[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

chuotlang

Xe lừa
À quên còn vụ nữa em nói thêm:

Muốn DOF mỏng này nọ bokeh này kia:

Ở tại 200 hay 85 ko so sánh với nhau đc vì góc nhìn nó khác, càng tele ảnh càng cảm giác bị bẹt, lẽ ra chiều sâu 2 người cách nhau 1 mét mà cứ như 70-80cm ý
Cho nên độ sâu của 85 với DOF mỏng nhìn nó vẫn sâu hơn khi thằng 70-200 zoom max lên 200@2.8 để xóa phông

Ducnamnd

Xe buýt
Một lần nữa em cảm ơn cụ Chuotlang. Về cơ bản, em đã hiểu ý của cụ. Đúng là quan điểm có tiền thì mua Audi, không thìToyota cũng ngon. Cái giá để có độ sướng khi ngồi tren audi rất khó diễn tả, nói chung nếu anh muốn tiết kiệm thì tốt nhất cứ toy mà chơi, vì suy cho cũng, với lái mới thì lái audi hay toy cũng chả khác là bao nhiêu :)

Tiện thể em khoe với cụ sản phẩm của F135L đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

hoaicam

Xe tải
Cảm ơn cụ Chuotlang, qua bài của cụ em cũng đã hiểu phần nào. Nhưng chỉ còn một cái băn khoăn nhỏ, ý em ở đây là "chất ảnh" em thấy ảnh chụp từ 85 f1.2 nhìn nổi khối hơn, màu sắc thật hơn, độ ấm màu nói chung nhìn ngon hơn.... Phải chăng để có được điều này là do trình ngưoeif chụp hay do Len? Liệu với điều kiện khác như nhau, đưa cho em len 85 chụp có đẹp hơn 135 không?
Nói một cách rất thô thiển là em đang hy vọng dùng công nghệ để đỡ cho trình chụp của mình. Khi việc điều khiển ánh sáng là quá khó với em thì việc gắn một con len có giá trị gấp đôi 135 có cứu vãn cho em một tấm hình đẹp gấp 1/4 em 135 hay không? Ý của em và cũng của nhiều bạn newbie là vậy.
P/S: việc coi xoá phông là một tiêu chí để mua ống fix chỉ là một cách nói ẩn dụ cho dân newbie thôi ạ, đơn giản là dân newbie bọn em đang cố công tìm cái ống nào giúp mình có tấm ảnh đẹp như cụ chuotlang trong khi trình độ và kiến thức về nhiếp anh còn đang lục cục xách dép theo các cụ để nhặt chữ cụ ơi.
Có ai đó đã nói về nhiếp ảnh: Khoa học - Nghệ thuật - Ánh sáng.
Nếu chỉ trông cậy vào thiết bị thì.... thiết bị, công nghệ chỉ hữu ích khi kỹ thuật chụp tốt, cảm xúc của người chụp thăng hoa.
Thiết bị và công nghệ hiện đại chỉ khỏa lấp phần nào yếu tố kỹ thuật chứ không thay thế dc.

Ducnamnd

Xe buýt
Nếu chỉ trông cậy vào thiết bị thì.... thiết bị, công nghệ chỉ hữu ích khi kỹ thuật chụp tốt, cảm xúc của người chụp thăng hoa.
Thiết bị và công nghệ hiện đại chỉ khỏa lấp phần nào yếu tố kỹ thuật chứ không thay thế dc.
Thực ra cái mà em băn khoăn là với số tiền chênh lệch giữa 135 và 85 có xứng đáng để đầu tư 85 thay vì 135 không mà thôi :)
Theo quan điểm của cụ Chuotlang tư vấn thì cái sự chênh giữa 85 và 135 là không nhiều ngoài cái góc chụp rộng hơn, vậy nên nếu em tiết kiệm tiền thì em không mua 85 cũng không có gì phải tiếc, còn nếu em sẵn tiền thì cứ mua thôi he he chán thì bán, cùng lắm lỗ 10 triệu coi như ngu phí :D

chuotlang

Xe lừa
Nó có cái khác là thế này:

Nếu ko có được các thiết bị tốt thì chúng ta hay đổ tại thiết bị
Còn có được rồi mà ảnh xấu thì chỉ biết đổ tại mình, cho nên sẽ phấn đấu chụp tốt hơn vì biết lý do là do đâu rồi ;)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Một lần nữa em cảm ơn cụ Chuotlang. Về cơ bản, em đã hiểu ý của cụ. Đúng là quan điểm có tiền thì mua Audi, không thìToyota cũng ngon. Cái giá để có độ sướng khi ngồi tren audi rất khó diễn tả, nói chung nếu anh muốn tiết kiệm thì tốt nhất cứ toy mà chơi, vì suy cho cũng, với lái mới thì lái audi hay toy cũng chả khác là bao nhiêu :)

Tiện thể em khoe với cụ sản phẩm của F135L đây ạ

Vấn đề vẫn là cẩu thả

Bác muốn có ảnh đẹp thì chịu khó tỷ mỷ chút, từ cách Up ảnh và Export ảnh

Ảnh này bác ko xoay đúng góc, Up bằng media của 4rum thì khó mà đẹp đc

Muốn có bộ ảnh hoàn thiện tương đối thì khi đổ từ CF ra PC phải Export lại, muốn ảnh lên 4rum ngon thì cái host up ảnh nó phải ngon, tốt nhất mua Acc của bọn Flickr hay photobucket chứ đứng có Up bằng media của 4rum thì nó phí cái L Len ra ;)

Ducnamnd

Xe buýt

Vấn đề vẫn là cẩu thả

Bác muốn có ảnh đẹp thì chịu khó tỷ mỷ chút, từ cách Up ảnh và Export ảnh

Ảnh này bác ko xoay đúng góc, Up bằng media của 4rum thì khó mà đẹp đc

Muốn có bộ ảnh hoàn thiện tương đối thì khi đổ từ CF ra PC phải Export lại, muốn ảnh lên 4rum ngon thì cái host up ảnh nó phải ngon, tốt nhất mua Acc của bọn Flickr hay photobucket chứ đứng có Up bằng media của 4rum thì nó phí cái L Len ra ;)
Vâng, cảm ơn bác, em xin nghiêm túc rút kinh nghiệm. Vụ bị xoay ảnh là em không hiểu sao xem trên máy tính (win 8) thì đúng nhưng up lên thì nó hỏng. Nhưng em sẽ tìm đến Flick để có chỗ lưu ảnh nghiêm túc hơn.

Anhct305

Xe buýt
Website
www.kyluc.vn

Tucson5D

Xe tải
Cụ Chuột lang chơi lâu nên có cái nhìn chuẩn xác về thiết bị....Các cụ nhà ta hay băn khoăn quá nhiều về thiết bị mà quên trau dồi kỹ thuật. Em chụp amateur là chính nên vừa tẩu tán dàn zoom L nặng nề để về với fix non L, thấy nhẹ nhàng hơn hẳn mà ảnh không tồi tý nào...

Ducnamnd

Xe buýt
Cụ Chuột lang chơi lâu nên có cái nhìn chuẩn xác về thiết bị....Các cụ nhà ta hay băn khoăn quá nhiều về thiết bị mà quên trau dồi kỹ thuật. Em chụp amateur là chính nên vừa tẩu tán dàn zoom L nặng nề để về với fix non L, thấy nhẹ nhàng hơn hẳn mà ảnh không tồi tý nào...
Cụ nói thật không đới :) cùng một tay nghề, cùng mọi hoàn cảnh thì len L đương nhiên sẽ cho chất ảnh khác none L chứ :) tất nhiên em không so trình em với cụ chuotlang, vì nếu đem so thế thì em có dùng đến 2 L thì vẫn thua cụ ấy none L :D

hiep_vu92

Xe đạp
các cụ cho nhà cháu hỏi vào thời điểm này có nên mua 5d m1 nữa k ạ? htrc e lượn lờ flickr của 1 bác chụp mẫu = 5d + fix85 mà thấy mê quá :D nếu chơi 5d thì làm combo lén 28-135 chụp linh tinh phong cảnh hội hè + fix 85 1.8 có ổn k ạ? hay là chơi 60d + 17-50 tamron + fix85?

Ducnamnd

Xe buýt
các cụ cho nhà cháu hỏi vào thời điểm này có nên mua 5d m1 nữa k ạ? htrc e lượn lờ flickr của 1 bác chụp mẫu = 5d + fix85 mà thấy mê quá :D nếu chơi 5d thì làm combo lén 28-135 chụp linh tinh phong cảnh hội hè + fix 85 1.8 có ổn k ạ? hay là chơi 60d + 17-50 tamron + fix85?
Cụ rước một ông già lụ khụ về làm gỉ, mạc dù thời trai trẻ ông ấy là đệ nhát võ lâm thì già vẫn chỉ là một ông lão ốm yếu. Bài học của em khi mang cụ già 28-70 vãn còn đấy :D

Tucson5D

Xe tải
Cụ nói thật không đới :) cùng một tay nghề, cùng mọi hoàn cảnh thì len L đương nhiên sẽ cho chất ảnh khác none L chứ :) tất nhiên em không so trình em với cụ chuotlang, vì nếu đem so thế thì em có dùng đến 2 L thì vẫn thua cụ ấy none L :D
Đối với em thì thật đấy cụ. H em vẫn dùng 2 con body FF là 5D và 6D nhưng dàn lens L trước kia gồm 24-70/ 35/ 135/ 16-35 thì đã cho ra đi sạch. Bây h em dùng 2 con lens fix non L là 28f1.8 và 85f1.8, cộng thêm 1 con Nikon 105 f2.8D để thi thoảng chụp macro, thế là đủ cho nhu cầu chụp đời thường + F1 + cỏ cây hoa lá, lúc nào mót phong cảnh có lẽ em sẽ mua lại con 17-40L. Các cụ cứ chơi đi, lúc nào trình lên thì chụp bằng cái gì cũng ngon thôi mà... :)

chuotlang

Xe lừa
Em nói với cụ thế này nhé

L hay cá chỉ vàng em đều có

L nó khỏe khoắn khi ra mưa phùn hay tuyết, đi chụp phong cảnh đám đông xô nhau L có va vào thành núi hay lan can cũng ko lo, nhưng cá chỉ vàng thì hỗi ơi hehe

Chưa kể màu của cá chỉ vàng nó cứ trầm trầm, cần toát lên skin tone nó ko đc như L, mà lại khô khô, được cái nét và fix khẩu lớn

Nếu chạy lại da hay blend kiểu fashion style thì ko sao, chả ảnh hưởng

Theo em cá chỉ vàng chỉ thích hợp chụp Setup hay strobist, sau đó về hậu kỳ lại theo kiểu fashion thì ngon, thậm chí là quá ngon so với giá tiền của nó

Còn lại thì đem nó đi phượt em thấy nó cứ yếu kém ho hen thế nào ý, vả lại chụp landscape màu ko mướt lắm, chưa nói đến các đk AS phức tạp

Em ví dụ luôn cái màu trầm của 50 1.4 nhà em:

Skin hơi khô và rất nét, tone màu trầm giống kiểu Digic 2 chụp với L len hehe chứ ko phải 4 hay 5

Riêng về blue hay green thì nó vẫn cứ thua xa L, chỉnh kiều gì nó cũng chả giống đc

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Đối với em thì thật đấy cụ. H em vẫn dùng 2 con body FF là 5D và 6D nhưng dàn lens L trước kia gồm 24-70/ 35/ 135/ 16-35 thì đã cho ra đi sạch. Bây h em dùng 2 con lens fix non L là 28f1.8 và 85f1.8, cộng thêm 1 con Nikon 105 f2.8D để thi thoảng chụp macro, thế là đủ cho nhu cầu chụp đời thường + F1 + cỏ cây hoa lá, lúc nào mót phong cảnh có lẽ em sẽ mua lại con 17-40L. Các cụ cứ chơi đi, lúc nào trình lên thì chụp bằng cái gì cũng ngon thôi mà... :)
Em có 1 thắc mắc nữa:

Tóm lại cụ đang dùng Monitor gì để xem ảnh?

Nếu mà cụ dùng 1 em Mac 27 xem ảnh thì nhìn rõ mọi vấn đề từ tốt đến xấu, còn retina thì ko nên
Kém hơn nữa thì ko nhận biết ra vấn đề đâu

Em nói thật, monitor office nhà em xem FF hay Crop, Len thường hay Luxury nó cũng na ná, 1 thằng 100 thì thằng kia cũng 85-88

Còn nếu xem trên Monitor chuyên nghiệp làm ảnh thì mới thấy nó khác nhiều

Tóm lại:

Theo em thì chơi đồ Digital bổ mắt, thị lực thì ắt phải kiếm con Monitor ngon mà dùng

Em giờ chụp bằng Iphone cũng nhiều, cảm thấy cũng ổn nếu hậu kỳ thêm, nhưng tóm lại nó vẫn chỉ là con smartphone, làm sao xem ảnh gốc fullsize ngon được nếu như chụp bằng FF với L

Em hay nghịch bằng IP lắm, size nhỏ Up diễn đàn cũng ngon choẹt, nhưng ko có cơ đọ với FF đc hehe

Nhìn kỹ ảnh nó sẽ ko có chiều sâu, chưa kể ngược nắng vv... nó có chỉnh đc khẩu đâu, lúc nào cũng fix sẵn khẩu max, chưa bàn đến AF hay AWB

Chỉnh sửa cuối:

hiep_vu92

Xe đạp
Cụ rước một ông già lụ khụ về làm gỉ, mạc dù thời trai trẻ ông ấy là đệ nhát võ lâm thì già vẫn chỉ là một ông lão ốm yếu. Bài học của em khi mang cụ già 28-70 vãn còn đấy :D
e xem ảnh của các cụ bên vnphoto bị kết nổ bát nổ đĩa con fix 85, nhưng mà các cụ ý toàn fullframe nên cái tiêu 85 đóng lên nó hợp lý, e sợ chơi crop mà đóng fix 85 thì lúc nào cũng phải đứng xa tít mù :(

Ducnamnd

Xe buýt
e xem ảnh của các cụ bên vnphoto bị kết nổ bát nổ đĩa con fix 85, nhưng mà các cụ ý toàn fullframe nên cái tiêu 85 đóng lên nó hợp lý, e sợ chơi crop mà đóng fix 85 thì lúc nào cũng phải đứng xa tít mù :(
Cũng không xa lắm đâu cụ ạ, 85 trên crop cũng gần như 135 trên ff. Em sở hữu 135 trên ff thấy chụp toàn thân cũng không phải xa mẫu lắm, khoảng 7m thôi. Hay mẫu em lùn nhỉ :)
Tuần sau em mua 85l f1.2 đấy, cũng vì ham cái chất ảnh của nó. Chỉ ngại cái nhiều cụ kêu là con này lỏng lẻo, không phù hợp cho việc va chạm khi chụp đông người :) như vậy thì có vẻ không giống những gì cụ chuotlang nói về sức chịu đựng của len L

Nhưng em cứ mua thôi, nhiều cụ kêu nhưng chắc gì đã từng sở hữu nó :D

Tucson5D

Xe tải

Em có 1 thắc mắc nữa:

Do nhu cầu cả thôi cụ ah. Nhu cầu của em chủ yếu là chụp streetlife + macro và do tính chất công việc nên cũng ko thể có cơ hội đi nhiều như cụ. Với đk như cụ thì việc dùng lens có build và weather shield là tất yếu....

chuotlang

Xe lừa
Do nhu cầu cả thôi cụ ah. Nhu cầu của em chủ yếu là chụp streetlife + macro và do tính chất công việc nên cũng ko thể có cơ hội đi nhiều như cụ. Với đk như cụ thì việc dùng lens có build và weather shield là tất yếu....
Đúng rồi, nếu chỉ street life chắc em chỉ dùng 24-105 hoặc 50 1.4 cho gọn nhẹ
Về nhà thì táng thêm thằng Nik Silver Pro là quá đủ