[Funland] Cảnh báo lừa đảo bán xe- em tìm chủ và xe luôn

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
em đi xe phải đến 3 năm nay trả bao giờ bị gọi hỏi giấy tờ với bằng lái, sao các cụ cứ phải giấy tờ mới đi được nhỉ, có lần em đi xuyên nửa Việt, vào đến Huế mới nhớ quên mang bằng (bằng vứt ở xe khác, xe đấy lại cho thằng bạn mượn), gọi điện bảo nó gửi vaò Đà nẵng dể vào đấy lấy nhưng lâu quá vì nó cũng đi chơi, thế là cứ đi, cũng ko bị vồ phát nào, may thế
Vâng, em sợ bị vồ mà ko có giấy tờ nó phát nặng đô

minh91

Xe container
Lại thổ mổ kinh rồi

Pigwalk

Xe container
Thớt là dân trong nghề mà làm ăn hớ hênh thế sao, chắc có uẩn khúc gì nữa.

ben308

Xe tải
Sao mình đọc mà k thấy bác ở buôn kia là kẻ trộm gì nhỉ , xe mình mình lấy về thôi , còn tiền 70tr trả lại kèo lãi ít , có ra công an nó nói vậy cũng chịu , huống hồ bác dùng 3th đã gần 40tr tiền thuê xe rồi

BMW_X7

Xe điện
Dã man con ngã cụ nhỉ.
Dưng cơ mờ chép code từ chìa cũ sang chìa mới thì cái xe đó vẫn xử dụng code cũ để mở xe. Và chủ cũ, nếu cầm một chìa, vẫn sử dụng bình thường.
ko mở được cụ nhá

đã họ Giàng còn quê Sơn La thế này em dự xe buôn ma túy rồi, chắc nó bán rẻ à cụ

yoko_pro

Xe buýt
Dạ em xin phep mod và các cụ mợ cho em xin một bài cảnh báo về một chiếc xe ô tô đã bị lấy cắp, đồng thời cũng nhờ các cụ tìm xe giúp em với ạ.
Câu chuyện như sau a.
- Cách đây khoảng 2-3 tháng em có mua lại xe của một cụ cũng chơi và quen biết nhau qua of nhà mình.
Cụ ý có để lại cho em một chiếc xe Colorado 2018 rất mới và đẹp.
Sau khi xem xe em ok phương án là đặt cọc trước cho cụ ít tiền rùi mình giữ xe và giấy tờ luôn ạ.
Cụ ý có nói sau 2-3 tháng mà không lấy xe thì em có quyền bán xe, còn giá trị xe thì tính theo giá thị trường khi nó lên và xuống.( cụ nói đi công tác xa chỉ cần tầm đó tiền, lúc đi công tác thiếu tiền sẽ lấy đủ theo giá bán thỏa thuận)
Sau khi em làm giấy đặt cọc và chuyển tiền xong thì em có để xe ngay chỗ gửi xe gần nhà...
- Nhưng tới tối hôm 17/12 vừa rùi do sơ xuất em đi làm không để ý xe nên bị đồng chí này lấy chìa khóa dự phòng đến đánh trộm xe đi, coi như ăn cắp xe em luôn ạ.
Sau 2 ngày thỏa thuận đồng chí ý không muốn trả xe cho em, và còn bảo khi nào có tiền mới trả em...
Sự việc xẩy ra em có ghi lại qua Camera rõ ràng, và em gọi điện nó vẫn nghe nhưng không trả tiền cọc và xe.
Nên em viết vài dòng xin các cụ check giúp tiểu sử, quê quán nhà nó xem sao ạ. Các cụ nào mua xe nên biết để tránh ra không lại dính nó lừa ạ.
Và cụ nào có nhìn thấy xe thì xin nhắn giúp em để bên em qua thu hồi ạ.

Toàn bộ giấy tờ mua bán đặt cọc em còn giữ nguyên đây
Xin cảm ơn các cụ đã giúp đỡ ạ.

Hình anh Camera gi lại sự việc rất rõ, nó đến buổi tối để không ai để ý cá cụ ạ:

EM chưa hiểu câu chuyện. Tức là cụ đặt cọc mua xe của người ta, đưa 70triệu trước cho người ta và nhận xe + giấy tờ về để đi. Giờ người ta mang chìa phụ đến đánh xe về. Đúng không cụ?
Cụ kể rõ hơn xem người đánh xe về với người bán xe có phải là 1 người không?
Cụ đặt cọc và bao lâu thì sẽ thanh toán đủ?
Theo nhận định của em thì phần thiệt sẽ về phần cụ, và cụ cũng chả có lý do gì đòi hỏi ở người bán cả, người ta cũng đòi cụ phải thanh toán tiền xe thôi mà. Điều thứ 2 là xe chưa sang tên thì đương nhiên là của người ta. Người ta sẽ có quyền: Báo mất, đề nghị dừng đăng kiểm, .....
Em cũng dính một vụ gần gần giống như thế này nhưng em là người chủ xe :)
P/S: Em có ngẫm lại thì thực chất đây là sự việc vay tiền của cụ và cầm tài sản là chiếc xe. Đúng không cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Abram

Xe điện
cụ ra đánh lại cái chìa khác, cái chìa dự phòng của cụ thành chặn giấy thôi, mã xe nó cho nhận 2 chìa thôi ạ, cụ đánh thêm 1 chìa thì cái chìa còn lại tự bỏ mã đi ạ
Vụ chìa khoá cũng rắc rồi cụ nhỉ.
Xe có chìa 1 và chìa 2, giờ em làm thêm chìa 3 thì nó bỏ chìa 1 hay chìa 2 đi ạ?
Nếu cơ chế của nó là cho nhận max 2 chìa thì chìa nào tác động vào xe sớm nhất thì nó ưu tiên nhận, cái thứ 3 đến muộn bị loại. Vậy thì cùng lúc để 3 chìa ở cùng chỗ xe thì nó nhận cái nào?

BMW_X7

Xe điện
Vụ chìa khoá cũng rắc rồi cụ nhỉ.
Xe có chìa 1 và chìa 2, giờ em làm thêm chìa 3 thì nó bỏ chìa 1 hay chìa 2 đi ạ?
Nếu cơ chế của nó là cho nhận max 2 chìa thì chìa nào tác động vào xe sớm nhất thì nó ưu tiên nhận, cái thứ 3 đến muộn bị loại. Vậy thì cùng lúc để 3 chìa ở cùng chỗ xe thì nó nhận cái nào?
cụ cầm chìa gốc (1 trong 2 cái) ra nó làm lại thì nó đặt lại mã code theo chìa gốc, sau đó đổi mã code từ chìa gốc và chìa mới, thế là cái cụ đang cầm và cái mới pass mới, còn cái chìa kia pass khác thì nó không mở được, thế thôi ạ

dungcivic

Xe tăng
Nhưng em chưa thấy chỗ nào nhắc đến cái xe thì ai cầm
Giờ chỉ là, tay chủ xe cầm 70t đặt cọc của cụ, giờ cụ thả bò ra đuổi thì cố mà đuổi nó để lấy 70t về. Chứ việc nó lấy xe của nó ở bãi xe thì ko liên quan đến pháp luật

ghét ô tô

Xe tải
Giờ chỉ là, tay chủ xe cầm 70t đặt cọc của cụ, giờ cụ thả bò ra đuổi thì cố mà đuổi nó để lấy 70t về. Chứ việc nó lấy xe của nó ở bãi xe thì ko liên quan đến pháp luật
Quyền sở hữu với tên trên giấy tờ không trùng nhau cụ nhé.
Nó vẫn còn trên giấy tờ, nhưng đã bán rồi có văn bản là nó coi là trộm cắp đấy cụ

Chuyện mua xe chỉ làm hợp đồng bán mà vẫn giữ tên trên giấy đăng ký là chủ cũ có đầy
Về trách nhiệm pháp luật, chủ mới sẽ bị phạt nếu không sang tên, phạt hành chính
Còn ông trên đăng ký mà bán rồi sờ vào xe thành ăn trộm

Mấy vụ đăng bắt chủ cũ tội giữ chìa khoá xe rồi tự lái xe đi bán rồi mà.

cuong1903

Xe tăng
Em thấy không đủ chứng cứ khẳng định xe của ông thớt, xe vẫn là của thằng tộc nhé
Vậy lấy căn cứ đâu để nói nó ăn cắp xe ?
Xe đã được giao cho ông thread quản lý & chịu trách nhiệm (Nếu bị mất, cháy, nổ, thiệt hại xe thì ông thread phải chịu hoàn toàn, do đó, được tính là "của ông thread").

Tình huống này thường thấy hơn ở "sở hữu toàn dân, do Nhà nước quản lý": Công an, quân đội 100% của dân. Xe "motor bồ câu" của Công an 100% > của Nhà nước 100% > của dân 100% (nhưng công an quản lý). Ông nào "chôm" > Trộm cắp tài sản.

Matxech

Xe container
Cảm ơn cụ đã trả lời.
Tại em vẫn lăn tăn, vì hôm đến hang, bảo nhân viên làm them cho cái chìa khóa mới ( vì chủ cũ đưa có 1 cái ). và có hỏi là sau khi làm chìa
mới, thì cái chìa chủ cũ cầm, có sử dung được không? nhân viên trả lời mù mờ lắm,bảo anh yên tâm, không sao đâu, chứ không có giải thích theo chuyên môn,
E bị trộm mât1 chìa ( vẫn còn 1 chìa )
E vào háng đặt thêm 1 cái nó đặt lại cos e chưa tin mang chìa cũ ra thử lại ko mở được
Lúc ý mới cho nó đổi cos chìa cũ

0962226789

Xe container
Chưa chuẩn nhé
Kinh: tao đưa mày 50tr lãi cho 3 tháng là 20tr
Tao viết giây là 70tr
70 triệu cầm tiêu, sau 3 tháng trả 140 cơ mà cụ ! Sao cụ tính lãi ít thế thì để kinh cạp đất mà ăn à !

Otovina.net

Xe tải
Website
otovina.net
Có đấy bác, không đi tù mới là lạ cụ ạ.
Quyền sở hữu với tên trên giấy tờ không trùng nhau cụ nhé.
Nó vẫn còn trên giấy tờ, nhưng đã bán rồi có văn bản là nó coi là trộm cắp đấy cụ

Chuyện mua xe chỉ làm hợp đồng bán mà vẫn giữ tên trên giấy đăng ký là chủ cũ có đầy
Về trách nhiệm pháp luật, chủ mới sẽ bị phạt nếu không sang tên, phạt hành chính
Còn ông trên đăng ký mà bán rồi sờ vào xe thành ăn trộm

Mấy vụ đăng bắt chủ cũ tội giữ chìa khoá xe rồi tự lái xe đi bán rồi mà.
Chắc chắn trộm cắp vì em đã làm việc với bên Luật Minh Gia rùi, giấy tờ viết đoàng hoàng...chỉ có những ai không hiểu thì mới cãi cùn là xe của chủ cũ thôi...

motthoidongbim

Xe điện
Thổ mổ kinh rùi.
Em bán xe cho một ông làm cùng bạn em. Hơn 1 năm nay rồi chưa thèm sang tên. Mua trong 15p. Em bảo anh cứ cầm xe về đi, trong 30 ngày bảo xe lỗi hay gì đó thì trả lại em. Ông ý ở tỉnh

duymanh911

Xe buýt
Báo công an đi Cụ ây

My Hao

Xe điện
Bị thằng bán gà nó lừa rồi.

hưvô

Xe lăn
Có đấy bác, không đi tù mới là lạ cụ ạ.

Chắc chắn trộm cắp vì em đã làm việc với bên Luật Minh Gia rùi, giấy tờ viết đoàng hoàng...chỉ có những ai không hiểu thì mới cãi cùn là xe của chủ cũ thôi...
Vụ của cụ giờ đến đâu rồi ạ