[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

WHITE TIGER

Xe container

WHITE TIGER

Xe container
Vì bác đang dùng 40d nó thế, theo em bác nâng cấp lên 5d2 2nd mà chụp phong cảnh thì quá đủ rồi
Vẫn không ăn thua đâu cụ ơi.Nhất là lúc độ ẩm cao,độ tương phản và lên màu kém lắm.Lúc này Canon không bằng Nikon.Em xem 5DM2 chụp rồi.Có lần đi Hà Giang chụp sông Nho Quế,con của em chả bằng D700,còn D700 cụ biết thua con nào không.Thua luôn Iphone 4.Thằng nào cũng nhờ nhờ,anh không có tương phản kể cả 2 thằng.Cái bà dùng Iphone 4 chụp xoạch phát cho cả đoàn xem ảnh.Thua luôn khi cả đoàn chụp Nho Quế mà chỉ có Iphone lên màu đẹp,còn lại chán lắm

chuotlang

Xe lừa
Vẫn không ăn thua đâu cụ ơi.Nhất là lúc độ ẩm cao,độ tương phản và lên màu kém lắm.Lúc này Canon không bằng Nikon.Em xem 5DM2 chụp rồi.Có lần đi Hà Giang chụp sông Nho Quế,con của em chả bằng D700,còn D700 cụ biết thua con nào không.Thua luôn Iphone 4.Thằng nào cũng nhờ nhờ,anh không có tương phản kể cả 2 thằng.Cái bà dùng Iphone 4 chụp xoạch phát cho cả đoàn xem ảnh.Thua luôn khi cả đoàn chụp Nho Quế mà chỉ có Iphone lên màu đẹp,còn lại chán lắm
Thế cụ mua con Fuji X100 hoặc dòng X mà chụp, đảm bảo cụ lên màu ưng ý trong thời tiết xấu

Picture

Đi bộ
cụ nào biết chỉ em cái các cụ ơi

BiK

Xe điện
Đấy là bác đang nói thế, bác có thể up cả 3 ảnh lên để so sánh được không. Lúc đấy mới có thể khẳng định được. Em chưa tin lắm.

WHITE TIGER

Xe container
Đấy là bác đang nói thế, bác có thể up cả 3 ảnh lên để so sánh được không. Lúc đấy mới có thể khẳng định được. Em chưa tin lắm.

Dư lày cụ xử lý ra sao đây.Nikon lắp Filter thì màu đỡ hơn Canon.Tháo ra nó rõ hơn nhiều.Tăng tương phản thẳng trên máy không ăn thua so với Nikon.Thậm chí màu Nikon lên chi tiết hơn.Theo các cụ xử lý ra sao

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Dư lày cụ xử lý ra sao đây.Nikon lắp Filter thì màu đỡ hơn Canon.Tháo ra nó rõ hơn nhiều.Tăng tương phản thẳng trên máy không ăn thua so với Nikon.Thậm chí màu Nikon lên chi tiết hơn.Theo các cụ xử lý ra sao
Cụ thích tương phản thì tăng Contrast lên

2 Len so sánh cụ nên so sánh cùng tiêu cự, cùng 1 giá trị trong M mode
Chứ sai các giá trị và khác tiêu cự thì nó đã ra khác rồi, 1 Len tele cùng chụp về 1 hướng thì khác hẳn Len Wide rồi cho dù cùng 1 hãng

Wide Canon

Tele Canon

Wide Fuji Film

Wide Fuji Film

Và cuối cùng là 1 em Len Fix Non L của Canon chất lượng kém nhất so với 3 ống kính trên của Canon L và Fuji X100

Cụ nhìn sẽ thấy sự khác biệt nhé

Tóm lại cụ chơi Canon thì ít nhất là cũng nên sắm cái Len viền vàng, còn có đk thì cố mà viền đỏ mà chơi

Nếu ko lăn tăn về AF nhanh thì cụ đổi 40d sang Fuji X100 mà dùng, 1 em 2nd giờ tầm 13tr, màu sắc thì khỏi bàn, nhưng Pin kém nên luôn phải có 3 viên

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container

Cụ thích tương phản thì tăng Contrast lên

2 Len so sánh cụ nên so sánh cùng tiêu cự, cùng 1 giá trị trong M mode
Chứ sai các giá trị và khác tiêu cự thì nó đã ra khác rồi, 1 Len tele cùng chụp về 1 hướng thì khác hẳn Len Wide rồi cho dù cùng 1 hãng

Kể cả em tăng hết lên cũng chán lắm.Trong khi Nikon cứ P và WAB chụp thôi

4 cái của cụ
1 Chụp lúc bình minh
2 Chụp ở độ ẩm thấp
3 Ngược sáng

Nhưng của cụ không có cái nào chụp ở vùng cao khi độ ẩm trong không khí hơi cao.Đấy là cái khiến em đau đầu

chuotlang

Xe lừa
Kể cả em tăng hết lên cũng chán lắm.Trong khi Nikon cứ P và WAB chụp thôi

4 cái của cụ
1 Chụp lúc bình minh
2 Chụp ở độ ẩm thấp
3 Ngược sáng

Nhưng của cụ không có cái nào chụp ở vùng cao khi độ ẩm trong không khí hơi cao.Đấy là cái khiến em đau đầu
Mấy cái fuji là chụp ở vùng cao ẩm thấp toàn mây đó cụ

Em ví dụ thêm nhé:

Khu vực này cao ngang mây nên phải chờ mây tan mới nhìn thấy ruộng - Canon Tele Len

CÒn lúc nó nhiều mây thì nó ướt sũng thế này - Fuji X100

Mây mù với Canon Tele

Mây bay cùng X100

Cho nên em mới khuyên bác là với tầm tiền đó thì nên lấy X100 mà chơi, đỡ phải bù thêm, mà bóp nghẹt luôn mấy ông bạn Nikon của bác luôn đó hehe

Bác nên nhớ chụp ngược sáng Len cần good hơn là thuận sáng nhiều

Chỉnh sửa cuối:

blacktony

Xe hơi
Riêng về phong cảnh , tĩnh vật thì em vote fujifilm. Có lẽ nikon và canon khó mà qua đc em nó

WHITE TIGER

Xe container
Chính xác, nếu as phức tạp thì ni, ca xách dép luôn
Chẳng qua con X100 nó là crop nên e ít dùng thôi
Em tìm được giải pháp xử lý rồi.Để dành tiền,thật nhiều tiền mua Canon 1DX