[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

stone_lamp

Xe điện
Túm lại là em thấy nhiều kụ trên này chắc hồi xưa đi học:
1- Không thi vào được NT
2- Có bạn học NT nó khệnh với mình

1+2 = akay, phải dìm lại khi có cơ hội. Dìm ở đâu chứ dìm trên này chỉ khổ người vô tội - là các cháu SVNT thế hệ sau, người không có tội lỗi trực tiếp gì với các kụ cả. Các cụ có giỏi tìm trường NT mà dìm, không ít cũng tìm mấy thằng bạn học ngày xưa trót khệnh chứ.
Em cũng akay như thế này vì ngày xưa mấy em gái ngoại thương nó kháu lại còn kiêu, chả coi mấy thằng ĐHTH củaem ra gì.
Nhưng mà về sau mới thấy là gái NT cái vụ kia tiếp thu Tây học nên cũng tây hơn gái lúa trường em :))

Nine

Xe điện
Hôm trước thằng bạn em kể chuyện tuyển dụng ở cty nó cho em nghe mà em ko nhịn được cười.
Bạn em làm trưởng phòng của 1 cty bảo hiểm nhà nước cũng khá lớn. Năm ngoái phòng nó có nhu cầu tuyển thêm. Đến vòng thoả thuận lương thì nó gặp 1 em sinh viên Ngoại Thương mới ra trường, hồ sơ đẹp, tốt nghiệp bằng giỏi, lý thuyết tốt. Bạn em hỏi em yêu cầu lương bao nhiêu? Em SV NT bảo lương em phải 800USD. Bạn em bảo ở đây chỉ trả lương theo tiền việt và theo các hệ số của nhà nước và lương anh trưởng phòng cũng chưa được như thế. Bạn em nó mới hỏi là em căn cứ vào đâu để ra mức lương đấy? Em SV NT trả lời rất hồn nhiên như cô tiên là: bạn em học kém hơn em thế mà nó vừa đi làm nó kể lương nó 600USD rồi nên em phải cao hơn nó ít nhất 200USD vì em học giỏi hơn. Ông bạn em và hội đồng phỏng vấn cười ngất luôn tại trận. Thằng bẹn em lại thêm là bạn em làm ở đâu? Có kinh nghiệm chưa? Em SV NT lại trả lời là bạn em ý đi làm từ năm thứ 2. Bạn em chán luôn.
Em kể ko hề thêm thắt tý nào cả. Cty Bảo hiểm bạn em cần tuyển NT vì liên quan đến các hợp đồng bảo hiểm cho hàng hoá XNK.

Sent from my iPhone using Forum Runner
Nếu quả thật như thế thì độc đáo thật =))

Tranbinh

Xe hơi
Bạn em hỏi em yêu cầu lương bao nhiêu? Em SV NT bảo lương em phải 800USD. Bạn em bảo ở đây chỉ trả lương theo tiền việt và theo các hệ số của nhà nước và lương anh trưởng phòng cũng chưa được như thế. Bạn em nó mới hỏi là em căn cứ vào đâu để ra mức lương đấy? Em SV NT trả lời rất hồn nhiên như cô tiên là: bạn em học kém hơn em thế mà nó vừa đi làm nó kể lương nó 600USD rồi nên em phải cao hơn nó ít nhất 200USD vì em học giỏi hơn. Ông bạn em và hội đồng phỏng vấn cười ngất luôn tại trận. .
Thằng bẹn em lại thêm là bạn em làm ở đâu? Có kinh nghiệm chưa? Em SV NT lại trả lời là bạn em ý đi làm từ năm thứ 2.Bạn em chán luôn.
*Chả tin lại có người đi phỏng vấn lại nói như vậy để thỏa thuân mức lương
* Còn cháu ấy nhận là đã đi làm từ năm thư 2 thì đương nhiên có thể coi đó là kinh nghiệm làm việc ( trong phạm vi mà cháu ấy làm )

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em cũng akay như thế này vì ngày xưa mấy em gái ngoại thương nó kháu lại còn kiêu, chả coi mấy thằng ĐHTH củaem ra gì.
Nhưng mà về sau mới thấy là gái NT cái vụ kia tiếp thu Tây học nên cũng tây hơn gái lúa trường em :))

Hị hị, e cũng có 1 thời akay giống kụ đấy, chỉ vì năm xưa thật là xưa e thi ĐH e mê NT lắm, thi 5 trường, NT thiếu nửa điểm, năm đó KTQD hạ 5 điểm, e rung đùi nghĩ NT chắc hạ nửa điểm là có, thế mà nó k hạ, thế là e kay nó :))

Kay đến khi e đi làm rồi ngồi tuyển nv cứ thấy NT là e xoay và vặn vẹo, kể cũng hâm.

G thì e hết kay rồi, đứa nào học gì cũng được miễn được việc là e uki

Leopon

Xe tăng
Mấy em SV Ngoại Thương nghĩ mình là sao chắc?

sodiachinh

Xe buýt
Hôm trước thằng bạn em kể chuyện tuyển dụng ở cty nó cho em nghe mà em ko nhịn được cười.
Bạn em làm trưởng phòng của 1 cty bảo hiểm nhà nước cũng khá lớn. Năm ngoái phòng nó có nhu cầu tuyển thêm. Đến vòng thoả thuận lương thì nó gặp 1 em sinh viên Ngoại Thương mới ra trường, hồ sơ đẹp, tốt nghiệp bằng giỏi, lý thuyết tốt. Bạn em hỏi em yêu cầu lương bao nhiêu? Em SV NT bảo lương em phải 800USD. Bạn em bảo ở đây chỉ trả lương theo tiền việt và theo các hệ số của nhà nước và lương anh trưởng phòng cũng chưa được như thế. Bạn em nó mới hỏi là em căn cứ vào đâu để ra mức lương đấy? Em SV NT trả lời rất hồn nhiên như cô tiên là: bạn em học kém hơn em thế mà nó vừa đi làm nó kể lương nó 600USD rồi nên em phải cao hơn nó ít nhất 200USD vì em học giỏi hơn. Ông bạn em và hội đồng phỏng vấn cười ngất luôn tại trận. Thằng bẹn em lại thêm là bạn em làm ở đâu? Có kinh nghiệm chưa? Em SV NT lại trả lời là bạn em ý đi làm từ năm thứ 2. Bạn em chán luôn.
Em kể ko hề thêm thắt tý nào cả. Cty Bảo hiểm bạn em cần tuyển NT vì liên quan đến các hợp đồng bảo hiểm cho hàng hoá XNK.

Gặp trường hợp như thế này thì xử lý đơn giản thôi mà (em là cổ đông của công ty do cậu em họ làm chủ, nên thỉnh thoảng cũng tham gia công việc của công ty với vai trò nhà tuyển dụng)

Khi gặp ứng viên như vậy thì em chỉ hỏi nhẹ nhàng : Công ty hoàn toàn đồng ý với yêu cầu của anh (chị) về mức lương (800$, 1000$, 2000$ ... thậm chí cao hơn thế), nhưng anh (chị) có thể trình bày phương án làm ra mức lợi nhuận = tiền lương của anh (chị) + 20% ???

Nếu ứng viên có sự chuẩn bị đầy đủ (tìm hiểu kỹ càng về công ty dự tuyển), họ sẽ trình bày phương án khả thi để làm ra mức lợi nhuận đó (phương án có thể đúng, có thể sai - đúng/sai không quan trọng, vấn đề là họ nêu được ý tưởng).
Nhưng thường là các em, các cháu sinh viên mới ra trường gặp câu hỏi này là ... tắc tỵ luôn.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn thua KTQD. Đã ai tốt nghiệp NT mà ngoài 20 đã chủ tịch 1 loạt quỹ đầu tư, công ty này nọ, vừa chớm 30 lại mua thêm ngân hàng, mà biểu tượng của ngân hàng lại loài chim mang tên chị đấy nữa.
NT ah, vứt nhé. Lấy chị ấy mà làm gương rồi hẵng chảnh nhé.

Nếu thế thì thua cả thằng đi xuất khẩu lao động nữa. :D

theanh_vnpt

Xe điện
đi làm bằng cấp chỉ là chuyện nhỏ, chủ yếu nịnh tốt, tiền nhiều là ổn

Mon men

Xe tăng
hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa, nhà cháu cũng có dịp tiếp xúc với mấy e NT, các cháu ấy nổ kinh quá, cháu chả buồn nói lại cứ phải để cho dòng đời xô đẩy thì các cháu ấy mới sáng mắt ra.

beefburger

Xe tăng
Nứt mắt ra chưa biết đời thế nào đã kiêu, cái bằng cấp ở VN mình nó có ra cái chó gì đâu mà vênh. Em cũng đã từng từ chối những CV kiểu như thế này lâu rồi không phải bây giờ.

Bomva

Xe điện
Sinh viên thì học ở thằng chẳng bao giờ làm.
Xin việc thì xin vào chỗ xuốt ngày làm.
Vậy để phù hợp thì xin vào công chức nhà nước, chỉ làm 1/3 thời gian mà còn được "chảnh" như vậy phù hợp hơn.

gacon260609

Xe hơi
Nói chung FTU là chảnh rồi, ngày trước em Thụy Vân gặp còn chào nhà cháu, dạo này em cứ lờ lơ lơ.

bimbimzinzin

Xe tăng
Em chẳng thấy trường ĐH ở VN nào ra hồn cả, minh chứng là có cái Trường nào lọt vào top 100 của Châu Á đâu, còn trường ngoại thương có văn hóa đào tạo cho sinh viên một văn hóa tự tin thái quá, các buổi thảo luận, thậm chí thi thố chân dài hay ngắn mà toàn được nghe kiểu "người tài chỉ có ở NT" cứ bảo thế sao sinh viên nó nổ kinh thế.

Em làm việc bao nhiêu năm rồi, từ nhân viên rồi đến lúc có nhân viên, tiêu chí để lựa chọn và đào tạo là lấy người ham học hỏi và nhiệt huyết chứ không quan tâm mấy ông không biết mình là ai.... em đã gặp một trường hợp là nhân viên mới của mình, tuy chưa có kinh nghiệm nên mỉnh chỉ bảo nó, mình chưa nói hết câu nó đã bảo em biết rồi, cái này đơn giản ý mà, tụi em được học .... rồi kết quả là lại rối tung lên chẳng hiểu cái gì cả.

taint

Xe hơi
em tuyển dụng cũng tương đối nhiều, tiếp xúc nhiều với các sinh viên đủ loại, đủ trường, cá nhân em nhận xét thì SV Ngoại thương thwucj sự có nền tảng, có tố chất nếu bạn nào đó chịu khó học hỏi thì khả năng tiến nhanh hơn SV các trường khác là điiều không thể phủ nhận. Tuy nhiên hiện nay rất nhiều các bạn SV Ngoại thương đang tự đề cao mình hơi quá, không xác định đwwocj mình là ai vì thế chính các bạn đó không được ưu tiên trong tuyển dụng. mà thực tế ra đi làm thì áp dụng những cái được đào tạo trong các trường DH của VN là không nhiều...em tuyển dụng thì quan trọng làm được việc chứ khôg quan trọng bằng cấp...

MoonMax

Xe điện
Gặp trường hợp như thế này thì xử lý đơn giản thôi mà (em là cổ đông của công ty do cậu em họ làm chủ, nên thỉnh thoảng cũng tham gia công việc của công ty với vai trò nhà tuyển dụng)

Khi gặp ứng viên như vậy thì em chỉ hỏi nhẹ nhàng : Công ty hoàn toàn đồng ý với yêu cầu của anh (chị) về mức lương (800$, 1000$, 2000$ ... thậm chí cao hơn thế), nhưng anh (chị) có thể trình bày phương án làm ra mức lợi nhuận = tiền lương của anh (chị) + 20% ???

Nếu ứng viên có sự chuẩn bị đầy đủ (tìm hiểu kỹ càng về công ty dự tuyển), họ sẽ trình bày phương án khả thi để làm ra mức lợi nhuận đó (phương án có thể đúng, có thể sai - đúng/sai không quan trọng, vấn đề là họ nêu được ý tưởng).
Nhưng thường là các em, các cháu sinh viên mới ra trường gặp câu hỏi này là ... tắc tỵ luôn.
Mức độ trung bình của các doanh nghiệp ở VN hiện tại cụ muốn lương 800USD cụ phải chứng minh phương án làm ra 1600USD cơ ạ!!! 20% thì cty lõm nặngX_X

sodiachinh

Xe buýt
Mức độ trung bình của các doanh nghiệp ở VN hiện tại cụ muốn lương 800USD cụ phải chứng minh phương án làm ra 1600USD cơ ạ!!! 20% thì cty lõm nặngX_X
Chỉ là một phép thử giả định, để thử thách khả năng tư duy của ứng viên cụ ơi.
Nếu yêu cầu ở mức 100% thì ứng viên "shock" tại trận, lại khổ cái thân em phải đưa ứng viên vào viện cấp cứu :P.

Nine

Xe điện
Cái này hay sau này em tuyển dụng mà gặp trường hợp như này em sẽ áp dụng luôn

accord1992

Xe tăng
bàn thêm về chuyện bằng cấp ở VN em nhớ đầu những năm 2000, ở phía Bắc có tình trạng: cháu nào khá khá, ra trường xin được việc nên hì hục làm, một số anh chị không xin được việc do kém, chẳng biết làm gì nên học cao học, một thời gian sau thì cũng thạc sĩ tiến sĩ như ai, sau đấy may mắn có khi làm ông này bà nọ chứ chăng chơi.
PS em xin lỗi một số ít các kụ thạc sĩ, tiến sĩ lấy bằng đầu những năm 2000 nhé.