Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

minhquang0903

Xe tải
khổ nỗi tầm hiểu biết có hạn bác à, mà đọc trên mạng thì mỗi người nói 1 phách nên mới nửa tin nửa ngờ, e đọc ở trang ford thì thấy nói có, thế vào trang danhgiaxe thì lại nói không có, vặn chìa khoá thì thấy cũng có cái biểu tượng ôtô trượt trên 2 đường lượn sóng, cơ mà cũng ko thấy nút để bật tắt theo như 1 số bác nói. Thế các bác bảo e có hoang mang style không. Nếu là người biết thì chắc e cũng chẳng lên đây la liếm làm gì cả
Bác đã thấy có sáng biểu tượng trên taplo khi mới mở khóa là có đấy, nhưng FFi thì không có công tắc riêng để On/Off cân bằng điện tử như một số xe khác.

madeinxnk

Xe hơi
cach test nay co ve hoi mao hiem bac a. Nho khong co thi sao. Hehe
Cụ thử ở mức 60km vậy nếu cụ thấy mạo hiểm. Ở mức này rất an toàn, cụ sẽ thấy xe cân bằng rất tốt, trong xe cụ sẽ cảm thấy rất an toàn

Hoangtu_lee

Xe tải
Xe Em lúc tắc đường ga nhẹ, nhả ga rồi lại ga nhẹ thấy có tiếng lạch cạch ở máy. Các Cụ phán hộ Em xem là bệnh j ạ!

dr.banana

Xe đạp

dr.banana

Xe đạp
Xe Em lúc tắc đường ga nhẹ, nhả ga rồi lại ga nhẹ thấy có tiếng lạch cạch ở máy. Các Cụ phán hộ Em xem là bệnh j ạ!
Cái này mới xuất hiện hay từ đầu hả cụ.
Không nghe trực tiếp nên em chắc chắn được, nhưng do thiết kế hộp số nên khi đi chậm cụ có thể nghe tiếng lạo xạo ở máy (cái này FORD đã nói trong cẩm nang sử dụng).
Theo em biết hộp số của FFi là ly hợp kép (khác với xe khác dùng biến mô thủy lực không có ly hợp - clutch) trong đó sử dụng 2 cơ cấu ly hợp khô (dual clutch) gắn với các số 1-3-5-R & 2-4-6. Khi đóng (engaed) / mở (disengaged) ly hợp sẽ gây tiếng ồn - đặc biệt là ly hợp khô có độ ồn rất lớn so với ly hợp ướt. Ở tốc độ chậm, ga lại không đều máy tính sẽ cố gắng nắm bắt ý đồ của lái xe và có thể chuyển số liên tục nên gây nhiều tiếng động lạ từ máy. Về lý thuyết khi chuyển số ở tốc độ cao cũng phát tiếng lạch cạch nhưng thường ko nghe thấy vì bị át bởi tiếng ồn khác.

fiestafun

Xe tải
Hôm nay em chính thức "chất vấn" Ford Hải Phòng về vấn đề tấm cách âm cách nhiệt gây mùi khét trên xe FFi, ko ngoài dự đoán, vẫn mấy câu trả lời quen thuộc:
Bình thường, ko vấn đề j, mùi mới của xe (đã đi 3 năm)...
Đến khi em nổi nóng mới xem kỹ lại: Ờ ờ, có tấm này à, ko thấy ai phản ánh cả... để em xem lại tấm đó là mã vật tư j.
Sau một hồi rất rất lâu mở máy tính xem mô hình đưa ra kết luận: Tấm này ko có hàng và ko có giá --> ko có phương án khắc phục quý khách muốn giải quyết vấn đề thì tự chế.
Em thấy lạ là nghề của các bác ấy mà bác lại nói là ko nắm được vấn đề này mặc dù trên web anh em mình Search nhẹ cái là ra. Chán!

hmountain

Xe tải
Hôm nay em chính thức "chất vấn" Ford Hải Phòng về vấn đề tấm cách âm cách nhiệt gây mùi khét trên xe FFi, ko ngoài dự đoán, vẫn mấy câu trả lời quen thuộc:
Bình thường, ko vấn đề j, mùi mới của xe (đã đi 3 năm)...
Đến khi em nổi nóng mới xem kỹ lại: Ờ ờ, có tấm này à, ko thấy ai phản ánh cả... để em xem lại tấm đó là mã vật tư j.
Sau một hồi rất rất lâu mở máy tính xem mô hình đưa ra kết luận: Tấm này ko có hàng và ko có giá --> ko có phương án khắc phục quý khách muốn giải quyết vấn đề thì tự chế.
Em thấy lạ là nghề của các bác ấy mà bác lại nói là ko nắm được vấn đề này mặc dù trên web anh em mình Search nhẹ cái là ra. Chán!
Chắc em sắp fải đầu tư đi thay tấm này rồi. Em thì không thấy sao. Tuy nhiên nhiều người ngồi xe em fản ánh mùi khó chịu. Chỉ sợ thay xong xe đi ồn hơn thôi cụ ah.

Hoangtu_lee

Xe tải
Cái này mới xuất hiện hay từ đầu hả cụ.
Không nghe trực tiếp nên em chắc chắn được, nhưng do thiết kế hộp số nên khi đi chậm cụ có thể nghe tiếng lạo xạo ở máy (cái này FORD đã nói trong cẩm nang sử dụng).
Theo em biết hộp số của FFi là ly hợp kép (khác với xe khác dùng biến mô thủy lực không có ly hợp - clutch) trong đó sử dụng 2 cơ cấu ly hợp khô (dual clutch) gắn với các số 1-3-5-R & 2-4-6. Khi đóng (engaed) / mở (disengaged) ly hợp sẽ gây tiếng ồn - đặc biệt là ly hợp khô có độ ồn rất lớn so với ly hợp ướt. Ở tốc độ chậm, ga lại không đều máy tính sẽ cố gắng nắm bắt ý đồ của lái xe và có thể chuyển số liên tục nên gây nhiều tiếng động lạ từ máy. Về lý thuyết khi chuyển số ở tốc độ cao cũng phát tiếng lạch cạch nhưng thường ko nghe thấy vì bị át bởi tiếng ồn khác.
Thanks Cụ. Em đạp ga dứt khoát thì không vấn đề gì. nhưng tắc đường mớm ga dc tý rồi lại nhả - phanh - mớm ga - nhả..... là nghe thấy tiếng lạch cạch. Em cũng nghĩ như Cụ nên ko đưa xe ra hãng Ktra

fiestafun

Xe tải
Chắc em sắp fải đầu tư đi thay tấm này rồi. Em thì không thấy sao. Tuy nhiên nhiều người ngồi xe em fản ánh mùi khó chịu. Chỉ sợ thay xong xe đi ồn hơn thôi cụ ah.
Em cũng ngại vì phải tháo lắp nhiều nhưng đến bây giờ thì không chịu đựng được nữa rồi, càng ngày tấm cao su càng lão hóa gây mùi nặng hơn. Có cụ nào ở HP cùng em đi làm ko nhỉ?

namphd

Xe máy
xe các cụ đời bao nhiêu vậy? xem em đi chưa thấy có mùi gì

fiestafun

Xe tải
xe các cụ đời bao nhiêu vậy? xem em đi chưa thấy có mùi gì
Xe em đời 2001. Em có kiểm tra 1 con FFi đời 2015, thấy cũng có miếng cách âm cách nhiệt này nhưng chất liệu có hơi khác một chút. Miếng đời sau này chất liệu hơi giống da, màu xanh, mỏng hơn, đanh hơn (hoặc chưa bị lão hóa?). Còn của em sau 1 năm nó đã mềm như cao su non, màu đen, cấu ra là được một miếng bóp nhẹ vê thành viên bi như keo, dính chặt vào tay, đưa lên mũi ngửi hắc hặc.
Em nghĩ các đời sau tấm này đã thay đổi chất liệu chút ít.

hmountain

Xe tải
Xe em đời 2011. Tấm cách nhiệt cũng mầu đen và mềm mềm. Với em thì chỉ thấy mùi khi mới vào xe và khi để lâu k đi. Có lẽ là mũi bị luyện khí độc rồi các cụ ah :( Tuy nhiên khi người lạ thì kêu mùi ngay.

Tai xe ga

Xe máy
có cụ nào mua bơm cơ vs máy hút bụi chưa a, mua lại nào tốt, giá hợp lý và mua ở đâu ợ

Tai xe ga

Xe máy
cho e hoi them chut, e tìm hiểu thì thấy fiesta 2015 ko có lọc điều hoà ở dưới hộp để đồ ghế phụ đúng không ạ, muốn mua để lắp vào thì mua ở đâu được ạ

wagoner

Xe buýt
có cụ nào mua bơm cơ vs máy hút bụi chưa a, mua lại nào tốt, giá hợp lý và mua ở đâu ợ
Bơm cơ em dùng suốt, loại 150k/cái, 2 trục piston. Dùng 5 năm nay chưa hỏng
Còn hút bụi thì em nghĩ không cần đâu. Rửa xe thì lúc nào chả hút

Chỉnh sửa cuối:

fiestafun

Xe tải
Xe em đời 2011. Tấm cách nhiệt cũng mầu đen và mềm mềm. Với em thì chỉ thấy mùi khi mới vào xe và khi để lâu k đi. Có lẽ là mũi bị luyện khí độc rồi các cụ ah :( Tuy nhiên khi người lạ thì kêu mùi ngay.
Nếu cụ chuyển sang xe khác chạy một vài lần rồi quay lại xe của mình mới thấy rõ sự khác biệt. Cái mùi đó không rõ ràng nhưng tạo cho mình cảm giác hăng hăng khó chịu, thấy nóng bức trong người.
Em vào các xe khác, thậm trí như taxi chẳng hạn thấy nó mát mẻ rễ chịu hơn nhiều.
Em quyết tâm đi làm rồi, 5 ngày nữa lấy xe.