[Funland] Các cụ chấm Ecopark mấy điểm ạ ?

binhaminh

Xe hơi
RC do người Nhật thiết kế, nó dành cho kiểu người Nhật sống tối giản, đi nhẹ, nói khẽ, kín đáo, sợ làm phiền người khác. Thể hiện qua thiết kế chỉ có 6 căn/sàn, tầm 100 căn/sảnh, không bao giờ tấp nập kiểu Vin. Ở thấy thanh bình, rất thích về tầm view đẹp, thông gió rất tốt. Cái dở là đa số người VN không nhẹ nhàng giống người Nhật nên vụ cách âm kém là vấn đề.

Em đã ở cả Vin và Eco thì thấy thế.
Ko hẳn là thế đâu cụ. Theo e biết thì cc được thiết kế đều có tính toán tới cách âm cả, vấn đề là CĐT cắt bớt/ cắt hết những hạng mục đó đi để tiết kiệm chi phí nên người mua ở lãnh đủ. Chứ nếu họ làm đúng làm đủ thì cách âm ở cc ko tệ đâu. Người Việt Nam ở cc ngày càng nhiều nhưng lại chưa có ý thức về việc tôn trong không gian của ngkhac. Rất nhiều ng e biết cho rằng “ nhà tôi tôi muốn làm gì thì làm” mà quên rằng ở cc thì sàn/trần/tường mình đều chung với hàng xóm.
e ở Eco/vin/ngoại giao đoàn nên e thấy mỗi cc có cái hay cái dở riêng.

minhtienxaydung

Xe tải
Cách âm kém thật cụ ạ. Chung cư vốn cách âm đã dở, cc ở Eco cách âm càng chán. Bác cứ đi mạnh chân rồi để ý cái sàn nhà xem thế nào nhé. Trước e ở bên B thì chồng con e cứ đi mạnh chân là sàn nó cứ bập bùng ( rung ). Mà đàn ông chả lẽ lại bắt đi nhẹ chân 😩. Vì sàn yếu nên trên dưới mà có trẻ con hiếu động là cực kỳ khổ. Còn tường thì lại có vde khác. Căn 83 có 1 điểm dở là trong phòng ngủ master có trần giả chỗ cửa sổ nên nếu mà tầng trên nhà bác có để quạt hay thiết bị gì đó mà tạo rung động sát tường wc là bác ở dưới ù tai nhé ( cộng hưởng âm bởi cái trần đó ). Cái này e chia sẻ 1 số kinh nghiệm nếu chả may mà bác bị ồn. Còn nếu bác may mắn ko dính phát nào thì căn 02 là căn đẹp nhất rồi ( mặc dù cá nhân e thì thích view căn 05 hơn vì nó hướng ra đồng rất thoáng. Nhìn vào nội khu sang bên VT e ko thích vì nhìn vào nhà ngkhac :), tuy nhiên căn 05 lại cạnh thang máy mà thang máy thì lâu ngày xuống cấp nó kêu lủng củng nghe cũng mệt ).
Về BQT thì bác join nhóm Cư dân RC đi. Bác vào rồi sẽ rõ thôi. Nói chung là vẫn chưa đâu ra mới đâu cả. Bàn giao mãi vẫn ko xong cho nên làm gì cũng lấn cấn.
Nói chung cụ cứ thoải mái tâm lý để về ở thôi vì dù sao cũng mua rồi. Chỉ cần hàng xóm ổn là mình ở cũng ngon lành dù nhà có cách âm kém. Như e ở 4 năm cũng hơi vất vả tí vì năm nào cũng phải mất 1 thời gian đi xử lý vụ tiếng ồn, nhưnh xử lý xong thì thoải mái, chỉ duy nhất năm rồi là gặp tụi tầng dưới ăn ở vô văn hoá, e nói mãi chả đc nên e chán e giải tán thôi. Chủ mới ko hiền như nhà e chắc họ trị đc chứ mình lịch sự quá tụi nó lại nhờn.
e về Hn đc 2 tháng rồi nhưng vẫn xem ảnh nhà cũ mà nhớ lắm lắm luôn. Haizzzz
cám ơn những chia sẻ rất tâm huyết của cụ, e chuyển về đây cũng là vì mong có sự yên tĩnh thôi nên hi vọng k gặp phải căn tầng trên ồn ào quá, mà cụ có biết nhóm face nào dành riêng cho cư dân rừng cọ k ạ, e tìm mà nhiều nhóm loãng quá, toàn nhóm chung chứ k có nhóm riêng của gd1

binhaminh

Xe hơi
cám ơn những chia sẻ rất tâm huyết của cụ, e chuyển về đây cũng là vì mong có sự yên tĩnh thôi nên hi vọng k gặp phải căn tầng trên ồn ào quá, mà cụ có biết nhóm face nào dành riêng cho cư dân rừng cọ k ạ, e tìm mà nhiều nhóm loãng quá, toàn nhóm chung chứ k có nhóm riêng của gd1
Có cụ, cụ tìm nhóm Cư dân Rừng Cọ nhé. Nhóm có cái ảnh chụp RC từ cv mùa hạ.E cũng ko nhớ nhóm đó có để Riêng tư ko. Nếu cụ search ko ra thì cụ chứ join vào mấy nhóm Cộng đồng cư dân Ecopark xong hỏi sẽ có mấy bác quản trị bên RC add vào thôi. Bản thân mỗi toà cũng có group cư dân riêng trên zalo nữa.
Mà sao cụ ko cố gắng về trước Tết. Những ngày này ở Eco vui mà, các toà, các sảnh trang trí rất vui. E rời Eco đúng 2 tháng rồi mà những ngày này vẫn ngẩn ngơ nhớ nhà cũ làm chồng con e bảo e bị hâm tỉ độ 😭

minhtienxaydung

Xe tải
Có cụ, cụ tìm nhóm Cư dân Rừng Cọ nhé. Nhóm có cái ảnh chụp RC từ cv mùa hạ.E cũng ko nhớ nhóm đó có để Riêng tư ko. Nếu cụ search ko ra thì cụ chứ join vào mấy nhóm Cộng đồng cư dân Ecopark xong hỏi sẽ có mấy bác quản trị bên RC add vào thôi. Bản thân mỗi toà cũng có group cư dân riêng trên zalo nữa.
Mà sao cụ ko cố gắng về trước Tết. Những ngày này ở Eco vui mà, các toà, các sảnh trang trí rất vui. E rời Eco đúng 2 tháng rồi mà những ngày này vẫn ngẩn ngơ nhớ nhà cũ làm chồng con e bảo e bị hâm tỉ độ 😭
cuối năm bận quá nên chưa sang đc cụ ạ, e cũng vào đc nhóm zalo r cụ ạ, thấy mọi ý ới nhau mua quất đào trang tri sảnh làm e cũng phấn khởi, chứ e đang ở cc bên này chán lắm, chả có trương trình gì bao giờ

Đường bộ

Xe điện
Cho cụ nào lăn tăn về hộ khẩu. Ecopark sắp về HN:
Giá 30 tỷ/ căn rồi, x2 x3 trong hai năm nay, làm cả đời chắc gì mua đc 1 căn biệt thự bên đó, thôi em nhường cho các cụ, em cứ ở mấy quận nội thành để tiện đi làm, em trải nghiệm mấy lần tắc đường trên cao rồi, mỗi chiều đi làm 1 tiếng đi - 1 tiếng về…
khi nào về hưu em vào đó

Đường bộ

Xe điện
Giá 30 tỷ/ căn rồi, x2 x3 trong hai năm nay, làm cả đời chắc gì mua đc 1 căn biệt thự bên đó, thôi em nhường cho các cụ, em cứ ở mấy quận nội thành để tiện đi làm, khi nào về hưu em vào đó
Căn nào mà 30 tỷ cụ ơi? Shop house chỉ mươi tỷ thôi. Chơi biệt thự làm gì cho tốn tiền mà ở buồn như trấu cắn (giọng của người ít tiền là tôi)

Căn nào mà 30 tỷ cụ ơi? Shop house chỉ mươi tỷ thôi. Chơi biệt thự làm gì cho tốn tiền mà ở buồn như trấu cắn (giọng của người ít tiền là tôi)
Vườn tùng người nhà em vừa mua, đất 110tr/m, diện tích 325m mới xây thô cụ

Hoangsonacv

Xe tải
Shophouse gđ2 Thuỷ Thảo căn điển hình tầm 20, còn bt gd2 thô là 30 rồi 😅🥲

anh kao

Xì hơi lốp
Cho cụ nào lăn tăn về hộ khẩu. Ecopark sắp về HN:
Chém, chỗ nào nói eco về hà nội, đó là điều viễn tưởng ít nhất trong 30 năm nữa hầu như là kg thể có chuyện đó

Đường bộ

Xe điện
Chém, chỗ nào nói eco về hà nội, đó là điều viễn tưởng ít nhất trong 30 năm nữa hầu như là kg thể có chuyện đó
Tôi thì chả quan tâm đến hộ khẩu, HY thì đã sao. Trong bài có nói Văn Giang sẽ nằm trong Vành đai 4.

anh kao

Xì hơi lốp
Cho cụ nào lăn tăn về hộ khẩu. Ecopark sắp về HN
Tôi thì chả quan tâm đến hộ khẩu, HY thì đã sao. Trong bài có nói Văn Giang sẽ nằm trong Vành đai 4.
Tôi bảo cụ chém là do chính cụ kêu eco sắp về hà nội nên sẽ có hộ khẩu hà nội , còn Văn giang trong vành đai 4 thì sao, cả cái tỉnh bắc ninh bắc giang chẳng có trong vành đai 4 nữa chứ đâu mỗi HY, nó nằm trong kg có nghĩa là nó nhập về hà nội cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Rừng Cọ nói riêng và Ecopark nói chung có một điểm dở là điện nước. Về nước thì thi thoảng lại có nhà kêu ca xét nghiệm. Còn điện thì cả đợt tết trục trặc tứ tung. Chán nhất là mất điện là mất điện thang máy luôn (Rừng Cọ).

Đường bộ

Xe điện
Tôi bảo cụ chém là do chính cụ kêu eco sắp về hà nội nên sẽ có hộ khẩu hà nội , còn Văn giang trong vành đai 4 thì sao, cả cái tỉnh bắc ninh bắc giang chẳng có trong vành đai 4 nữa chứ đâu mỗi HY, nó nằm trong kg có nghĩa là nó nhập về hà nội cụ nhé.
Ờ không nhập thì thôi, ai nặng lời người ấy mệt

2bmt

Xe hơi
Rừng Cọ nói riêng và Ecopark nói chung có một điểm dở là điện nước. Về nước thì thi thoảng lại có nhà kêu ca xét nghiệm. Còn điện thì cả đợt tết trục trặc tứ tung. Chán nhất là mất điện là mất điện thang máy luôn (Rừng Cọ).
Nghe thế này đúng là chán quá. Thời buổi giờ điện nước kiểu thời bao cấp.

binhaminh

Xe hơi
Cụ có ở ko hay là nghe nói đấy ? Thi thoảng có cư dân thắc mắc về nc nhưng mang đi xét nghiệm thì vẫn trg ngưỡng cho phép. Cái thực tế điểm dở nc ở eco là nước có cặn canxi cực nhiều, hay nôm na là nước “ cứng”, bắt buộc phải dùng lọc, tuy nhiên tắm rửa thì da tóc khô hơn và đồ inox nhanh bị xỉn. Mỗi lần vệ sinh wc hơi bị khốn khổ, ngoài ra lõi lọc cũng nhanh bị bẩn hơn ( ko biết chính xác vì sao dù kiểm nghiệm thì nc ko vấn đề gì
Về điện, đợt tết vừa rồi bên RC có toà CD bị quá tải điện áp nên có mất điện 1 lúc thôi, sau lại có chứ đâu ra mà cả đợt tết trục trặc tứ tung ??? Thang máy ở RC sau khi mất điện sẽ chạy điện dự phòng, trừ trường hợp mất điện đột ngột ngoài kế hoạch thì sẽ mất thời gian hơn tí teo. Bên gđ2 ko thấy ai kêu ca mất điện gì. Eco khu nào cũng có điện dự phòng thang máy cụ nhé. Ngày xưa nó mới hay mất điện chứ giờ ngay cả mùa cao điểm cũng ko hay mất - còn hơn chán vạn ông hàng xóm VOP - ông này mới hay mất điện mùa hè và ko có dự phòng thang máy. Cái mà cộng đồng dân RC ko hài lòng về điện là CĐT đã đẩy mấy cái trạm điện cho BQT quản lý mà ko bàn giao cho điện lực Văn Giang, đang lấn cấn về chi phí quản lý và duy tu mấy cái trạm này. Thiết nghĩ cụ có chia sẻ cũng nên chia sẻ chính xác 1 tí.

Vova

Xe container
Cụ có ở ko hay là nghe nói đấy ? Thi thoảng có cư dân thắc mắc về nc nhưng mang đi xét nghiệm thì vẫn trg ngưỡng cho phép. Cái thực tế điểm dở nc ở eco là nước có cặn canxi cực nhiều, hay nôm na là nước “ cứng”, bắt buộc phải dùng lọc, tuy nhiên tắm rửa thì da tóc khô hơn và đồ inox nhanh bị xỉn. Mỗi lần vệ sinh wc hơi bị khốn khổ, ngoài ra lõi lọc cũng nhanh bị bẩn hơn ( ko biết chính xác vì sao dù kiểm nghiệm thì nc ko vấn đề gì
Về điện, đợt tết vừa rồi bên RC có toà CD bị quá tải điện áp nên có mất điện 1 lúc thôi, sau lại có chứ đâu ra mà cả đợt tết trục trặc tứ tung ??? Thang máy ở RC sau khi mất điện sẽ chạy điện dự phòng, trừ trường hợp mất điện đột ngột ngoài kế hoạch thì sẽ mất thời gian hơn tí teo. Bên gđ2 ko thấy ai kêu ca mất điện gì. Eco khu nào cũng có điện dự phòng thang máy cụ nhé. Ngày xưa nó mới hay mất điện chứ giờ ngay cả mùa cao điểm cũng ko hay mất - còn hơn chán vạn ông hàng xóm VOP - ông này mới hay mất điện mùa hè và ko có dự phòng thang máy. Cái mà cộng đồng dân RC ko hài lòng về điện là CĐT đã đẩy mấy cái trạm điện cho BQT quản lý mà ko bàn giao cho điện lực Văn Giang, đang lấn cấn về chi phí quản lý và duy tu mấy cái trạm này. Thiết nghĩ cụ có chia sẻ cũng nên chia sẻ chính xác 1 tí.
RC cụ không đọc các post hỏi lúc nào có điện Tết vừa rồi ạ? Cụ chịu khó vào FB cư dân RC đọc lại một tẹo. Cả vụ mất điện kéo theo thang máy không có điện nữa. Nhân tiện cụ đọc luôn vụ sửa và bảo dưỡng thang máy. Mà em nhấn mạnh vụ điện là của RC rồi cơ mà. Thiết nghĩ cụ nếu muốn bắt bẻ thì cũng phải bắt bẻ chính xác một tẹo.
PS. Em không nhất thiết phải chia sẻ số phòng đúng không cụ?

binhaminh

Xe hơi
RC cụ không đọc các post hỏi lúc nào có điện Tết vừa rồi ạ? Cụ chịu khó vào FB cư dân RC đọc lại một tẹo. Cả vụ mất điện kéo theo thang máy không có điện nữa. Nhân tiện cụ đọc luôn vụ sửa và bảo dưỡng thang máy. Mà em nhấn mạnh vụ điện là của RC rồi cơ mà. Thiết nghĩ cụ nếu muốn bắt bẻ thì cũng phải bắt bẻ chính xác một tẹo.
PS. Em không nhất thiết phải chia sẻ số phòng đúng không cụ?
E cũng là cư dân RC đủ lâu để biết hết các drama của khu cụ ah, nói về group cư dân chắc e thuộc dạng hóng ko kém ai khi group fb to nhỏ lớn bé nào chả có cái nick e, rồi thì zalo zaleo các kiểu.
Quay lại vụ điện: Chỉ có 2 bài post hỏi vụ mất điện và cũng ko có nhiều thắc mắc khi ngay sau mất bên DNC cũng có gửi thông tin cho cư dân vì sự cố là đột ngột ko trg kế hoạch và họ cũng phối hợp xử lý luôn. Còn thang máy, trc giờ Rc mất điện ko bao giờ mất thang máy, đợt tết này chỉ là 1 lần nhỏ và ko phải quá lâu. Bác nghĩ dân Rc nếu họ bức xúc họ lại ko gào lên trên group chắc. Lại còn vụ bảo trì thang máy thì nó là vde của BQT/ của Quỹ BT chứ đâu hẳn là vde về điện. Mất điện đột ngột do điện lực VG thì ngay cả DNC cũng bị trở tay khó kịp thôi.
post của cụ ghi là “RC nói riêng và Eco nói chung“ đấy nhé, cho nên e phải đề cập tới gđ2 nữa. E chẳng bắt bẻ gì cả, e nói cái e thấy thôi.