[Funland] Các cụ đứng nước được bao lâu, và ko có kính thì có bơi được ko

El Jefe 2

Xe tăng
Học để bơi sải được thì cũng nhanh thôi, nhưng để tối ưu kỹ thuật với cơ thể của mình thì chắc như Lenin cụ ạ: học, học nữa, học mãi. Em bắt đầu tập bơi sải với TI từ cuối 2014, đến giờ thì vẫn tập bơi sải ạ, chỉ là ko theo TI từ 2017 nữa thôi, vì có tí ham hố cải thiện thành tích.
Em xem thì thấy TI bơi rất nhẹ nhàng. Nhưng ko phân biệt được TI và bơi sải thường khác nhau chỗ nào. Bơi sải đập chân nhịp 2 (2 beat kick) em thấy nó cũng giống TI mà?

Cụ có thể phân tích 2 cái khác nhau được ko ạ?

ACDELCO434

Xe điện
Em thì chết đuối hụt dưới ao lò gạch nên giờ có cảm giác sợ chỗ sâu. Thêm nữa đứng nước kém dù nằm ngửa em nằm được cả 30 phút nên đi bơi e rất sợ và không dám ra chỗ sâu. Chắc cũng phải tập dần để quen và đỡ sợ.

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Lớp thằng cu nhà em , tháng 9 này vào lớp 2, được dạy bơi cơ bản: bơi ếch, bơi trườn sấp; + Kỹ thuật bơi Sinh tồn và cứu hộ. Nó về kể là thầy dạy bơi trong trường hợp khoá tay hoặc khoá chân. Em cũng chả biết như nào ( em chưa biết bơi)
Được cái thằng cu nhà em sống ở quê, tiếp xúc với nước từ bé tí ti nứt mắt ra. Giờ người lớn nhìn nó bơi còn phát sợ cụ ạ. Nó như 1 con rái cá con.

taiadau

Xe điện
Em xem thì thấy TI bơi rất nhẹ nhàng. Nhưng ko phân biệt được TI và bơi sải thường khác nhau chỗ nào. Bơi sải đập chân nhịp 2 (2 beat kick) em thấy nó cũng giống TI mà?

Cụ có thể phân tích 2 cái khác nhau được ko ạ?
Cái này nhiều năm trước khi bọn em tậpTI cũng bàn nát nước rồi. Comment của em trên group 7,8 năm về trước

Thực chất TI là 1 loạt các bài tập để giúp 1 người bt bơi sải 1 cách dễ dàng hơn và nó được thương mại hóa, cần phân biệt, TI ko phải là 1 kiểu bơi. TI hướng đến việc bơi nhẹ nhàng ít tốt sức, con bơi như các vđv là hướng đến thành tích. Việc đập 2bk hay thậm chí 1bk ko nói lên là TI hay ko, nó chỉ là bơi sải và ta chọn đập 2bk, 4bk, 6bk,... mà thôi. Khi bơi sải đến 1 mức độ nhất định, các cụ sẽ thấy các kỹ thuật mà TI lựa chọn, nó ảnh hưởng tới thành tích mà cụ thể là ko tối ưu được thành tích bơi sải.
Trên group fb được lập từ 2015, cũng bàn về vđ này, nếu tập TI chắc ko có group nào đầy đủ tài liệu và các bài phân tích như nó. Tiếc rằng giờ nhiều bác ở đó ko còn sinh hoạt nữa, đều chuyển sang 3 môn và thành tích khủng cỡ top VN rồi

taiadau

Xe điện
Một cao thủ bơi (và 3 môn) đã post trên group về vđ này:
Như Terry cũng thừa nhận khi tranh luận vs Nhà vô địch bơi Olympic Sheila Taormina, TI giúp cho novice swimmer bơi easier not faster. Điểm khác biệt chính theo như Terry nói đó là bơi ở low heart rate (ông đưa ra ví dụ là bơi nửa dặm trong 10p ở nhịp tim 130 thay vì bơi 9p vs nhịp tim 160).
Tuy nhiên, Shinji Takeuchi, 1 đại diện ưu tú của TI cũng thừa nhận rằng khi ông đeo HR strap thì phần lớn phần bơi của ông đều ở nhịp tim 4-5 và xét về RPE thì ông nói zone 5 của ông khi bơi chỉ như zone 3 khi chạy.

Về kỹ thuật, với các drill đưa ra, TI dạy mọi người skate chọc tay xiên xuống đáy bể và đập chân 2bk, và cũng ko engage core nhiều, dù có phần rotation. Đó là lý do chính mà những người tập TI ko tài nào bơi 2k dưới 40p được mà pace 2p/100m trong bơi chỉ như chạy pace 7p/1km mà thôi.

Thực ra mọi người có thể chọn vì bơi kiểu SwimSmooth là kiểu để bạn có thể trở thành competitive swimmer, hay tạm gọi là bạn có thể bơi dài dưới pace 2p/100m một cách tương đối dễ dàng. Còn không thì bạn hãy cứ bơi TI (or watever) và chấp nhận việc bơi 2k 44-45 thậm chí 5x phút.

Ngoài ra việc đập chân 2bk là kỹ thuật thực ra là rất cao cấp, nhưng mọi người hầu hết đều dùng và dùng sai hoàn toàn khiến cho cả người bị chìm sâu xuống nước và hoàn toàn ko tạo ra lực đẩy. Nó y như ra bể bơi ai cũng biết bơi ếch nhưng thực ra tất cả đều bơi sai kỹ thuật nếu biết rằng bơi ếch là kỹ thuật khó nhất trong 4 kiểu bơi, và bạn sẽ không bao h hình dung nổi tại sao lại có người bơi ếch 100m trong 57".

Cao Cao Ha là 1 ví dụ sống động của 1 novice swimmer nhưng có nền tảng thể lực phi thường, khi tập theo TI thì thành tích tốt nhất hình như là 42p/2km và khi tập bài bản thì là 35p/2km.

El Jefe 2

Xe tăng
Một cao thủ bơi (và 3 môn) đã post trên group về vđ này:
Như Terry cũng thừa nhận khi tranh luận vs Nhà vô địch bơi Olympic Sheila Taormina, TI giúp cho novice swimmer bơi easier not faster. Điểm khác biệt chính theo như Terry nói đó là bơi ở low heart rate (ông đưa ra ví dụ là bơi nửa dặm trong 10p ở nhịp tim 130 thay vì bơi 9p vs nhịp tim 160).
Tuy nhiên, Shinji Takeuchi, 1 đại diện ưu tú của TI cũng thừa nhận rằng khi ông đeo HR strap thì phần lớn phần bơi của ông đều ở nhịp tim 4-5 và xét về RPE thì ông nói zone 5 của ông khi bơi chỉ như zone 3 khi chạy.

Về kỹ thuật, với các drill đưa ra, TI dạy mọi người skate chọc tay xiên xuống đáy bể và đập chân 2bk, và cũng ko engage core nhiều, dù có phần rotation. Đó là lý do chính mà những người tập TI ko tài nào bơi 2k dưới 40p được mà pace 2p/100m trong bơi chỉ như chạy pace 7p/1km mà thôi.

Thực ra mọi người có thể chọn vì bơi kiểu SwimSmooth là kiểu để bạn có thể trở thành competitive swimmer, hay tạm gọi là bạn có thể bơi dài dưới pace 2p/100m một cách tương đối dễ dàng. Còn không thì bạn hãy cứ bơi TI (or watever) và chấp nhận việc bơi 2k 44-45 thậm chí 5x phút.

Ngoài ra việc đập chân 2bk là kỹ thuật thực ra là rất cao cấp, nhưng mọi người hầu hết đều dùng và dùng sai hoàn toàn khiến cho cả người bị chìm sâu xuống nước và hoàn toàn ko tạo ra lực đẩy. Nó y như ra bể bơi ai cũng biết bơi ếch nhưng thực ra tất cả đều bơi sai kỹ thuật nếu biết rằng bơi ếch là kỹ thuật khó nhất trong 4 kiểu bơi, và bạn sẽ không bao h hình dung nổi tại sao lại có người bơi ếch 100m trong 57".

Cao Cao Ha là 1 ví dụ sống động của 1 novice swimmer nhưng có nền tảng thể lực phi thường, khi tập theo TI thì thành tích tốt nhất hình như là 42p/2km và khi tập bài bản thì là 35p/2km.
Đọc post của cụ em mới biết có cách bơi SwimSmooth. Trước toàn xem TI :)

Vừa gúc gồ thêm Swimsmooth vs TI thấy dân tây chửi nhau vui phết.

Cụ có tài liệu nào dậy sâu về Swimsmooth không ạ?

Rolexchuan

Xe hơi
Đứng nước nếu bình tĩnh, đã luyện tập và biết cách kết hợp giữa hơi thở và vận động nhẹ thì được nhiều giờ đồng hồ, kể cả là nước lặng hay có sóng. Còn bơi không kính thì khó hơn có kính nếu ko chịu được nước vào mắt.

TSTA

Xe container
Đứng nước nếu bình tĩnh, đã luyện tập và biết cách kết hợp giữa hơi thở và vận động nhẹ thì được nhiều giờ đồng hồ, kể cả là nước lặng hay có sóng. Còn bơi không kính thì khó hơn có kính nếu ko chịu được nước vào mắt.
Cái chính cụ thể là cách kết hợp tay chân như nào, hơi thở như nào thì cụ ko dạy :))
Chứ còn bảo nhịp nhàng thì đc lâu thì noa chân lý rồi.

taiadau

Xe điện
Đọc post của cụ em mới biết có cách bơi SwimSmooth. Trước toàn xem TI :)

Vừa gúc gồ thêm Swimsmooth vs TI thấy dân tây chửi nhau vui phết.

Cụ có tài liệu nào dậy sâu về Swimsmooth không ạ?
Trước em có xem rất nhiều bài về SS rồi so sánh các kiểu bơi sải,... nhưng em lại luyện theo TI nên ko n/c sâu về SS. Sau này thì xem youtube để chỉnh sửa kỹ thuật thêm để cải thiện thành tích nên ko có tài liệu về nó. Cụ thử lên hẳn web nó xem có thông tin gì ko

firefox4

Xe điện
Vấn đề là em chưa biết bơi sải tí nào, 50 tuổi chỉ mỗi bơi ếch.
Gần tháng nay em bơi bể hàng hàng ngày, mỗi buổi 30p được khoảng 800m. Nhìn mọi người bơi sải thèm quá.
Nghe nói học ít phải chục buổi, mà nhiều chỗ dạy không đúng kỹ thuật. Thế nên em nghĩ cố gắng chuẩn ngay từ đầu.
Rất mong cụ giúp đỡ ạ.
Theo em cụ nên học 1 khoá. Cụ tham khảo học bên SClub xem. Mấy ae hội bơi open toàn học ở đấy.

Axeco

Xe buýt
Bằng này tuổi đầu rồi em còn chưa biết bơi các cụ ạ

Dotting

Xe tải

L.C.D

Xe container
Tuần trc em ở Đà Nẵng, bể bơi sâu 1,7m (em cao 1m67) nên chân ko chạm đáy đc. Em ra chỗ sâu bơi qua bơi lại 1 lúc cho quen, sau đó tập lại môn đứng nước. Thời trai trẻ bơi nhiều thì em đứng nc cả tiêng, ko mệt gì cả. Sau 20 năm ko bơi mấy, giờ đứng nc khá mệt vì chưa điều hoà được nhịp thở, tay chân vẫn phải khua nhiều nên mệt. còn bơi ngửa em cũng bơi tốt với điều kiện ko có ai bơi gần đập nước bắn vào mặt em. Nói chung em xác định luôn ra biển ra hồ lớn mà ko có phao là em tèo. Bơi ở bể mà ko có kính đã ko bơi đc rồi, thì ở sông ở biển sinh tồn kiểu gì đc huhu

Rolexchuan

Xe hơi
Cái chính cụ thể là cách kết hợp tay chân như nào, hơi thở như nào thì cụ ko dạy :))
Chứ còn bảo nhịp nhàng thì đc lâu thì noa chân lý rồi.
Việc dạy để các HLV chuyên nghiệp cụ ơi, môn này mà chia sẻ e rằng nguy hiểm. Nếu cụ rảnh hân hạnh mời cụ ra sông Hồng quẩy với e nhé.

HanhTu811

Xe buýt
Đã biết bơi, làm chủ bản thân ở dưới nước thì đứng tẹt bô, có gì mà ghê gớm đâu nhỉ. Hồi xưa bọn em nhỏ, toàn trốn đi ao chuôm sâu chả 2 thân người mới tới đáy, làm quái có chỗ nào đứng để nghỉ ngoài sát bờ..
Các cụ sau này chắc biết bơi nhưng ko có trải nghiệm nước sâu nhiều nên lười, mệt là đứng luôn xuống nền bể rồi còn đâu.. Đây gọi là ko quen đứng nước ( chỗ sâu ) thôi, ko có gì khó cả..

HanhTu811

Xe buýt
Việc dạy để các HLV chuyên nghiệp cụ ơi, môn này mà chia sẻ e rằng nguy hiểm. Nếu cụ rảnh hân hạnh mời cụ ra sông Hồng quẩy với e nhé.
Vâng em vẫn tin ở câu, trăm hay ko = tay quen trong vụ này..

Apache01

Xe tải
Em cũng chỉ biết bơi phủi như nhiều cụ cùng thời 7x -8x, ngày xưa bọn em gọi là "bơi chó", hai tay cào nhẹ trước ngực, có thể đổi sang kiểu khua rộng sang hai bên, bơi không ướt đầu. Mệt thì nằm ngửa ra là hồi lại sức, bơi ngửa thì mất sức giống như đi bộ, có khi ít hơn. Mấy năm trước, hai vợ chồng có tranh luận về việc dạy con bơi, vợ em thì muốn cho vào lớp học bơi, em thì cho rằng để biết bơi như một kỹ năng sinh tồn thì không cần bơi đúng kỹ thuật. Cuối cùng thì em tự dậy hai đứa nhà em theo kiểu "bơi chó". Vào bể bơi toàn thấy mọi người bơi đúng kỹ thuật, các bố mẹ cũng nghe lời thầy dậy bơi, rèn con từng động tác... cũng thấy mình như ở hành tinh khác :D.
Dạy kiểu cụ cho biết bơi trước cũng đc. Sau thì nên lên Youtube xem các clip hướng dẫn mà chỉnh lại động tác.

lykai

Xe tăng
Cụ qua Hapulico tầm 6h30 hàng ngày em sửa cho. Free ạ.
Em đang tập bơi sải ở bể Hapu đây.
Mới tập được 6 buổi thì hôm nay phải nghỉ vì viêm mũi quá. Kỹ thuật cơ bản thì cũng tạm rồi nhưng đuối quá, bơi 1 vòng đã thở hồng hộc.

LeTai1979

Racing Boy
Trước quanh nhà em nhiều sông, hồ nên Bố em dạy e bơi từ 6t, cứ bám cổ Bố ra xa xong Bố em đẩy e ra để tự bơi vào bờ. E bơi có thể ko đúng kỹ thuật nhưng e bơi đc khá xa và lâu, mệt có thể bơi đứng nhẹ nhàng để nghỉ hoặc bơi ngửa để nghỉ, lặn xa khoảng 30m hoặc hơn tí, giờ chắc đc 10-15m. :))
Hồi em hơn chục tuổi e bơi qua sông Thái Bình đoạn cầu PL để sang trộm ngô, lúc về còn kéo theo nửa bao ngô.
Em bơi hay lặn chưa từng đeo kính dù ở sông hay biển, đứng nc thì e chưa thử đếm thời gian nhưng chắc cũng đủ lâu để hồi sức bơi tiếp.

Matizcoi

Xe cút kít
Ở biển thì phải có chỗ bấu víu như áo phao hay xuồng cứu hộ (em nói tình huống tai nạn nhé) nên khả năng bơi lội chỉ hỗ trợ phần nhỏ xíu công tác sinh tồn chứ không quyết định được số phận, còn ao hồ sông suối nhỏ nên chủ động được 1 phần, cơ mà đen hoặc tới số thì .... ;))