Cận cảnh Tây xin tiền

dream1235

Xe buýt
Những ngày gần đây, khu vực quanh Hồ Gươm (Hà Nội) xuất hiện 2 mẹ con người nước ngoài đi xin tiền.

Để tìm kiếm lòng trắc ẩn của mọi người, 2 mẹ con đã biểu diễn múa, nhào lộn, vẽ mặt...

Theo "bản khai lý lịch" được ghi bằng tiếng Việt và tiếng Anh thì 2 mẹ con là người Ý gốc Việt, người mẹ tên là Maria Sabalini 41 tuổi, cô con gái lên 9 tuổi. Lý do về sự có mặt tại Việt Nam được họ đưa ra là đi tìm một người chị gái đã mất tích cách đây 35 năm. "Chúng tôi cần tiền để sống và đi tìm chị. Chúng tôi có thể làm nhiều việc, vẽ mặt, múa... để mọi người cám ơn", người mẹ cho biết. Việc 2 mẹ con người nước ngoài vẽ lên mặt những hình thù lạ, trưng bày 2 tờ khai và biểu diễn các màn nhào lộn, uốn dẻo, múa hát đã thu hút rất đông sự hiếu kỳ của người dân cũng như du khách tới tham quan khu vực Hồ Gươm.

Khu vực thường được 2 mẹ con chọn làm "sân khấu biểu diễn" là quảng trường vườn hoa Lý Thái Tổ và gần Đồng Hồ Hoa. Theo ghi nhận của chúng tôi chiều ngày 1/3, chỉ sau vài động tác nhào lộn, cô con gái 9 tuổi cầm ống bơ đi xin tiền thưởng của những người xung quanh. Sau một vòng, chiếc ống bơ đã đầy tiền. Cô bé 9 tuổi không hề tỏ ra e ngại trước đám đông người vây quanh, thậm chí khi chúng tôi giơ máy ảnh lên để ghi hình cô bé còn nhoẻn miệng, nghiêng đầu cười làm duyên.

Có lẽ, do việc làm của họ tạo nên những đám đông hiếu kỳ theo dõi và cho tiền gây lộn xộn nên những người bảo vệ trật tự đã yêu cầu giải tán. Thu dọn đồ nghề, cất tiền vào túi... 2 mẹ con lại dắt tay nhau đi. Nếu không được chứng kiến cảnh họ xin tiền, ai cũng nghĩ đó là khách du lịch nước ngoài đang tản bộ bên Hồ Gươm.

Bà mẹ đang trang điểm cho con gái trước giờ biểu diễn.

“Lời thuyết minh” bằng tiếng Anh và tiếng Việt.

Khá nhiều người dân hiếu kỳ vây xung quanh.

Chỉnh sửa trang phục giúp mẹ.

Màn nhào lộn khá “chuyên nghiệp”.

Việc không thể thiếu sau mỗi màn biểu diễn.

Rút hầu bao thưởng cho cô diễn viên nhí.

Cô bé tỏ ra thân thiện với các bạn nhỏ người Việt.

Theo Giadinh.net

Chỉnh sửa cuối:

baoanhcmc

Xe buýt
Cũng là một kiếp người thôi mà !
Khâm phục sự kiên nhẫn của mẹ con chị trong việc đi tìm người thân !

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Tây thì cũng là người. Sao Cụ nghĩ cứ xin tiền chỉ có Việt Nam mình thôi? Bụng đói thì đầu gối phải bò các cụ nhà mình đã dạy rồi mà, theo tôi miễn là xin tiền hay làm gì có tiền mà không vi phạm đạo đức hay đừng thò tay móc tiền trong túi của người khác thôi. Cụ nên xem lại cái nghĩ của Cụ đi chứ.

Chỉnh sửa cuối:

MR_JAY

Xe tải
là người ai chả phải ăn phải mặc...

fuxe

Xe container
Em cũng chả có ý kiến gì, tây với ta có khác gì nhau đâu. Âu cũng là 1 cách kiếm xiền :-<

Leopon

Xe tăng
Cái này không gọi là ăn xin - người ta biễu diễn đàn hát, nhảy múa, ai đi qua cho tiền thì cho. Không giống nghĩa ăn xin của mình là đến từng nhà để xin ăn.

XPQ

Xe lăn
Đây là hành khất thôi,để tìm người thân.Không phải để làm giàu hay lừa đảo thì chả sao cả.

dream1235

Xe buýt
Tây thì cũng là người. Sao Cụ nghĩ cứ xin tiền chỉ có Việt Nam mình thôi? Bụng đói thì đầu gối phải bò các cụ nhà mình đã dạy rồi mà, theo tôi miễn là xin tiền hay làm gì có tiền mà không vi phạm đạo đức hay đừng thò tay móc tiền trong túi của người khác thôi. Cụ nên xem lại cái nghĩ của Cụ đi chứ.
Em ạ............các cụ ạ....
Em đọc bên Gia đình người ta viết như vậy ạ.

Em thì phải xem lại rồi...
Nhưng bác là người phải đọc kỹ nội dung trước khi chụp cái MŨ vào đầu em.

Chỉnh sửa cuối:

jolie1701

Xe buýt
Sáng cafe, trưa Bia hơi, chiều nấu cơm + rửa bát
Cái này không gọi là ăn xin - người ta biễu diễn đàn hát, nhảy múa, ai đi qua cho tiền thì cho. Không giống nghĩa ăn xin của mình là đến từng nhà để xin ăn.
Đồng ý với Cụ...nhà cháu thấy đây cũng là lao động...vot Cụ

dapvocaydan

Xe điện
Cũng là lao động, em chả có ý kiến gì

thelevels

Xe tải
Mà em bé xinh quá nhỉ? :) em mà gặp em sẽ ủng hộ hai mẹ con này nhiệt tình! Cái mô hình này ở Tây rất nhiều, đàn hát hay thể hiện một tài lẻ nào đó để mọi người xem & cho tiền - không phải ăn xin. Ở Mỹ & châu Âu, Úc đầy ra, nhiều như quân Nguyên! Chắc sau này mô hình này kiểu gì cũng du nhập vào Việt Nam. Các cụ xem phim "Mr Bean's holiday" chưa nhỉ? Em vote tất cả các cụ ủng hộ hai mẹ con này nhé :)

LuckyCar

Xe container
Đây là một cách lao động kiếm tiền lương thiện. Vấn đề là tìm người thân thì OF có giúp gì được không ạ.

dream1235

Xe buýt
Mà em bé xinh quá nhỉ? :) em mà gặp em sẽ ủng hộ hai mẹ con này nhiệt tình! Cái mô hình này ở Tây rất nhiều, đàn hát hay thể hiện một tài lẻ nào đó để mọi người xem & cho tiền - không phải ăn xin. Ở Mỹ & châu Âu, Úc đầy ra, nhiều như quân Nguyên! Chắc sau này mô hình này kiểu gì cũng du nhập vào Việt Nam. Các cụ xem phim "Mr Bean's holiday" chưa nhỉ? Em vote tất cả các cụ ủng hộ hai mẹ con này nhé :)
Cám ơn bác rất nhiều ạ. Bác đã hiểu và thông cảm cho 2 mẹ con họ và cho cả Em nữa ạ.

funfunfan

Xe đạp
Những ngày gần đây, khu vực quanh Hồ Gươm (Hà Nội) xuất hiện 2 mẹ con người nước ngoài đi xin tiền.

Để tìm kiếm lòng trắc ẩn của mọi người, 2 mẹ con đã biểu diễn múa, nhào lộn, vẽ mặt...

Theo "bản khai lý lịch" được ghi bằng tiếng Việt và tiếng Anh thì 2 mẹ con là người Ý gốc Việt, người mẹ tên là Maria Sabalini 41 tuổi, cô con gái lên 9 tuổi. Lý do về sự có mặt tại Việt Nam được họ đưa ra là đi tìm một người chị gái đã mất tích cách đây 35 năm. "Chúng tôi cần tiền để sống và đi tìm chị. Chúng tôi có thể làm nhiều việc, vẽ mặt, múa... để mọi người cám ơn", người mẹ cho biết. Việc 2 mẹ con người nước ngoài vẽ lên mặt những hình thù lạ, trưng bày 2 tờ khai và biểu diễn các màn nhào lộn, uốn dẻo, múa hát đã thu hút rất đông sự hiếu kỳ của người dân cũng như du khách tới tham quan khu vực Hồ Gươm.

Khu vực thường được 2 mẹ con chọn làm "sân khấu biểu diễn" là quảng trường vườn hoa Lý Thái Tổ và gần Đồng Hồ Hoa. Theo ghi nhận của chúng tôi chiều ngày 1/3, chỉ sau vài động tác nhào lộn, cô con gái 9 tuổi cầm ống bơ đi xin tiền thưởng của những người xung quanh. Sau một vòng, chiếc ống bơ đã đầy tiền. Cô bé 9 tuổi không hề tỏ ra e ngại trước đám đông người vây quanh, thậm chí khi chúng tôi giơ máy ảnh lên để ghi hình cô bé còn nhoẻn miệng, nghiêng đầu cười làm duyên.

Có lẽ, do việc làm của họ tạo nên những đám đông hiếu kỳ theo dõi và cho tiền gây lộn xộn nên những người bảo vệ trật tự đã yêu cầu giải tán. Thu dọn đồ nghề, cất tiền vào túi... 2 mẹ con lại dắt tay nhau đi. Nếu không được chứng kiến cảnh họ xin tiền, ai cũng nghĩ đó là khách du lịch nước ngoài đang tản bộ bên Hồ Gươm.

Bà mẹ đang trang điểm cho con gái trước giờ biểu diễn.

“Lời thuyết minh” bằng tiếng Anh và tiếng Việt.

Khá nhiều người dân hiếu kỳ vây xung quanh.

Chỉnh sửa trang phục giúp mẹ.

Màn nhào lộn khá “chuyên nghiệp”.

Việc không thể thiếu sau mỗi màn biểu diễn.

Rút hầu bao thưởng cho cô diễn viên nhí.

Cô bé tỏ ra thân thiện với các bạn nhỏ người Việt.

Theo Giadinh
Oh, Tây ta có khác gì nhau đâu. Có người nọ người kia!

hatcatnho

Xe tăng
Cụ có vẻ hơi quá lời nhỉ. Ý của Chủ thớt theo Cháu hiểu là : Cụ ấy đọc được 1 câu chuyện về 1 tấm gương tốt. Đưa sang đây, tất cả cùng xem ........chưa hề có câu nào của Chủ thớt có ý phê phán hay gì gì cả :)
Thế mà Cụ không hiểu hết đã ném gạch đá tung tóe Chủ thớt. May Chủ thớt có mũ bảo hiểm có vẻ hịn đới nhỉ :P

Hoang Khoi

Xe buýt
Cũng là một hình thức kiếm tiền bằng lao động, lao động đây là một hình thức biểu diện giải trí phục vụ khán giả, không phòng ốc kèn trống không người quản lý thôi ạ!

Daisy

Xe đạp
họ cũng phải lao động để có cái ăn mà, Tây với Ta thì đều là ng cả