[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ khiêm tốn, người như cụ mà ko đủ thóc thì ai đủ ạ
Phòng đương nhiên là ảnh hưởng tới âm hình, cơ mà em thấy nguồn phát nó là yếu tố ảnh hưởng nhiều hơn và là yếu tố đầu tiên ta quan tâm đến...âm hình tốt không hẳn phải là bộ dàn nhiều tiền mới có đâu, đây là nghệ thuật phối nghép và setup phòng nghe
E đang chơi naim cd5 tiếng rất ổn vs con amp tube, trc tết e định sửa ntn: đóng gỗ kín phần cầu thang làm tiêu âm tầm 20tr mà g nó ko cho làm, mà lí do: a để cho thoáng:((

diy, loa kl hiii

ADN

Xe tải
E đang chơi naim cd5 tiếng rất ổn vs con amp tube, trc tết e định sửa ntn: đóng gỗ kín phần cầu thang làm tiêu âm tầm 20tr mà g nó ko cho làm, mà lí do: a để cho thoáng:((

diy, loa kl hiii
Cái RFT mấy kva vậy cụ ? Con này tự ngẫu cộng với cách ly đúng ko ạ ?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Món này thì em không thạo như cụ. Cả hai bộ đều là em ăn đồ thừa của anh đồng nghiệp. Cụ ấy cứ nâng cấp rồi đẩy các bộ cũ cho mọi người (toàn cho không biếu không :-D )
Ko nên chơi đồ diy nhất là loa, 1 khi đã ko hiểu về e nó kts ah, tube diy thì dễ mà tốn gấp 5:))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em nghe băng cối là chính.
CD gần 200 đĩa gần như để nguyên trong tủ chống ẩm, lâu lâu mới nghe 1 đĩa chi đổi vị.
Cấu hình nghe thường xuyên là:Đầu cối + amp đèn+ toàn dải Phillips.
Chủ đề nhạc: pre 75 + nhạc Tây thập kỷ 70-80 (Boney, Abba, Lobo, Bee Gees, Beatles, À la juana, Smokie...).

Cụ muốn dùng bộ nghe cối thì em khuyên là chơi amp đèn và loa toàn dải.
Đầu cối nên dùng 1 trong 2 loại Akai GX-635D cỡ 20-gần 30tr hoặc Teac 4010SL (chọn đời 1 lỗ là đời chót linh kiện chân vàng cho mới nhất tốt nhất) cỡ dưới 15tr. 2 con này dùng phổ thông ngon, còn hàng đỉnh cỡ 1-2 trăm triệu muốn chơi thì tuỳ khả năng và sở thích thôi.
E cần 1 cd chế linh thanh tuyền. A để e 1 cd, hay e bê đồ xuống chép f1. Bia e mời:))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Phòng em kết hợp cho cả xem phim!
Khi em xem phim, kể cả mấy cái phim hành động bom, đạn nổ ùm ùm thì hàng xóm sát nhà cũng không thể nghe được cái gì cả!
Phòng e cỏ của e hay nghe cdp là chính. E đang ngó 1 e sub velodyn tầm 5 tr thì ngất luôn, e chơi kiểu độc 2 loa font chơi tube, sub qua cổng optic

trauxanh

Xe lăn
Phòng e cỏ của e hay nghe cdp là chính. E đang ngó 1 e sub velodyn tầm 5 tr thì ngất luôn, e chơi kiểu độc 2 loa font chơi tube, sub qua cổng optic
À Tết vừa rồi có làm quả 3 đường tiếng không đấy?

Jeus

Xe buýt
trình lên tai em thấy thứ tự như sau
nhạc quê hương, đàn ca sáo nhị nội địa- nhạc đồng quê tây kiểu lobo, don wiliam- jazz dễ nghe- jazz nặng- nhạc cổ điển tam tứ tấu- giao hưởng thính phòng
Chuẩn cụ. Cháu đang lọ mọ ở Jazz vs Cello

xebetong

Xe container
Cụ cứ khiêm tốn, người như cụ mà ko đủ thóc thì ai đủ ạ
Phòng đương nhiên là ảnh hưởng tới âm hình, cơ mà em thấy nguồn phát nó là yếu tố ảnh hưởng nhiều hơn và là yếu tố đầu tiên ta quan tâm đến...âm hình tốt không hẳn phải là bộ dàn nhiều tiền mới có đâu, đây là nghệ thuật phối nghép và setup phòng nghe
Cụ cẩn thận không bị bọn bán audio nón dụ khị đấy
Em fun tí
Rồi phối nghép phối ngẫu lung tung lại tốn xèng :)

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu xem phim từ reciever thì SUB phải qua cổng coaxial chứ bác (em cũng chưa thấy cái reciever nào trực tiếp kéo SUB)?
Bộ 2 kênh mà setup đúng, em dùng đôi OPA627 tạo cảm giác lồi, ngồi nghe có cảm giác giơ tay lên phía trước là chạm phải mặt ca sỹ!

Gato2009

Xe điện
Cụ mách em mí, thêm được nguồn thì tốt quá! :D
Cái này có khi cụ đã nghĩ tới rồi, hoặc có thể thực hiện rồi, đó là nguồn LP, nguồn LP đảm bảo với cụ là xịn và 100% analogue, cụ chắc quan hệ rộng nhờ họ có chương trình LP là cụ thích mà còn ngon + bộ mâm than chuẩn, đầu cối ngon thì thu sẽ rất ổn, tất nhiên cách này không thể bằng băng gốc xịn, nhưng nó là giải pháp tốt nhất có thể làm hiện nay ạ, kể cả cụ mua băng xịn, nhưng cũ, mờ thì cũng không thể bằng cách này được, Đương nhiên cách này chỉ áp dụng được với nhạc tây thôi, nhạc ta thì em chửa nghĩ ra cách nào, vì nhạc ta nguồn LP rất ít và nếu có thì chất lượng cũng rất kém. Hiện nay em cũng đang dùng cách này để thu nghịch chơi từ LP sang tape cassette, chất lượng đạt 9-9,5/10

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xem phim từ reciever thì SUB phải qua cổng coaxial chứ bác (em cũng chưa thấy cái reciever nào trực tiếp kéo SUB)?
Bộ 2 kênh mà setup đúng, em dùng đôi OPA627 tạo cảm giác lồi, ngồi nghe có cảm giác giơ tay lên phía trước là chạm phải mặt ca sỹ!
E xem qua cái đầu hd đểu của vtv cab, cổng quang vs rca đđù có mà:))

trauxanh

Xe lăn
Cái này có khi cụ đã nghĩ tới rồi, hoặc có thể thực hiện rồi, đó là nguồn LP, nguồn LP đảm bảo với cụ là xịn và 100% analogue, cụ chắc quan hệ rộng nhờ họ có chương trình LP là cụ thích mà còn ngon + bộ mâm than chuẩn, đầu cối ngon thì thu sẽ rất ổn, tất nhiên cách này không thể bằng băng gốc xịn, nhưng nó là giải pháp tốt nhất có thể làm hiện nay ạ, kể cả cụ mua băng xịn, nhưng cũ, mờ thì cũng không thể bằng cách này được, Đương nhiên cách này chỉ áp dụng được với nhạc tây thôi, nhạc ta thì em chửa nghĩ ra cách nào, vì nhạc ta nguồn LP rất ít và nếu có thì chất lượng cũng rất kém. Hiện nay em cũng đang dùng cách này để thu nghịch chơi từ LP sang tape cassette, chất lượng đạt 9-9,5/10
À...
Đúng là có nguồn đó, hiện em có 4 cuốn dạng đó (2 cuốn lấy của Lê Du- Long Biên).
Như cụ đã nhận xét rất chuẩn đó!
Còn chơi tape cũng hay, nguồn băng nhiều hơn cối. Nhưng tiếng kém cối tẹo (trừ tape khủng cỡ Dragon). :D

20 củ chưa đủ vào lớp mầm ! :D

Nghề chơi cũng lắm công phu ! Cụ nào can chắc là sáng cmn suốt đấy !

Em cũng từng giải tán loa đài amply cả giàn 5 thớt liền và rời rồi pha ghép ... giờ nghe nhạc = tai nghe đt :))

Zuka_Panda

Xe tải
Em đang phấn đấu bộ nghe tạm tạm để karaoke mà nghe vẻ còn khó khăn. Hiện tại nghe rất rè, không biết tại loa hay tại chưa có bộ lọc.
Em đang có 2 cái loa EV, ghép thêm 2 cái cali đểu. :)). Em đang định 2 hướng, 1 là mua thêm 1 cục sub, hoặc 2 là bán hết âm li cũ, mua 1 cục lọc và 1 cục đẩy.
Các cụ thông não e phát. E thì gà mờ về âm thanh nhưng rất thích nghe nhạc. :(