[Thảo luận] [Cảnh giác] Gửi xe ở sân bay Nội bài bị lái trộm xe đi ra ngoài

giangnv

Xe đạp
17h ngày 16/7/2011:

Bãi gửi xe bên tay phải lối vào sân bay Nội Bài (Các bác xem ảnh nhé), em đưa xe vào gửi ở bãi để đi Sài gòn 1 tuần.

Bãi trông xe, em để xe ở chỗ (x), sân bay Nội bài ở góc trên phải​

- Bác trông xe: 'bãi xe đã hết chỗ, nếu muốn gửi thì để chìa khóa lại'
- Em: Oke, em đưa xe ra phía sau cuối của bãi, gần chân đài quan sát của sân bay.
Trước khi ra khỏi xe, em cẩn thận cất giấy tờ, các thiết bị linh tinh, và rút con ipad ra chụp lại đồng hồ Công tơ mét rồi yên tâm trao lại chìa khóa. Khi đó đồng hồ hành trình hiện là 963.6 Km.

Công tơ mét lúc bắt đầu em gửi​

Trước khi giao xe em cẩn thận hỏi
- Em: 'Có ai biết đánh xe ra vào để cho xe khác ra không bác?'
- Bác trông xe: ' Ở bãi có một cậu lái xe tốt lắm, xe gì cũng lái được'
vậy là em yên tâm giao xe, chìa khóa xe và ra cổng bắt taxi vào sân bay.

20h30 ngày 21/7/2011:

Em ra lấy chìa khóa từ bác trông xe rồi ra lấy xe. Khi mở của nổ máy thì thấy xe có nhạc từ đĩa CD phát ra, em thấy lạ vì em rất ít khi nghe nhạc từ CD, chủ yếu nghe từ IPOD nhưng hôm trước khi giao xe em đã tháo IPOD ra mang theo người rồi. Thấy lạ, em nghĩ chắc trời nóng, các bác vào xe bật nhạc nghe thôi. Nhưng rồi em nhớ ra em có chụp ảnh của công tơ mét trước khi rời xe hôm trước, nên lật đật mở túi lấy ipad ra xem lại ảnh thì em bị đứng hình luôn, Đồng hồ hành trình bây giờ đã là 992.2 Km.

Công tơ mét lúc nhận xe​

Như vậy đã có ai đo sử dụng xe của em để đi ra ngoài vì bãi xe tuy rộng nhưng chạy trong bãi thì không thể nào lại đến gần 30Km thế được.

Điên người vì tính em cho tiền em không tiếc nhưng xe ô tô các bác biết đấy ai chả coi như vợ hai vậy. Mà đã là vợ thì không muốn thằng khác nó sờ vào. Nhất lại là thằng quái quỷ nào mình không biết mặt nữa chứ.

Lật đật lái xe ra gặp người trông xe, em hỏi luôn:
- Em: 'Chị cho em gặp ai là chủ bãi trông xe'. Một bà tuổi khoảng 50 trả lời rất đon đả:
- 'Chị là quản lý ở đây đây, có việc gì không em'
- Em: 'Em để xe cho chị trông, nhưng có ai đó đã sử dụng xe của em để đi ra ngoài'
- Chị quản lý: 'Vậy hả, bla bla, chị rất cám ơn em đã phản ánh cho chị để chị rút kinh nghiệm, em lái xe ra cổng và thông báo cho ông trông xe đi'
- Em: 'Em không lái đi đâu cả, em muốn gặp ông chủ bãi xe này'. Đúng lúc đó chắc nghe thấy tiếng ồn ào, có hai người đàn ông cũng trạc 50 tuổi đi xe máy đến, một người tự nhận là Chủ bãi xe, còn người kia được gọi là Ông trông xe.

Bác chủ bãi xe​

Sau một hồi giải thích, em nói là xe của em không có lý do gì lại bị lái ra ngoài, không biết ai lái ra để làm gì, có thay đồ đạc, va quyệt hay làm chuyện j mờ ám không?. Nhắc đến va quyệt em lại lật đật quay trở lại xe lấy đèn pin và soi khắp xe thì phát hiện một số vết xước mới ở cả hai bên cản trước xe cùng đèn pha bên trái cũng bị xước giống như đã bị cày vào bờ tường vậy. Các viết xước cũ ở má phải và mông trái xe em đã thông báo là vết va quyệt cũ do gấu nhà em lái.

Ông chủ bãi xe: 'Anh đồng ý là nếu lúc giao xe, nếu không ghi vào biên bản về các vết xước thì bãi xe sẽ bồi thường, còn việc lái xe ra ngoài là chuyện không thể có, vì bãi xe này không ai biết lái xe cả ???, còn nếu có thằng nào cả gan lái thì anh thách nó 2 tỷ nó cũng không dám lái vì nếu nó mang xe ra ngoài rồi em quay lại thì nó chết với anh ngay'

Ông chủ tiếp: 'Còn ảnh của em thì ai biết em chụp ở đâu, nhỡ đâu em chụp từ ở nhà thì sao'

Chuyện đã rõ đến thế này mà cha này vẫn nói là không có ai lái ra ngoài, thế em để xe đó thì ô tô nó tự chạy đi 30 km à? Còn chuyện ảnh ọt, em cũng lôi ra để cho nó có sức thuyết phục thôi chứ em có rỗi hơi dựng chuyện để cãi nhau mất thì giờ đâu. Ảnh của em có cả GPS đính vào, cần thì em show cho thấy luôn.

GPS vị trí chụp ảnh Công tơ mét khi giao xe​

GPS vị trí chụp ảnh Công tơ mét lúc nhận xe​

Ông chủ xe: 'Chuyện trầy xước xe của em cũng không có gì là nghiêm trọng, thế em tính sửa chữa hết bao nhiêu thì ra nói với ông trông xe kia, bảo ông thanh toán'.

Đến nước này thì em cũng thất vọng và chán toàn tập, em nói để 'sơn lại hai bên má xe thì mất 4 triệu'. Cái này cũng có lý của em bởi một bên má xe của em trước kia bị vết trầy bằng hạt gạo như thể bị vật gì đó đâm vào nhưng em không sơn lại vì bên Honda Mỹ Đình nói là sơn một bên hết khoảng 1,5 triệu, em thấy không cần thiết nên không sơn. Vậy 2 bên là 3 triệu cộng 1 triệu cho cái đèn pha bên trái là 4 triệu.

Ông chủ xe: 'Xe của em bị trầy xước tí síu, thông anh trả em 1 triệu, trừ tiền trông xe 6 ngày (240 nghìn đồng)'

Em lúc này mới điên lên em bảo: 'Em giao tài sản cho anh, anh không trông coi đề nhân viên lái ra ngoài là không làm tròn trách nhiệm, bây giờ lại còn đòi tiền trông nữa hả, em đồng ý lấy 1 triệu và sẽ không thiếu 1 đồng'.

Em nói thật với các bác, em không phải đại gia, nhưng cũng là người đàng hoàng, em thật không cần tiền chỉ thấy tức giận khi xe mình gửi nơi tưởng như tin cậy lại bị thằng khác nó trèo lên sử dụng trộm.

Rồi cha Chủ bãi xe nói Ông bác trông xe đưa 1 triệu cho gấu nhà em, rồi bà chủ bãi xe còn nói: 'Từ giờ trở đi, không bao giờ nhận xe này nữa, và tất cả các bãi ở Nội Bài cũng không bao giờ cho xe em gửi nữa'.

22h30:

Em thấy chán, nên 2vc lên xe về coi như là một chuyện buồn cho cái cách trối bỏ trách nhiệm của 2 ông bà chủ thôi. Lại còn dọa nạt nữa chứ.

Em viết bài này để các bác cảnh giác và trên đường lái xe về nhà, gấu nhà em đã rút ra kinh nghiệm như sau:

1) Không gửi xe có giao chìa khóa
2) Nếu giao chìa khóa phải làm biên bản
3) Không nói là mình gửi bao lâu, nếu nói đi một tuần như lúc đầu em nói thì bên bãi xe sẽ yên tâm công tác, thích làm j xe mình thì làm trong suốt thời gian mình để lại xe

Các bác chú ý, và mong các bác cùng em tẩy chay khu vực trông xe này (xem bản đồ, + ảnh ông bà chủ nhé).

Cám ơn các bác.

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Bác lười ko đi lên mạn bưu điện hoặc khách sạn mà gửi. đi 1 tuần mà giao chìa khóa lại thì dễ bị lấy xe lái đi lung tung lắm. Còn chuyện đổi đồ thì em ko dám nghĩ đến (nhưng có khả năng) !? Đây là bài học cho bác, rút kinh nghiệm lần sau gửi đi lâu ngày thì ko có đưa khóa cho những chỗ ko tin tưởng như thế này !

Accent2012

Xe tải
Em không bao giờ đưa chia khóa xe cho người lạ, lúc xảy ra chuyện mà cãi nhau với bọn nó thì chỉ có mình thiệt :(

quang74

Xe buýt
Cụ chủ gửi xe mà giao luôn chìa khóa là không chuẩn rồi( chỉ trừ chỗ thân quen thôi)

anhtho

Xe ngựa
Em cũng gặp trường hợp gửi xe ở trên phố, tay trông xe nói đưa chìa khóa, chắc để nó chuyển xe. Em đưa, xong đi một đoạn nghĩ thế nào lại quay lại gữi chỗ khác tuy xa hơn chút nhưng không có mục gửi kèm chìa.
Trường hợp của cụ, nếu mà cụ loanh quanh ở HN thì cứ gọi taxi Nội Bài, chẳ đắt hơn mấy mà không phải lo nghĩ gì.

fuxe

Xe container
Vãi lái cái bãi xe ^:)^, đúng là cũng khó làm gì nếu mà cụ không cẩn thận lưu lại chứng cứ L-)

be beo

Xe tăng
Bó tay, đến xe máy cũng chả dám giao chìa khóa cho bọn trông xe bãi. ^:)^

PoBeo

Xe điện
Ôi giời! Thằng chủ nó lại còn dọa dẫm không nhận trông xe nữa chứ.....xin lỗi mày là cái xxit gì mà dọa....phải em em cho lên báo, rồi vê báo cáo họ hàng xem có ai giúp em "dằn mặt" thằng chủ này theo đúng kiểu "quen quan chức" hay không? Cụ tức thế cũng phải.....em gửi cụ ly vodka cái đã

quangcaomythuat

Xe buýt
Cũng may, chẳng may nó phi ra ngoài rồi tông vào đâu thì mới mệt. 1 kinh nghiệm quý giá

lmtuan

Xe tăng
Hức, mất dạy quá. Bọn đấy chỉ gặp phải anh Năm ảnh cho vỡ mẹt ra thì mới sợ. Tự nhiên em lại thấy xã hội ko trắng có lợi :-<

streetwalker

Xe tải
Thế gấu của cụ có ngửi thấy mùi phụ nữ lạ trên xe không ợ? Em nghĩ cái này cũng quan trọng lắm đới! :))

nghiathang

Xe tăng
Ngay gần đó có trạm sửa xe của Taxi Nội bài, cụ cẩn thận xem lại đồ đạc nhé, kheo nó thay cái gì thì bỏ mẹ.

hungbm

Xe điện
Cụ chủ thớt đã giao Civic cho ác điểu. May mà nó chưa mang xe đi đổ đồ đấy, chắc chả có mấy người như bác giao xe giao cả chìa khóa như thế

Thần Tài

Xe điện
Tẩy chay điểm gửi xe đó và không bao giờ giao chìa khóa cho chỗ trông xe. Việt mình còn lâu mới như nước ngoài được.

spyface

Xe hơi
bác đen đủi quá.
nhưng mà thấy nick bác đăng ký từ 2009 mà giờ mới có bài đầu tiên bức xúc 8-x

cascader

Xe tải
Đơn giản cụ lắp cái GPS của em vào , cụ gửi xe , đưa chìa khóa thoải mái ! Chỉ cần cụ ngắt toàn bộ hệ thống điện (bằng đt của cụ ) . Khi nào bãi sẽ cần dịch chuyển gọi đt cho cụ , cụ bật điện lên ( vẫn bằng đt của cụ ) xong cụ lại ngắt điện khỏi lo kể cả mất xe . Cụ bật máy tính lên xác định luôn xe ở đâu , đến lấy về !

Mời các cụ tham khảo tại : http://giamsatgps.vn

Chỉnh sửa cuối:

dongkijote

Xe điện
Vụ việc xong rồi, nhưng em nói điều này mới là quan trọng nè: Chẳng may thằng trông xe nó đánh xe ra đường va chạm giao thông gây hậu quả nghiêm trọng trở lên mà lại không có bắng lái chẳng hạn. Cụ Chủ sẽ bị truy tố vì tội: Giao phương tiện cho người không đủ năng lực điều khiển (Hình sự cụ nhé). Thế là lí lịch có T.A và T.S, thế là v.v và v.v =))

phusy

Xe tải
Từ dạo em đọc thông tin trên báo có nhiều vụ bảo vệ tự lái xe của người gửi... là em cứ đến chỗ nào có bảo vệ mà yêu cầu để lại chìa khoá là em lắc đầu luôn, một là tôi tự đánh vào và khoá xe luôn, hai là tôi ra bãi khác. Thế cho chắc, các cụ ạ! Cảm ơn cụ chủ đã cảnh báo, từ lần sau em cứ đi taxi cho chắc ạ!

sactimtn

Xe tăng
May quá, hôm ấy em đổi hai bên cản trước xe cùng đèn pha bên trái của bác hết có 3 củ thôi!
Nhưng được khuyến mãi thêm đổi ăcquy và một số linh tinh nữa như lốp,lazang... (em kg nhớ hết)
Bác chú ý là cả 4lazang em đều hàn và nắn lại gần như mới cho bác rồi đấy nhé=))

giangnv

Xe đạp
bác đen đủi quá.
nhưng mà thấy nick bác đăng ký từ 2009 mà giờ mới có bài đầu tiên bức xúc
Thưa bác, em cũng là bận rộn nên không có dịp vào OF thường xuyên, tuy nhiên trong tâm em lúc nào cũng mong muốn có được vinh dự được gắn logo của OF vào mông. Mong các bác thông cảm.

Cụ chủ thớt đã giao Civic cho ác điểu. May mà nó chưa mang xe đi đổ đồ đấy, chắc chả có mấy người như bác giao xe giao cả chìa khóa như thế
Em cám ơn các bác, đòn đau nhớ lâu, đây cũng là một lần và mãi mãi các bác à. Cứ cái đà này, xã hội chả biết tin ai được. Em muốn tin người ta nhưng rồi lại nhận đòn đau vào mình.

cascader
Đơn giản cụ lắp cái GPS của em vào , cụ gửi xe , đưa chìa khóa thoải mái ! Chỉ cần cụ ngắt toàn bộ hệ thống điện (bằng đt của cụ ) . Khi nào bãi sẽ cần dịch chuyển gọi đt cho cụ , cụ bật điện lên ( vẫn bằng đt của cụ ) xong cụ lại ngắt điện khỏi lo kể cả mất xe . Cụ bật máy tính lên xác định luôn xe ở đâu , đến lấy về !
Em không biết GPS lại có thể làm được nhiều việc vậy, không biết là có ảnh hưởng nhiều đến phần điện đóm không bác?

Thần Tài
Tẩy chay điểm gửi xe đó và không bao giờ giao chìa khóa cho chỗ trông xe. Việt mình còn lâu mới như nước ngoài được.
Cám ơn bác đã ủng hộ em.

sactimtn
May quá, hôm ấy em đổi hai bên cản trước xe cùng đèn pha bên trái của bác hết có 3 củ thôi!
Nhưng được khuyến mãi thêm đổi ăcquy và một số linh tinh nữa như lốp,lazang... (em kg nhớ hết)
Bác chú ý là cả 4lazang em đều hàn và nắn lại gần như mới cho bác rồi đấy nhé
Thưa bác, lúc xuống xe em cũng đã kiểm tra máy và mâm, xung quanh, thấy máy vẫn nguyên một lớp bụi với chân chuột nên chắc không sao. Chết em chưa kiểm tra lốp sơ cua,