nhưng vẫn theo các quy định chung của bảo hiểm ở các nước PT. 10 năm lái và giúp nhều người làm bảo hiểm ở Đức em cũng có thể biết một ít. Bảo hiểm tự nguyện ở nhà mình nói chung dễ dàng hơn ở nước ngoài nhiều đấy (chỉ khi cần đến bảo hiểm bắt buộc mới khó khăn hơn)!

SmallRiver

Xe điện
coolpix8700 nói:
Khai thế nào chủ yếu do mình, nhưng những trường hợp bị nặng thì cần có biên bản của xxx, vẫn có thể thỏa thuận. Nhưng nếu đưa cho họ cái biên bản xxx trong đó ghi rõ là mình vi phạm Luật GTĐB rồi thì kể cả trường hợp người nhà mình trong ban lãnh đạo Li VN thì cũng chấp nhận bó tay thôi!
Li là 1 hãng bảo hiểm ngoài, cách làm của họ có Việt Nam hóa một chút nhưng vẫn theo các quy định chung của bảo hiểm ở các nước PT. 10 năm lái và giúp nhều người làm bảo hiểm ở Đức em cũng có thể biết một ít. Bảo hiểm tự nguyện ở nhà mình nói chung dễ dàng hơn ở nước ngoài nhiều đấy (chỉ khi cần đến bảo hiểm bắt buộc mới khó khăn hơn)!
Nếu em khai, do đi đêm cơn buồn ngủ kéo đến làm điều khiển xe mất chính xác... thì nó có thuộc phạm trù "vô ý" không cụ nhỉ? Tờ khai này hình như giám định viên họ làm hộ em hay sao ấy, em đã được khai gì đâu mà đã thấy công văn từ chối bồi thường rồi!

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu em khai, do đi đêm cơn buồn ngủ kéo đến làm điều khiển xe mất chính xác... thì nó có thuộc phạm trù "vô ý" không cụ nhỉ? Tờ khai này hình như giám định viên họ làm hộ em hay sao ấy, em đã được khai gì đâu mà đã thấy công văn từ chối bồi thường rồi!
Cụ thể trường hợp này em không dám khẳng định. Nhưng về "lý luận" họ vẫn ghép vào lỗi cố ý được (đã cảm thấy không an toàn vẫn cố lái). Ở nước ngoài, dọc các con đường cao tốc họ vẫn có những đoạn ngắn cho xe tạm đỗ và em chứng kiến rất nhiều lái ngủ như chết ở những chỗ đó. Bảo hiểm bên đó vẫn có khuyến cáo như vậy (ngủ độ 10-15 phút thôi). Còn nếu mình chưa trực tiếp khai, có thể bác bỏ lời khai đó (bác đưa ra các tình huống khác - như bất chợt 1 con chó chạy qua, giật mình tránh...).

Chỉnh sửa cuối: