[Funland] Các thương hiệu phần cứng đã đi vào dĩ vãng

Kiliman

Xe tải
Chắc là Celeron 333 Mhz cụ ạ, 97 hay 98 em cũng ráp 1 con như vậy, hdd quantum ,main gigabite, vcd samsung, ... gì gì nữa, hết 8 triệu, giờ vẫn còn thánh gigabite, nể thiệt

Bạn ý gõ nhầm ợ.

Em nhớ năm 1998 em mua con Celeron 300Mhz hay 333Mhz chả nhớ, ram khi đó tính bằng MB, 8MB, 16MB đánh AOE toe toe :))

Xong cuối 2000 đi làm có tiền, sắm bộ Pen IV với ổ 27.2GB, riêng ổ giá đâu gần $300, chuột quang lúc đó tính ra 5x Ô Ba Ma, chát vãi :-ss

Biết thế xứ mua vàng cất đi, hế hế...

Mai Hoàng, Anh Ngọc, Vĩnh Xuân, Vĩnh Trinh, DTIC, 3C, Seatic, AI Tech... Lâu quá rồi quên hết cả, e cũng lang thang từ tầm 99-2000

x2bx2

Xe buýt
Phim sex là cái chắc
Ngày trước nhịn ăn sáng mãi e mới mua được cái Mô đem US Robotic 56k về dial up vnn1268 với 1269 xem ảnh xéc cuối tháng hóa đơn điện thoại lên đột biến :) mà ngày trước có kiểu đã dialup thì điện thoại bàn lúc nào cũng báo bận nếu ai gọi đến
Về mặt "điện thoại" thì kết nối internet 1269 là dùng máy điện thoại của mình gọi tới số 1269, và kết nối thành công có nghĩa là modem của mình đang "nói chuyện" với số 1269 - vậy nên đường dây sẽ báo bận khi số khác gọi tới.
Internet thời đó thì chậm không xem phim xiếc được, nhưng ảnh xiếc thì cũng vô tư. Một số ảnh gif chất lượng cao cũng hơi giống phim.
Các trang xiếc hay có trò lừa đảo là dụ mình click vào cái gì đó, sau khi bấm OK nó sẽ tạo một kết nối mới với một số điện thoại ở nước ngoài thay cho số 1269 trong nước. Modem mình sẽ disconnect và quay vào số mới đó.
Có nghĩa là điện thoại của mình sẽ gọi ra nước ngoài, cuối tháng mình phải trả cước cuộc gọi quốc tế này - và theo luật (hoặc cái gì đó tương tự) viễn thông quốc tế hồi đó thì bên nhận (số kia) sẽ được một số % trong số tiền cước mình vừa trả.
Vậy nên hồi đó lắp máy cho bạn bè, em luôn đề nghj bạn phải cắt dịch vụ gọi quốc tế từ điện thoại trước khi nhận máy :))
Nhưng cả khi không dính vụ gọi nước ngoài, thì riêng phí đường dây mà bưu điện thu cũng đủ mệt - lúc cao điểm hình như họ thu tới hơn 200đ/ph sau hạ xuống còn 40đ. Tháng nào mạng mẽo nhiều cứ phải tầm vài trăm k hoặc cả triệu :))

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Em chưa dùng nhưng dự phải set cả nguồn nữa, 5+-V hoặc 9+-V, cổng com giờ vẫn phố biến trong dòng mày tính tiền cao cấp, chả rõ có bền hay lành hơn usb hay không. :D
Nguồn thì không phải set cụ ạ, chỉ cần set jump thôi. Vì ngày xưa cái cáp IDE nó có 2 jack có thể cắm ổ cứng nên mới cần set Master và Slave.
Năm 2000 em bắt đầu làm việc cho 1 cty XD với chứng danh IT.
Máy tính thời đó có thương hiệu Mekong Green , CMC sau này có thêm FPT Elead
Công ty máy tính thời đó : Sơn hải - hải Anh : chuyên đồ độc và OC ( over clock )AMD - abit - redfox.
Các công ty như Trần Anh. mai Hoàng , Anh ngọc, Vĩnh Trinh , thì thời này cũng mới manh nha - riêng Trần Anh bị phốt ầm ĩ rồi.
Phố Lý Nam Đế là đặc khu máy tính.
Cái máy tính em có đầu tiên là 1 máy DNA DX4 100, ram 4MB, ổ 120MB , VGA Trident ISA 512KB - 256 colors. Con này không đủ cấu hình để chạy win 95 / windows 95 requiment 8MB ram.
Ổ mềm thời đó thịnh nhất là loại 1.2MB, ổ 1,44MB maxwell thì đắt, mỗi lầ copy game ở Phan Bội Châu cứ phải đem 10-15 đĩa đi, copy xong về nhà lỗi 1 đĩa lại chạy lên copy lại, đĩa này nghe nó đọc kêu cót két vui tai phết.

Khoe tí, hồi học đại học, thi tin là em k phải thi vì em thi làm bài xong toàn ngồi nhắc bài cho thằng bên cạnh :D

Về mặt "điện thoại" thì kết nối internet 1269 là dùng máy điện thoại của mình gọi tới số 1269, và kết nối thành công có nghĩa là modem của mình đang "nói chuyện" với số 1269 - vậy nên đường dây sẽ báo bận khi số khác gọi tới.
Internet thời đó thì chậm không xem phim xiếc được, nhưng ảnh xiếc thì cũng vô tư. Một số ảnh gif chất lượng cao cũng hơi giống phim.
Các trang xiếc hay có trò lừa đảo là dụ mình click vào cái gì đó, sau khi bấm OK nó sẽ tạo một kết nối mới với một số điện thoại ở nước ngoài thay cho số 1269 trong nước. Modem mình sẽ disconnect và quay vào số mới đó.
Có nghĩa là điện thoại của mình sẽ gọi ra nước ngoài, cuối tháng mình phải trả cước cuộc gọi quốc tế này - và theo luật (hoặc cái gì đó tương tự) viễn thông quốc tế hồi đó thì bên nhận (số kia) sẽ được một số % trong số tiền cước mình vừa trả.
Vậy nên hồi đó lắp máy cho bạn bè, em luôn đề nghj bạn phải cắt dịch vụ gọi quốc tế từ điện thoại trước khi nhận máy :))
Nhưng cả khi không dính vụ gọi nước ngoài, thì riêng phí đường dây mà bưu điện thu cũng đủ mệt - lúc cao điểm hình như họ thu tới hơn 200đ/ph sau hạ xuống còn 40đ. Tháng nào mạng mẽo nhiều cứ phải tầm vài trăm k hoặc cả triệu :))
Bị lộ tài khoản vào mạng mới cay cụ nhỉ, trước thời 1269, mỗi thuê bao có 1 tài khoản, bị lộ mk thì cuối tháng thanh toán bét nhè :D

x2bx2

Xe buýt
Bị lộ tài khoản vào mạng mới cay cụ nhỉ, trước thời 1269, mỗi thuê bao có 1 tài khoản, bị lộ mk thì cuối tháng thanh toán bét nhè :D
Vâng, 1269 là không giới hạn nên lộ là có thể mất vô biên.
Còn thẻ của mấy dịch vụ khác e ko nhớ tên thì hết thẻ là nó disc luôn

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Vâng, 1269 là không giới hạn nên lộ là có thể mất vô biên.
Còn thẻ của mấy dịch vụ khác e ko nhớ tên thì hết thẻ là nó disc luôn
1269 là acount của VNPT, ai cũng dùng được cụ ơi, Mua acount riêng mới sợ bị lộ nhé cụ !
Thời đó có cả 1268 nữa , cả user lẫn pass giống nhau, quay số cũng là số 1268 (8) luôn.
Còn cái acc cụ nói bị lộ là quay bằng số cố định của nhà mình nhé!

x2bx2

Xe buýt
1269 là acount của VNPT, ai cũng dùng được cụ ơi, Mua acount riêng mới sợ bị lộ nhé cụ !
Thời đó có cả 1268 nữa , cả user lẫn pass giống nhau, quay số cũng là số 1268 (8) luôn.
Ờ đúng rồi, giờ em mới nhớ ra. Tk cụ!

New_Carens

Xe điện
Card hình trident chỉ có thời card 1MB, 2MB thôi, tầm 1999-2000 trở về sau là gần như không có rồi.
Con máy tính đầu tiên của em chạy chip Cyrix 6x86 233Mhz (https://en.wikipedia.org/wiki/Cyrix_6x86), card hình onboard 4MB, 32MB ram, hdd seagate 3.2GB trong khi hội bạn thời đó là pentium MMX 233Mhz, 16MB Ram, card trident 1MB, Hdd quantium 2.1GB.
Con của em chơi mấy game 3d giả lập thời đó , hay starcraft, warcraft.. mượt hơn hẳn :D
Màn hình benQ mãi về sau này mới có, màn viewsonic thì giờ vẫn còn.
Đám chuột và bàn phím mitsumi thời đó giờ cũng "mất tích" luôn
Ổ cứng máy bàn đầu tiên của em to như quyển sách (Quantum), chíp 133 ram 4 thanh 1MB. Mua được mừng như tậu được xe hơi.

ghetcongaixau

Xe tăng
vnn1268, vnn1269 là account chung, quay số nó tính tiền theo phút. Hồi đó bọn e thực hành trong lab của trường đh sư phạm, toàn lấy account của trường để dùng

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Ổ cứng máy bàn đầu tiên của em to như quyển sách (Quantum), chíp 133 ram 4 thanh 1MB. Mua được mừng như tậu được xe hơi.
Cái ổ này gọi là quantum bigfoot . Nó là loại ổ hay hỏng bậc nhất thời đó . Quantum Fireball CX cũng thuộc dạng hay hỏng,
Nói chung thời đó 2 loại này là dễ hỏng cơ, còn quantum đời sau thì hay chết ic nguồn. Đợt đó em làm sửa ổ cũng kiếm kha khá.

tôi yêu ô tô

Xe container
Nguồn thì không phải set cụ ạ, chỉ cần set jump thôi. Vì ngày xưa cái cáp IDE nó có 2 jack có thể cắm ổ cứng nên mới cần set Master và Slave.
Năm 2000 em bắt đầu làm việc cho 1 cty XD với chứng danh IT.
Máy tính thời đó có thương hiệu Mekong Green , CMC sau này có thêm FPT Elead
Công ty máy tính thời đó : Sơn hải - hải Anh : chuyên đồ độc và OC ( over clock )AMD - abit - redfox.
Các công ty như Trần Anh. mai Hoàng , Anh ngọc, Vĩnh Trinh , thì thời này cũng mới manh nha - riêng Trần Anh bị phốt ầm ĩ rồi.
Phố Lý Nam Đế là đặc khu máy tính.
Cái máy tính em có đầu tiên là 1 máy DNA DX4 100, ram 4MB, ổ 120MB , VGA Trident ISA 512KB - 256 colors. Con này không đủ cấu hình để chạy win 95 / windows 95 requiment 8MB ram.
Ổ mềm thời đó thịnh nhất là loại 1.2MB, ổ 1,44MB maxwell thì đắt, mỗi lầ copy game ở Phan Bội Châu cứ phải đem 10-15 đĩa đi, copy xong về nhà lỗi 1 đĩa lại chạy lên copy lại, đĩa này nghe nó đọc kêu cót két vui tai phết.

Khoe tí, hồi học đại học, thi tin là em k phải thi vì em thi làm bài xong toàn ngồi nhắc bài cho thằng bên cạnh :D
Nhớ hồi có cái đĩa mềm maxwell 1,44Mb mang đi copy bản vẽ đồ án oai như cóc, cứ phải đút túi ngực mới chịu =))

New_Carens

Xe điện
Ngày em bắt đầu đi sửa máy toàn Win 3.1 cài đĩa mềm. Loại đĩa 1.2MB rất kém, loại 1.44MB còn tạm.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Bạn ý gõ nhầm ợ.

Em nhớ năm 1998 em mua con Celeron 300Mhz hay 333Mhz chả nhớ, ram khi đó tính bằng MB, 8MB, 16MB đánh AOE toe toe :))

Xong cuối 2000 đi làm có tiền, sắm bộ Pen IV với ổ 27.2GB, riêng ổ giá đâu gần $300, chuột quang lúc đó tính ra 5x Ô Ba Ma, chát vãi :-ss

Biết thế xứ mua vàng cất đi, hế hế...
Sao không mua đất. :))

Xe_om_day

Xe buýt
Con máy tính đầu tiên của em là Intel 166MMX, RAM 16MB, card màn hình 1MB, ổ cứng Quantum Bigfoot đâu như 2.1GB, ổ CD, card sound Yamaha.

Hồi năm 1996-1997 của 1 đống tiền :D

x2bx2

Xe buýt
Cái ổ này gọi là quantum bigfoot . Nó là loại ổ hay hỏng bậc nhất thời đó . Quantum Fireball CX cũng thuộc dạng hay hỏng,
Nói chung thời đó 2 loại này là dễ hỏng cơ, còn quantum đời sau thì hay chết ic nguồn. Đợt đó em làm sửa ổ cũng kiếm kha khá.
Hồi ý một số cụ trên NLĐ chỉ cần lắp mạch vào đọc dữ liệu chứ chưa cần thay ổ cũng kiếm khá khá.
Còn con nào hỏng cơ thì coi như vứt, mãi sau này mới có dịch vụ đọc dữ liệu từ ổ hỏng cơ.
Khoảng 1998, em cũng có con Quantium hỏng cơ, tháo ra xem bên trong thế nào - vừa mở nắp thì các gioăng cao su đã tự chảy, cơ chế của nó như vậy.

Nhớ hồi có cái đĩa mềm maxwell 1,44Mb mang đi copy bản vẽ đồ án oai như cóc, cứ phải đút túi ngực mới chịu =))
Maxell cụ ợ, xưa e toàn lấy đĩa driver để dùng, thời đầu thì bền, sau copy 1 vài lần là bad.

tôi yêu ô tô

Xe container
Maxell cụ ợ, xưa e toàn lấy đĩa driver để dùng, thời đầu thì bền, sau copy 1 vài lần là bad.
Vầng, lâu lắm e ko nhớ nổi tên nữa. Cơ mà thời đó được dùng cũng ha oai phết. Sau e mua được cái USB 32MB mà đâu đấy mất gần tháng tiền ăn :D