[Funland] Các thắc mắc và giải đáp về Bệnh Tai Mũi Họng...!!!

hatmit

Xe tải
Bị sưng 1 bên tai trái

Chào các bác sỹ, Em tự nhiên bị sưng bên tai trái hôm nay là hôm thứ 3 rồi nhức quá các bác ah.Hôm qua em có đi nội soi tại BV Hồng Ngọc nhưng không phát hiện ra bị làm sao cả.
Hôm nay em thấy đau ở hơn và cứng ở vành tai nhỏ (em không biết thuật ngữ Y học)
Em muốn khám lại có bác nào giúp em với ạ.
Em cảm ơn nhiều.

hatmit

Xe tải
Hôm qua em nhờ vợ kiểm tra bằng mắt thường thì phát hiện 1 đầu bé ti xuất hiện giống như nhọt nên em cứ để theo dõi rồi sẽ vào viện TMH khám ạ.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Những cái nhọt nhỏ trong tai rất hay gặp trong trường hợp này. Nếu nhìn rõ là nhọt ống tai hoặc vành tai thì chỉ cần dùng KS chống nhiễm trùng và vệ sinh tai là ok, tránh sung to tạo áp xe ống tai ảnh hưởng đến ốc tai phía trong và nếu là vành tai dễ bị viêm sụn vành tai rất lâu khỏi(biên chứng).
Tuy nhiên dù là cái gì thì cũng nên đi khám.

noinhomuadong77

Xe hơi
viêm tai

em thề với các cụ,em không hề ở bẩn tí nào.nhưng cách đây mấy tuần em bị đau tai cứ nhói lên đầu nên phải đi khám người ta kết luận là viêm tai và họ giải thích: dáy tai bị khô k lấy ra bị nước vào trong tai nên nó cứ trương to lên dẫn đến tai nghe ù ù và viêm tai. Nghĩ lại cũng đúng em hay đi gội đầu ngoài hàng mà rất thích trò cho nước vào tai rửa. Hôm đấy bác sỹ định lấy cho em nhưng em đau quá,họ cho thuốc nhỏ để dáy tai đấy mềm ra cho dễ lấy.Xếp em bây giờ cứ nhìn thấy em là cười và trêu trông trắng trẻo sạch sẽ thế kia mà ai ngờ tai bẩn làm em xấu hổ, các cụ cho em hỏi có chỗ nào lấy dáy tai khéo mà k đau không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Xông họng bằng thuốc gì? Bác sỹ ơi chỉ cho em với

Tình hình là rất tình hình...
Gấu nhà em cứ kêu tức ngực, có đờm, đi chup tim phổi thì bảo bình thường
Đến bác sỹ soi họng thì chẩn đoán "viêm xoang sau / viêm A / viêm hạ họng
Đơn huốc đưa ra là:
1. Izac x 07 gói ngậm 1-2 gói / ngày
2. BBM x 30 gói xúc họng 4-5 gói / ngày
3. Acetylci.... 200mg x 20 viên tên thuốc em chỉ đoán, chứ chịu đọc không được
Và xông họng hàng ngày
Vấn đề là cái xông họng hàng ngày, ngày nào cũng lẽo đẽo đến ngồi xông 10 phút rồi về, mất việc lắm. Trong khi ở nhà cũng có máy xông họng, nhưng ngặt nỗi chả biết dùng cái thuốc gì cho vào để xông.

Bác sỹ OF giúp em (nếu giúp được), chỉ cho em xem mua cái loại thuốc gì cho vào máy xông họng với!

thanks!

Gamechip

Xe điện
Em thấy ông BS của ông anh em kê Gentamycin + Hydrocortison + nước cất cụ ạ. Mà nội dung thế này: 1 lọ Hydro pha thành 4ml. Mỗi lần rút ra 0,5ml thêm vào 1 ống gentamycin rồi chia làm 2, pha thêm nc cất thành khoảng 3ml xông ngày 1 tới 2 lần.
Đấy là đơn anh em bị xoang nhé, còn gấu nhà cụ em ko rõ tình trạng bệnh thế nào. theo em cụ cứ xin BS đơn thuốc cụ ạ.:52:

now_what

Xe điện
>>> Em bị viêm xoang muốn nhờ vả cụ Sâu kén. Không nhờ được thì cũng không vả đâu ạ!

Thưa cụ Sâu kén!
Tình hình là em bị viêm xoang đến 10 hôm rồi, vào Đà nẵng mấy hôm thấy ngon hơn, nhưng ra đến Hà Nội thì nó lại nặng đi.
Mặt bên phải của em cứ như vừa bị ai đấm ý, mắt bên phải lúc nào cũng ướt. Em thấy có mủ xanh trong mũi. Chắc nó sẽ lan sang bên thứ 2 mất. Theo như anh Gúc gờ nói thì chắc là em bị xoang Hàm.
Vào viện thì em sợ lắm...
Thôi thì cụ phán cho em phát và cho em cái đơn thuốc gì đó để uống cho qua mấy ngày đông giá này được không ợ???
Thanks cụ nhiều!

Mãi chả thấy cụ ấy trả nhời, em nhắn thêm tin nữa cho nhanh cc cả cho cụ Nhathuoconline: Sau khi cụ cho em toa thuốc để uống, em sẽ có phong bì ợ! ;)

Chỉnh sửa cuối:

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Em có bài thuốc viêm xoang đây, nhưng thôi, chả dám cướp miếng cơm của cụ Sâu đâu :))

aq79

Xe container
e cũng bị viêm xoang, toàn bị khuyên chuyển vào SG ở là hết. hix

Nhudadauyeu

Xe tăng
huhu, nhà em bị kinh niên rồi, mãi chẳng khỏi, nhất là mùa đông này mới khổ

volga1990

Xe tăng
Thưa cụ Sâu kén!
Tình hình là em bị viêm xoang đến 10 hôm rồi, vào Đà nẵng mấy hôm thấy ngon hơn, nhưng ra đến Hà Nội thì nó lại nặng đi.
Mặt bên phải của em cứ như vừa bị ai đấm ý, mắt bên phải lúc nào cũng ướt. Em thấy có mủ xanh trong mũi. Chắc nó sẽ lan sang bên thứ 2 mất. Theo như anh Gúc gờ nói thì chắc là em bị xoang Hàm.
Vào viện thì em sợ lắm...
Thôi thì cụ phán cho em phát và cho em cái đơn thuốc gì đó để uống cho qua mấy ngày đông giá này được không ợ???
Thanks cụ nhiều!
cho em ké với, em cũng bị, nặng lắm....:(

113_HaNoi

Xe tải
e bị viêm mũi dị ứng mấy năm nay, thầy, thuốc, khám, chữa mãi chả khỏi. cụ nào có thuốc chữa hết hẳn e xin tôn làm sư phụ, mỗi tháng đi nhậu 1 lần trong vòng 1 năm ạ!

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Mấy cái bệnh này hay bị đi bị lại, bản thân em bị nhiều lần, em có cái đơn BS TMH khám, đã PM cho cụ chủ thớt , cơ bản là 1 kháng sinh + 1 thuốc chống viêm và phù nề , trường hợp nặng quá , đôi khi có thêm corticoid , . Dân gian có cách chữa bằng cây hoa ngũ sắc, còn gọi hoa cu't lợn, em dùng cái này cũng thấy đỡ nhiều !!

move

Xe tăng
cụ nào có bài thuốc hoặc biết ở đâu chữa đc chia sẻ cho anh em biết với ợ