Các cụ tư vấn giúp xe bị dính bụi sơn?

docom

Xe máy
Website
www.thuylucthanhdo.com
Chào các cụ,xe em để ở cty bị bụi sơn các cụ tư vấn có cánh nào tẩy không;nên dùng hóa chất gì;có nên tự tẩy ko?
Xe em mới chạy 3 tháng :(

GANHO

Xe buýt
Chào các cụ,xe em để ở cty bị bụi sơn các cụ tư vấn có cánh nào tẩy không;nên dùng hóa chất gì;có nên tự tẩy ko?
Cụ qua chỗ cụ Liquy, tẩy tý là xong, đánh bóng thêm tý là xe cụ lại đẹp hơn lúc mua đấy, mr Tòan 0903 460 860, tự tấy có lẽ tiết kiệm được tý nhưng không biết có tốt hơn không nên lần trước bị em phải mang qua đó

bonbanhloiruong

Xe tăng
Em thấy ở gara họ dùng nước rửa bát pha loãng và dùng giấy nhám số 0 (loại mịn nhất) để đánh kính, cũng sạch. Các bộ phận khác của xe thì em chịu.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em thấy ở gara họ dùng nước rửa bát pha loãng và dùng giấy nhám số 0 (loại mịn nhất) để đánh kính, cũng sạch. Các bộ phận khác của xe thì em chịu.
Giấy ráp số KHÔNG thì hạt cát nó to như hạt lạc cụ nhé, giấy ráp mịn nhất là số 2,000 đánh với nước xà phòng nhẹ tay, đánh lên xuống thôi đừng xoáy xoáy. Làm việc này dễ ợt, hồi sơn cầu chương dương xe nào đi về qua chả bị dính sơn, tự đánh hàng tuần

docom

Xe máy
Website
www.thuylucthanhdo.com
Cảm ơn các cụ tư vấn;Các cụ cho xin địa chỉ mua dụng cụ,chất tẩy luôn nhé;chẳng biết mua ở đâu cả;

bonbanhloiruong

Xe tăng
Giấy ráp số KHÔNG thì hạt cát nó to như hạt lạc cụ nhé, giấy ráp mịn nhất là số 2,000 đánh với nước xà phòng nhẹ tay, đánh lên xuống thôi đừng xoáy xoáy. Làm việc này dễ ợt, hồi sơn cầu chương dương xe nào đi về qua chả bị dính sơn, tự đánh hàng tuần
Hic, chiên da giải thích chắc chuẩn, có lẽ em nghe nhầm số, may mà chưa có nào theo :D

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hic, chiên da giải thích chắc chuẩn, có lẽ em nghe nhầm số, may mà chưa có nào theo :D
Chiên da chiên thịt gì đâu, đại loại nếu giấy số 2,000 thì nó có 2,000 hạt cát trên một cm2 (hoặc là một Inch), nếu số 150 thì có 150 hạt cát trên một cm2 (hoặc là một Inch) .... có nghĩa là càng nhiều hạt cát trên một diện tích thì hạt phải bé :P

À quên, giấy của cụ số KHÔNG tức không có hạt cát nào thì phải mịn hơn giấy 2,000 của em mới phải - em sai rồi - em xin lỗi ợ :((

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cảm ơn các cụ tư vấn;Các cụ cho xin địa chỉ mua dụng cụ,chất tẩy luôn nhé;chẳng biết mua ở đâu cả;
- Giấy ráp mua ở hàng sắt, hỏi giấy ngoại cho nó chuẩn
- Nước rửa bát hoặc xà bông thì xin vợ cụ là không mất xu nào

bacnv

Xe buýt
Em cũng về thử, xe em cũng bị dính tý sơn

5 STAR_CAR_CARE

Xe tải
Số 1 Đào Duy Anh, Kim Liên, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.glasweld.com.vn
Tẩy bụi sơn không khó, không phải dùng đến giấy nhám 2000 đâu các cụ ạ. Nếu dùng giấy nhám 2000 thì kiểu gì cũng bị xước mặt bóng và lâu mới xong và cũng không hết đều được. Em vẫn tẩy xi măng, nhựa đường, bụi sơn, bụi dầu bóng bằng một số đồ chuyên dụng vừa nhanh vừa không tốn kém gì cả. Cụ nào quan tâm pm nhé, em ngại mang tiếng quảng cáo lung tung lắm.

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Sao không dùng phương pháp đánh bóng, em cũng hay bị nhựa cây hoa sữa rơi vào cứ đến cuối năm em lại vào gara Thành tâm bên bồ đề Gia lâm,cạnh xưởng của VIETVOIZ để oánh bóng 1 lần.

docom

Xe máy
Website
www.thuylucthanhdo.com
Cảm ơn các cụ đã tư vấn.
@Ian : cụ ơi xe mới chạy 3 tháng có nên đánh bóng không nhỉ? thấy trên Forum các cụ tư vấn xe mới thì sau 2-3 năm gì đó thì cứ 1 năm đánh bóng 1-2 lần;
@5 STAR_CAR_CARE : cụ tên gì nhỉ? xin cụ số alo để hôm nào đưa xe qua cụ tư vấn trực tiếp cái;

5 STAR_CAR_CARE

Xe tải
Website
www.glasweld.com.vn
Cảm ơn các cụ đã tư vấn.
@Ian : cụ ơi xe mới chạy 3 tháng có nên đánh bóng không nhỉ? thấy trên Forum các cụ tư vấn xe mới thì sau 2-3 năm gì đó thì cứ 1 năm đánh bóng 1-2 lần;
@5 STAR_CAR_CARE : cụ tên gì nhỉ? xin cụ số alo để hôm nào đưa xe qua cụ tư vấn trực tiếp cái;
dạ, em là Trường, số điện thoại của em ở chữ ký đó cụ.

lqhoang

Xe máy
Híc , xe cháu hôm trước cũng đi đánh sơn dính, giờ kính lái hơi bị xước rồi. không biết đánh = giấy nhám số mấy, giờ khắc phục thế nào Bác nào chỉ giúp cháu cái.
đánh ở cạnh xưởng Bác LiệtVòi đấy. tình trạng đi dưới anh Nắng như có vài sợi màng nhện ở kính.

Lý Quỳ

Xe buýt
Cụ qua chỗ cụ Liquy, tẩy tý là xong, đánh bóng thêm tý là xe cụ lại đẹp hơn lúc mua đấy, mr Tòan 0903 460 860, tự tấy có lẽ tiết kiệm được tý nhưng không biết có tốt hơn không nên lần trước bị em phải mang qua đó
Cảm ơn cụ đã vote. Theo KN của em, bụi sơn trên kính thì chỉ có mài bằng đất sét + nước là an toàn nhất. Mài giáp kỹ thuật k tốt sẽ đi luôn con kính lái đó ợ. Còn bụi sơn trên sơn thì có 2 loại chính: Sơn gốc dầu và sơn gốc nước (nôm na là sơn sắt và sơn tường). Nếu dính sơn tường thì ngay và luôn các cụ đắp giẻ ướt lên nó sẽ tự tan dần (vì nó có gốc pha trong nước). Còn nếu là sơn dầu thì thành phần tính chất nó tương tự như sơn xe ô tô, thành ra nếu có hóa chất mà tẩy sơn đó thì nó cũng sẽ "tẩy" luôn sơn ô tô, làm mờ không bóng đẹp như cũ. Nên nếu bị dính bụi sơn thì tốt nhất là cụ nên đánh bóng lại. Vì kiểu gì xe cụ cũng xước dăm do rửa xe, nên đánh bóng lại làm cho xe mới và đẹp hơn xe mới.
Bây giờ đang phổ biến công nghệ đánh bóng tác động kép (dual action) dùng xi gốc nước thân thiện môi trường và phớt mút tăng tính an toàn, có 1 vài xưởng đã áp dụng. Ưu điểm thằng này là không bụi nên các nhà máy rất hay dùng. Hai nữa đánh bóng công nghệ cũ thường hay làm loang xoáy sơn do lông cừu xoáy với lực ly tâm rất cao. Còn với công nghệ này thì không bao giờ có chuyện đó.

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Xe tôi mầu đen, chạy được 6 tháng thì khi đên công tác tại 1 nhà máy đóng tàu, bị dính khá nhiều bụi sơn. Mà là bụi sơn của tàu thủy thì biết rồi đấy ( sơn tàu thủy còn tốt hơn sơn oto nhiều vì còn chịu được điều kiện khắc nghiệt, nước mặn cơ mà) Bị toàn bộ xe luôn, cả kính trước, kính sau, gương... và với mật độ tương đối lớn, nhìn rõ lấm tấm. Ban đầu rất lo, nhưng hỏi han kỹ thì thấy các bác làm việc tại đó bảo dính thế là chuyện thường, ông nào ở đây chả bị !!!!! và cho 1 địa chỉ. Tôi đến đó họ xịt nước ướt đẫm xe, dùng cục "đất sét" mầu xanh ( không phải loại mầu nâu đâu nhé, thấy bảo mua 350K/ cục =2 bao diêm ) cứ thế kỳ trên xe mình ( mình cúng tham gia kỳ cọ luôn) thấy hết bụi sơn trên xe, trên kính luôn. Sau đó đánh bóng 3 lớp. Tổng thời gian mất 4 tiếng.
Kết quả: Hết bụi sơn trên xe, nhìn bóng loáng ( đến nay cũng được 4 tháng rồi thấy vân bóng thế ) nhưng các bụi sơn trên các phần nẹp nhựa, gioăng cánh cửa thì không tẩy được
Tổn thất : Thời giá Thang 5/2010: 470K ( hihi.. 500K, nhưng trong đó phải trừ đi 1 lần rửa xe = 30k chứ !!!!)
01 bộ cao su gạt nước ( vì hôm xe bị bụi, không để ý, cứ gạt nước thế là 1 bộ cao su ra đi)
Nói tóm lại: bụi sơn dính trên xe là điều không đáng lo lắng. Nhiều chỗ rửa xe làm được nhưng lưu ý trước khi họ làm cần hỏi rõ quy trình của họ. TUYỆT ĐỐI không dùng bất kỳ loại giấy ráp kẻo lợn lành thành què.

Lete

Xe buýt
Xe em màu đen, cũng bị sơn bụi (sơn sắt) bám từ đầu tới ...ít. Em làm 2 hộp Cana, tự đánh lấy ---> ngon lành (tuy ko bằng gara) nhưng bổ, rẻ hơn nhiều.

FogLamp

Đi bộ
Em cũng mua cục đất sét này để tẩy bụi sơn ( giá 300k). Tự làm giống như mình tập thể dục và săm soi vợ 2 luôn :))

5 STAR_CAR_CARE

Xe tải
Website
www.glasweld.com.vn
Xe tôi mầu đen, chạy được 6 tháng thì khi đên công tác tại 1 nhà máy đóng tàu, bị dính khá nhiều bụi sơn. Mà là bụi sơn của tàu thủy thì biết rồi đấy ( sơn tàu thủy còn tốt hơn sơn oto nhiều vì còn chịu được điều kiện khắc nghiệt, nước mặn cơ mà) Bị toàn bộ xe luôn, cả kính trước, kính sau, gương... và với mật độ tương đối lớn, nhìn rõ lấm tấm. Ban đầu rất lo, nhưng hỏi han kỹ thì thấy các bác làm việc tại đó bảo dính thế là chuyện thường, ông nào ở đây chả bị !!!!! và cho 1 địa chỉ. Tôi đến đó họ xịt nước ướt đẫm xe, dùng cục "đất sét" mầu xanh ( không phải loại mầu nâu đâu nhé, thấy bảo mua 350K/ cục =2 bao diêm ) cứ thế kỳ trên xe mình ( mình cúng tham gia kỳ cọ luôn) thấy hết bụi sơn trên xe, trên kính luôn. Sau đó đánh bóng 3 lớp. Tổng thời gian mất 4 tiếng.
Kết quả: Hết bụi sơn trên xe, nhìn bóng loáng ( đến nay cũng được 4 tháng rồi thấy vân bóng thế ) nhưng các bụi sơn trên các phần nẹp nhựa, gioăng cánh cửa thì không tẩy được
Tổn thất : Thời giá Thang 5/2010: 470K ( hihi.. 500K, nhưng trong đó phải trừ đi 1 lần rửa xe = 30k chứ !!!!)
01 bộ cao su gạt nước ( vì hôm xe bị bụi, không để ý, cứ gạt nước thế là 1 bộ cao su ra đi)
Nói tóm lại: bụi sơn dính trên xe là điều không đáng lo lắng. Nhiều chỗ rửa xe làm được nhưng lưu ý trước khi họ làm cần hỏi rõ quy trình của họ. TUYỆT ĐỐI không dùng bất kỳ loại giấy ráp kẻo lợn lành thành què.
Cụ dùng như thế là chuẩn rồi đấy ạ