[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

miwon

Xe tăng
Hội Cà Lông bây giờ đông phết rồi nhể, hôm nào tổ chức ọp lai phát cho ló rực rỡ các cụ nhá :D (b)
Chủ thớt chu du chưa về đến Việt Nam nên còn Nâu mới rực rỡ đc ạ :D

Gau_soc

Xe hơi
Kính các cụ ah,
Hiện em đang dùng 550d + kit 18-55 is và 24 - 105 L
Em đang có ý định đổi body sang 5D MI (đang có 1 con chụp 3K giá 17tr) . (5D MII quá đắt ko với đc)
Em xin các cụ tư vấn giúp ah
Thanks các cụ!

Red_Evil

Xe buýt
Kính các cụ ah,
Em đang có ý định đổi body sang 5D MI (đang có 1 con chụp 3K giá 17tr) . (5D MII quá đắt ko với đc)
Thanks các cụ!
Cứ FF là chuẩn ròi cụ ợ :) Welcome cụ to hố vôi :D

miwon

Xe tăng
Kính các cụ ah,
Thanks các cụ!
Em cũng đang mấu 5DMI như cụ đây ^^ dùng 50D chả hiểu sao nó cứ bệt bệt màu - ức lắm

Red_Evil

Xe buýt

chuotlang

Xe lừa
Kính các cụ ah,
Thanks các cụ!
17 thì giá chung rồi ợ, nhưng 3k thì ko dám đâu ạ, em nào mới lắm cũng tầm 60-70k
26-27 thì cụ có thể mua đc 5d2 tầm 50k

Gau_soc

Xe hơi
Em thây 1 cụ ở Vương Thừa Vũ và 1 cụ là Phương Gia Lâm có rao thế (mới tâm 99% và là hàng trưng bầy xách tay Nhật)
Hai cụ này thấy bảo bán hàng rất uy tín.
Nhưng em thấy 5D MI cũng ra đời lâu rồi, ko biết đánh giá thế nào #:-s

Gau_soc

Xe hơi
Các cụ tư vấn giúp em có lên đẩy em 550d đi để rước 5d về ko ah.
Em đang đắn đo quá~X(
Thanks các cụ!

Red_Evil

Xe buýt
Các cụ tư vấn giúp em có lên đẩy em 550d đi để rước 5d về ko ah.
Em đang đắn đo quá~X(
Thanks các cụ!
Nếu cụ tìm được con 5D giá tốt và shot đúng như họ nói thì nên đẩy khẩn trương. Giữa 550D và 5D là câu chuyện khác nhau nhiều rồi. Giá cụ lên được 5DII thì còn ổn nữa.

chuotlang

Xe lừa
Em thây 1 cụ ở Vương Thừa Vũ và 1 cụ là Phương Gia Lâm có rao thế (mới tâm 99% và là hàng trưng bầy xách tay Nhật)
Hai cụ này thấy bảo bán hàng rất uy tín.
Nhưng em thấy 5D MI cũng ra đời lâu rồi, ko biết đánh giá thế nào #:-s
Mới vậy chắc cũng tầm 24 đấy ạ, mà nhiều ng săn lắm chắc nó ko mới vậy mới có giá rẻ
Chỉ sợ nó có lỗi thôi chứ cũ 6-70k thì vẫn yên tâm mà dùng ngon lành thêm 5 năm ợ

Gau_soc

Xe hơi
Em cám ơn các cụ đã tư vấn
Con đường nhẩy vào hố vôi đúng là đau khổ nhưng đầy thú vị :P

kraz255b

Xe điện
Em ít tiền, ít thời gian, vẫn quen học mót, học lỏm, kỹ - chiến thuật còn nhiều ngô nghê. Cụ Chuột chiếu cố xếp em vào danh sách để em có cơ hội học hỏi (miễn phí) với nhé. Đúng đối tượng, Canon 6D + 35mm 1.4L + 70-200mm 2.8L IS
súng ống khủng thế cụ than ít tiền ai tin :D

kraz255b

Xe điện
Em nhìn dàn súng ống của nhà Ca nhà mình, không thấy cụ nào chuột bạch cái ống tamron 18-270 như em, biết share kinh nghiệm với ai đây :((
Không lẽ lại bảo các cụ thôi đừng xài ống này vì . . .dở quá.
Nhu cầu của em là lang thang và bắn trộm, nên thấy dải tiêu cự của ống này quá ổn, quá tiện, đành phải chấp nhận hy sinh chất ảnh 1 tý.
Em vốn dốt, lại chả có thời gian chụp choạch nhiều, chắc là xài cái tamron siêu zoom này cũng ổn, nhưng có 1 số vấn đề thế này:
- Tuy là có cái PZD, là công nghệ lấy nét mới của tamron, nhưng lấy nét thiếu sáng không ổn 1 tý nào, thậm chí, có những khi buổi tối không lấy nét được, không cho chụp luôn. Ban ngày thì em có cảm giác lấy nét cũng không nhanh lắm (so với cái 85 f1.8 của em).
- Khi ở chế độ AF, cái vòng lấy nét không được phép vặn (nó cứng ngắc) thế nên có 1 hôm, có 1 ông không biết gì, mó vào của em, cứ cái vòng ấy nét ấy vặn cho đến khi nó rít lên cạch cạch em mới biết để ngăn chặn. Từ hôm ấy đến giờ, em lại cũng có cảm giác bị thiếu nét hoặc khó lấy nét hơn.
- build rất lởm, bị tụt quần khi để ống ở trạng thái vuông góc với đất, lắc la lắc lư cái phần thò ra thụt vào khi zoom

Có cụ nào chia sẻ với em vấn đề trên không? Em chỉ khoái mỗi ống siêu zoom như vậy, cũng đang để ý đến ống sigma 18-250, nhưng không biết có hơn gì tamron không, nếu tương tự thì chán vật. Hàng Canon thì không có zoom khủng như thế!

miwon

Xe tăng

chuotlang

Xe lừa
Em nhìn dàn súng ống của nhà Ca nhà mình, không thấy cụ nào chuột bạch cái ống tamron 18-270 như em, biết share kinh nghiệm với ai đây :((
Nhu cầu của em là lang thang và bắn trộm, nên thấy dải tiêu cự của ống này quá ổn, quá tiện, đành phải chấp nhận hy sinh chất ảnh 1 tý.
Em vốn dốt, lại chả có thời gian chụp choạch nhiều, chắc là xài cái tamron siêu zoom này cũng ổn, nhưng có 1 số vấn đề thế này:
- Tuy là có cái PZD, là công nghệ lấy nét mới của tamron, nhưng lấy nét thiếu sáng không ổn 1 tý nào, thậm chí, có những khi buổi tối không lấy nét được, không cho chụp luôn. Ban ngày thì em có cảm giác lấy nét cũng không nhanh lắm (so với cái 85 f1.8 của em).
- Khi ở chế độ AF, cái vòng lấy nét không được phép vặn (nó cứng ngắc) thế nên có 1 hôm, có 1 ông không biết gì, mó vào của em, cứ cái vòng ấy nét ấy vặn cho đến khi nó rít lên cạch cạch em mới biết để ngăn chặn. Từ hôm ấy đến giờ, em lại cũng có cảm giác bị thiếu nét hoặc khó lấy nét hơn.
- build rất lởm, bị tụt quần khi để ống ở trạng thái vuông góc với đất, lắc la lắc lư cái phần thò ra thụt vào khi zoom

Có cụ nào chia sẻ với em vấn đề trên không? Em chỉ khoái mỗi ống siêu zoom như vậy, cũng đang để ý đến ống sigma 18-250, nhưng không biết có hơn gì tamron không, nếu tương tự thì chán vật. Hàng Canon thì không có zoom khủng như thế!
Bắn trộm thì chất ảnh ko cần ngon lắm, cụ có thể dùng tạm em canon superzoom hs 50 nó có giải tiêu cự 24-1200 đủ cho cụ

chuotlang

Xe lừa
các bác cho em hỏi tí : em có con M42 pentacon 135f2.8 rồi, nhưng giờ muốn tim thêm 1 em MF chụp phong cảnh, em thấy con pentacon 2.8f 29mm khá hợp lý về giá cả nhưng ko biết chất lượng ảnh có ổn ko nhi?
Bên này hình như ko ai có m42, cụ sang vnphoto thì có

new_farmer

Xe container

Đối với Siêu zoom, kể cả Canon, nếu không phải dòng L thì vẫn bị "tụt quần" như vậy ạ. Tamron có đặc điểm là chụp rất nét nhưng lại bắt nét chậm và khi ánh sáng mù mờ phức tạp thì cụ nên chuyển hẳn về lấy nét điểm thì sẽ nhạy hơn (nhạy hơn thôi nhé). Build tamron phần nhựa nhiều nên có cảm giác nhẹ và không chắc chắn xong thực tế nó cũng chả bao giờ bị làm sao đâu. Chỉ là thấy không khoái thôi.
Với Canon, cụ chỉ có lựa chọn lên hẳn 28-300 f 3.5-5.6 L còn nếu không chơi hàng hạng hai Canon 70-300 f4-5.6 cũng ổn vì có IS.
Cụ cũng đừng thay Sigma làm gì vì thực ra nó cũng từa tựa thôi.
Tamron thiên về màu đỏ, nâu đỏ nên cụ dùng để chụp hoàng hôn hay bình mình thì khoái phết đới.

Ma_Xó

Xe hơi
Khiếp, nhà cháu theo chân cụ Cốm vào đơi, đọc dc 10 trang là nhọc. Các cụ cho cháu ghi danh để thỉnh thoảng hóng hớt tí ợ :D

2405

Xe đạp
chào các bác,
các bác cho em xin tí ý kiến là với bugdet khoảng 500USD thì chọn loại canon nào chụp tự động hợp lý nhỉ?
thanks

chuotlang

Xe lừa
Đối với Siêu zoom, kể cả Canon, nếu không phải dòng L thì vẫn bị "tụt quần" như vậy ạ. Tamron có đặc điểm là chụp rất nét nhưng lại bắt nét chậm và khi ánh sáng mù mờ phức tạp thì cụ nên chuyển hẳn về lấy nét điểm thì sẽ nhạy hơn (nhạy hơn thôi nhé). Build tamron phần nhựa nhiều nên có cảm giác nhẹ và không chắc chắn xong thực tế nó cũng chả bao giờ bị làm sao đâu. Chỉ là thấy không khoái thôi.
Với Canon, cụ chỉ có lựa chọn lên hẳn 28-300 f 3.5-5.6 L còn nếu không chơi hàng hạng hai Canon 70-300 f4-5.6 cũng ổn vì có IS.
Cụ cũng đừng thay Sigma làm gì vì thực ra nó cũng từa tựa thôi.
Tamron thiên về màu đỏ, nâu đỏ nên cụ dùng để chụp hoàng hôn hay bình mình thì khoái phết đới.
All in one chả có con nào chất ảnh ngon hẳn đc sánh như 24-105 đâu
28-300 công nghệ cũ, to nặng zoom kéo nhiều distort và chất ảnh như non L, đắt ko nên mua